[VHGT] HY HỮU : Cảnh Sát Giao Thông Vĩnh Phúc Tự Tiện Lấy Xe Trong Nhà Dân Mang Về Đồn Tạm Giữ Mà Không Giả

mr.ngmsang

Đi bộ
HY HỮU : Cảnh Sát Giao Thông Vĩnh Phúc Tự Tiện Lấy Xe Trong Nhà Dân Mang Về Đồn Tạm Giữ Mà Không Giải Thích Thỏa Đáng.

Sáng hôm QUA, trên đường vào bệnh viện huyện Yên Lạc, mẹ em có ĐI và gửi xe SH Ở VỈA HÈ nhà người dân cạnh bệnh viện,

khoảng một tiếng sau quay trở lại thì TÁ HỎA không thấy xe đâu cả, và được người dân cho biết là cảnh sát giao thông lập chốt cách đó gần 200 mét đã tự tiện dắt xe về đi

Mặc dù là trước đó họ cũng không dừng xe thổi phạt mẹ em, không thông báo trước cho mẹ em khi mà họ mang xe đi

THỰC TẾ LÀ HỌ MANG XE ĐI MÀ KHÔNG CÓ MẸ EM Ở ĐÓ

Đến khi em đưa mẹ tới chốt THÌ HỌ cho là người điều khiển xe này KHÔNG ĐỘI MŨ BẢO HIỂM

Em có hỏi là tại sao xe ở vỉa hè mà họ lại tự ý mang xe về chốt và yêu cầu GẶP đồng chí đó thì họ vin vào lỗi không đội mũ bảo hiểm nên họ mang xe đi

Em yêu cầu có hình ảnh chứng minh ( người điều khiển xe không đội mũ bảo hiểm ) nhưng họ bảo KHÔNG CÓ và tuyên bố TẠM GIỮ XE và đã đưa xe về trụ sở công an huyện

Họ lập biên bản nhưng không yêu cầu MẸ EM HAY EM kí, khi mà em yêu cầu cho em xem nội dung thì họ cũng không cho xem nốt và cũng không hẹn ngày giải quyết, không nói là sẽ giải quyết ra sao.

Việc này quả là Hy Hữu, em có quay lại video khi làm việc với cảnh sát giao thông để làm bằng chứng sau này

Sự việc xảy ra vào lúc 8h – 10h sáng ngày 17/09/2015 tại chốt kiểm tra lưu động của công an giao thông huyện Yên Lạc, tỉnh Vĩnh Phúc.

VẬY XIN ANH/CHỊ NÀO HIỂU LUẬT TƯ VẤN GIÚP EM CÁC CÂU HỎI SAU Ạ :

1. Việc CSGT tự ý mang xe đi mà không làm việc, không thông báo và không có mẹ em ở đó thì có đúng luật hay không ??? Giả sử không ai báo cho mẹ em biết là xe đã bị CSGT mang đi thì liệu có phải đây là một vụ trộm cắp không ?

2. CSGT cho rằng em là người điều khiển xe này nhưng không đội mũ bảo hiểm. Khi em yêu cầu họ chứng minh thì họ không đưa ra được chứng cứ thì liệu cáo buộc đó có được công nhận hay không ? Cần nhớ rằng khi họ mang xe đi, chiếc xe đang ở trong vỉa hè và không có ai điều khiển cả.

3. Khi em đưa mẹ em tới chốt kiểm tra, họ không làm việc với mẹ em mà một mực cho rằng em là người điều khiển thì em phải làm việc với họ nhưng họ không yêu cầu em xuất trình giấy tờ mà đã viết biên bản sẵn thì liệu có đúng luật hay không ?

4. Người làm chứng nói xe em mày xanh, trong khi xe em mày nâu, và cũng không nhớ rõ em có đội mũ bảo hiểm hay không thì liệu lời chứng của họ có được công nhận hay không ????? Xem video :

5. Em yêu cầu đồng chí đại úy Vũ Văn Thịnh ( tổ trưởng ) cho xem biên bản và chụp lại biên bản nhưng không được đồng chí Thịnh đáp ứng thì liệu đồng chí Thịnh có vi phạm hay không trong khi biên bản này là biên bản tạm giữ xe nhà em ?????

