[Funland] Hốt người bán mớ rau phản cảm ở Bãi Cháy Hạ Long

Trạng thái
Thớt đang đóng

minhanhhn

Xe đạp
Em tưởng bán mở rau là thực phẩm thiết yếu, hơn nữa người bán mớ rau cũng vì một chút chi phí cho gia đình.

Mà lỡ hành xử một cách máy móc và phản cảm như thế này các cụ thấy bà quay clip phường này có phải thực hiện đúng Chỉ thị của TTg?

Nokfev

Xe cút kít
Trương Định phố , Hoàng Mai quận , Hà Nội tỉnh ...
Website
www.nhattao.com
Rau là thực phẩm nhưng đường phố không phải nơi bán thực phẩm !
Có điều mấy đứa cán bộ làm kiểu này hơi phản cảm !

minhanhhn

Xe đạp
Giả sử là người nhà nhà họ thì liệu họ có hành xử như thế ko?

_AHA_

Xe điện
Nói chung là khó. Ai có giải pháp ko phản cảm mà thành công thì góp ý.
Nhìn cũng thương, cũng tội. Lực lượng chức năng thì cũng hiếm người khôn khéo, dân đen hạn chế cũng hay khôn lỏi ko chấp hành. Có thể vì mưu sinh, khó khăn nữa.

lamduong1415

Xe đạp
không hiểu phản cảm sao nhỉ?
Người bán rau phản cảm à? hay là lực lượng chức năng?
Lực lượng chức năng: họ đã làm đúng chức trách, chỗ cấm bán họ mời về phường để làm việc chứ có tịch thu tài sản đâu? nội dung làm việc dự kiến khi về phường chắc là làm biên bản rồi ký cam kết không tái phạm rôi về. Cầm dao tấn công lại họ thì bị cưỡng chế là phải. Tôi chả thấy điều gì phản cảm cả.
Người bán rau: chị ấy cũng vì mưu sinh, thiếu hiểu biết nên đã đứng bán sai chỗ. Điểm sai cơ bản của chị ấy là cầm dao chống lại lực lượng chức năng.

Reinhard

Xe buýt
Xin lỗi cộng đồng mạng, nhưng nếu nhiều người phản đối các bạn công an thật thì chứng tỏ dân mình vẫn làm việc rất cảm tính (trong khi ai cũng đòi người khác phải tuân thủ luật pháp).

Chưa nói covid, bán hàng rong trên đường công cộng không thuộc khu vực cho phép bán hàng là sai rồi. Nếu bảo lỡ lần đầu thì thông cảm, nhưng nghe đoạn đầu clip này thì đây không phải lần đầu bị tóm (có nhắc đến "hôm trước cô vừa thu của cháu rồi" với "đã bảo không được bán ở đây rồi tại sao cứ mang ra đây bán", cả hai bên còn nhớ mặt nhau, tức là ít thì cũng là lần thứ hai, còn nhiều thì dễ phải vài lần rồi), không thể cãi là vô tình không biết được. Kêu về phường xử lý thì không chịu về, gào thét khóc lóc dùng nước mắt để lấy sự thương hại của các bạn công an và người xung quanh, thấy không được thì vác dao ra dọa.

Nói chung người nghèo thì thương, nhưng trường hợp này em không bênh được. Cụ nào thương thì góp tiền ủng hộ cho bạn ấy, chứ chỉ trích các bạn công an trật tự phường không đúng lắm. Nếu các bạn lượng chức năng tha vụ này sẽ tạo thành gương xấu, từ giờ ai vi phạm pháp luật những điều nhỏ nhỏ cũng kêu khóc "em nghèo", "em vì chi phí gia đình" rồi mong cộng đồng mạng tạo áp lực cho cơ quan chức năng buộc họ bỏ qua cho mình. VN còn nhiều người nghèo lắm, mỗi người phá luật vì chi phí gia đình một tí thì đường đi thành cái chợ.

(Mà em không hiểu một số comment trong bài post trên FB kia nhắc đến chỉ thị 16 làm gì, vì nếu em không nhầm thì chỉ thị 16 không có nghĩa là các điều luật khác đều biến mất. Cho phép bạn bán hàng hóa cần thiết, nhưng không có nghĩa cho