6. Em có nên ngậm bồ hòn làm ngọt chấp hành biên bản của CSGT không ( một biên bản mà em còn không được đọc ) đóng tiền phạt và lấy xe ra không hay là nên làm đơn khiếu nại lên trưởng phòng CSGT công an huyện ?????

Chỉnh sửa cuối:

duongdat

Xe tải
Bác đến cơ quan cảnh sát điều tra công an tỉnh nộp đơn trình báo mất cắp, nộp thêm ở cả công an phường. Tóm lại là làm như một vụ mất cắp bình thường.

Nhân tiện, bác có phải là Đ viên không? Bác có chắc chắn thằng cu kia là Đ viên không mà xưng đồng chí? Bác chỉ cần ông - tôi là đủ rồi.

manhhung1901

Xe điện
Em thấy có người làm chứng là Cụ chủ đi chiếc xe đó và ko đội mũ bảo hiểm.... Việc đó có hay ko ạ?

mr.ngmsang

Đi bộ
Chào các anh/chị.

CSGT không chứng minh được ai là người điều khiển phương tiện và người đó có vi phạm không đội mũ bảo hiểm hay không, theo luật là phải chứng minh. Chốt của họ cách xa chỗ mẹ em gửi xe những gần 200 mét mà họ tự tiện lấy xe đi mà không làm việc với mẹ em một lời nào.

Cái xe hơn 70 triệu mà họ mang đi cứ như cây kim sợi chỉ. Khi em đưa mẹ em ra chốt, em có yêu cầu gặp mặt đồng chí nào là người mang xe về chốt để hỏi cho rõ nhưng họ gọi người ra xong rồi cũng chẳng ai thừa nhận tự ý dắt xe đi.

Giả sử người điều khiển xe này có phạm luật theo cáo buộc của phía CSGT thật thì chính bản thân đại úy Vũ Đức Thịnh là tổ trưởng ở đó cũng không phải là người trực tiếp phát hiện.

Mà như họ nói, lỗi là lỗi không đội mũ bảo hiểm, lỗi này chỉ được phép phạt tại chỗ, không được đưa xe về đồn. CSGT làm biên bản nhưng không đưa mẹ con em xem, cũng không yêu cầu kí mà ra lệnh cho cấp dưới tạm giữ xe.

Trên là một số thông tin em tham khảo bên văn phòng luật.

ngungo thien ly

Xe container
Cụ cứ làm cái đơn khiếu nại lên phòng csgt tỉnh đi, làm láo vậy kiểu gì cũng bị đình chỉ 1 thiừi gian đứng đường đã, dàn cảnh cứ như cướp xe ý lộn mề

HnKhangKhangHn

Xe tăng
Bác đến cơ quan cảnh sát điều tra công an tỉnh nộp đơn trình báo mất cắp, nộp thêm ở cả công an phường. Tóm lại là làm như một vụ mất cắp bình thường.

Nhân tiện, bác có phải là Đ viên không? Bác có chắc chắn thằng cu kia là Đ viên không mà xưng đồng chí? Bác chỉ cần ông - tôi là đủ rồi.
Cụ nói chuẩn này , cứ làm cái đơn trình báo mất cắp .

peterpann

Xe tải
1. Tự tiện lấy xe dân khi họ ko có ở đó => phạm tội trộm cắp
2. Ghi lỗi phạt ko đội nón bảo hiểm nhg ko có hình ảnh chứng minh => vu oan giá họa
3. Lập biên bản nhg ko cho xem, ko kêu kí => cố tình bắt chẹt vòi tiền
4. Dù cụ chủ có vi phạm thật, nhg vấn đề là tại sao ko phạt tại chỗ mà phải lén la lén lút đợi ng ta đi khỏi mới thập thò chôm xe đem về đồn?
5. Cụ chủ có đem xe về đc chưa? Nhân tiện kiểm tra có trầy xước hay hư hỏng, mất mát gì trên xe thì có thể khởi kiện tội làm thiệt hại tài sản ng dân
6. Lúc xxx và cụ gặp nhau, có thực hiện tác phong chào hỏi đàng hoàng ko? Nếu ko thì có thể khiếu nại thêm tội này.
7. E nghĩ cụ nên nộp đơn lên tất cả đoàn thể, ngành, ủy ban có liên quan, thậm chí gửi video này đến báo đài và các phương tiện truyền thông khác.

Luật pháp phải nói chứng cứ, ko bằng ko chứng thì dù cụ chủ có vi phạm thật thì cũng ko có quyền bắt. xxx gì mà côn đồ, ngang ngược thế?

Strama5689

Xe hơi
Cụ nói chuẩn này , cứ làm cái đơn trình báo mất cắp .
Nhiễu thông tin cụ ạ , vì khi trình báo phải có lời khai .Mất moto thật thì trình báo chính quyền địa phương , CAH , Ca địa phương .Không ai nhảy cóc vượt cấp báo lên CQĐT cấp tỉnh đâu ợ. Thứ 2 họ sẽ hỏi có nghi cho lấy ko thì giả nhơi ntn ? Trả lời ;Em bị CAH tạm giữ à . Rồi lại hoang báo ... abc xyz mất thời gian vô bổ: tính toán đánh giá lại việc đi cụ ạ.

duongdat

Xe tải
Nhiễu thông tin cụ ạ , vì khi trình báo phải có lời khai .Mất moto thật thì trình báo chính quyền địa phương , CAH , Ca địa phương .Không ai nhảy cóc vượt cấp báo lên CQĐT cấp tỉnh đâu ợ. Thứ 2 họ sẽ hỏi có nghi cho lấy ko thì giả nhơi ntn ? Trả lời ;Em bị CAH tạm giữ à . Rồi lại hoang báo ... abc xyz mất thời gian vô bổ: tính toán đánh giá lại việc đi cụ ạ.
Thế theo bác là nộp đơn lên chính cái đơn vị đang giữ xe đấy à? Vì cấp huyện họ đang giữ nên mới phải nhảy lên cấp cao hơn.
Còn họ hỏi thế nào thì cứ thành thực mà trả lời: Tôi để xe ngoài cửa, ra đã thấy mất. Nghe người dân nói là mấy anh ca vừa bắt được tang vật và tạm giữ thứ có vẻ giống với tài sản của tôi. Còn việc ai là thằng ăn trộm thì các anh đi điều tra, truy từ đầu mối bắt được kia đi.
Việc nộp đơn lên cơ quan ca là việc của mình. Họ tiếp nhận rồi hướng dẫn nộp ở cấp phường hay huyện là việc của họ. Nhưng trách nhiệm của công dân là cứ đi trình báo đã.
PS: Em tạm coi như mọi lời chia sẻ của bác chủ topic là đúng hoàn toàn, bác ý hoàn toàn không biết bằng cách nào chiếc xe biến mất nhé.

khanhmynv

Xe hơi
cụ chủ thớt đang hỏi là việc tốp xxx kia tự tiện dắt xe về chốt để tạm giữ mà ko có chủ xe đi có đúng hay không? ko cho xem biên bản có đúng không... mà các cụ lại chém chuyện khác. Theo cháu thì nếu cụ chủ thớt đúng như thế thì cụ khiếu nại đi

Kamelott

Xe tải
Tât cả đều ko đúng luật. Đề nghi cụ chủ làm đơn kiến nghị và đặt thẳng câu hỏi với cơ quan csgt :-w

vietpq75hanes

Xe container
Đọc mà thấy tức hết cả lồng ngực. Xin lỗi các bác lũ chó vàng đấy nó ko phải là CA mà một lũ cướp ngày rồi, hành pháp mà làm ăn như lũ giặc cỏ. Phí tiền đóng thuế để nuôi báo cô những con lợn thế này.

pnew

Xe điện
Chào các anh/chị.

CSGT không chứng minh được ai là người điều khiển phương tiện và người đó có vi phạm không đội mũ bảo hiểm hay không, theo luật là phải chứng minh. Chốt của họ cách xa chỗ mẹ em gửi xe những gần 200 mét mà họ tự tiện lấy xe đi mà không làm việc với mẹ em một lời nào.

Cái xe hơn 70 triệu mà họ mang đi cứ như cây kim sợi chỉ. Khi em đưa mẹ em ra chốt, em có yêu cầu gặp mặt đồng chí nào là người mang xe về chốt để hỏi cho rõ nhưng họ gọi người ra xong rồi cũng chẳng ai thừa nhận tự ý dắt xe đi.

Giả sử người điều khiển xe này có phạm luật theo cáo buộc của phía CSGT thật thì chính bản thân đại úy Vũ Đức Thịnh là tổ trưởng ở đó cũng không phải là người trực tiếp phát hiện.

Mà như họ nói, lỗi là lỗi không đội mũ bảo hiểm, lỗi này chỉ được phép phạt tại chỗ, không được đưa xe về đồn. CSGT làm biên bản nhưng không đưa mẹ con em xem, cũng không yêu cầu kí mà ra lệnh cho cấp dưới tạm giữ xe.

Quan trọng là cụ có biết nội dung cái bb xxx ghi gì không? Em dự là nó không ghi giống như cụ nói đâu.
Trước tiên cụ cầm giấy từ xe đến bọn giữ xe để "xin" nó cái bb xem nó ghi thế nào để co thêm cơ sở kiện.

tellme

Xe tăng
Có thể là cũng vi phạm luật thật, em nghĩ xxx k0 ngu và thừa hơi đến mức vào nhà bắt xe k0 vi phạm như chủ thớt nói.
Chắc là biết có lỗi nên phi vào nhà, để xe đó rồi trốn :D
Tuy nhiên xxx sử lý không khôn ngoan lắm :D

connected

Xe tải
Vụ này lạ. xxx sao ko cho xem biên bản nhỉ?

mopmi

Xe tăng
Chào các anh/chị.

Tình hình xxi giữ xe của cụ, đến nay gai quyết KL sao hà cụ.

Doc_hanh79

Xe tăng
Tình hình xxi giữ xe của cụ, đến nay gai quyết KL sao hà cụ.
Đọc mà thấy tức hết cả lồng ngực. Xin lỗi các bác lũ chó vàng đấy nó ko phải là CA mà một lũ cướp ngày rồi, hành pháp mà làm ăn như lũ giặc cỏ. Phí tiền đóng thuế để nuôi báo cô những con lợn thế này.
Em trích xuất một Cmt của chính em trong thớt khác để hầu các cụ nghe 2-3 tai nhá :D

"Hôm nay em mới xem Clip này trên OF, vào xác nhận lại với các cụ về trường hợp này.
Thằng ôn chủ thớt này cách nhà em mấy km. Dân xã Tam Hồng - Yên Lạc - Vĩnh Phúc.
Xe này là nó lái, không đội MBH. Gặp CSGT thông được chốt, gặp đội chốt phía trước thì phi lên vỉa hè khóa cổ rồi bỏ chạy. Cái nhà mà nó phi xe vào ngay sát nhà lão làm chứng - không quen biết gì mẹ con nó hết!
Khoảng 30p sau nó bảo mẹ nó ra, đội mũ tử tế và lu loa lên rằng CSGT bắt xe...

Các cụ thông cảm, em ghét thằng này vì chui váy mẹ và hành vi quá hèn!
Em quen biết cả thằng CSGT, nó tên Thịnh, và chơi rất thân với tay làm chứng, tuy nhiên em không bao giờ bẻ cong sự việc. Nếu các cụ cần, em sẽ làm cái Clip lão ấy trình bày sự việc để các cụ hiểu rõ."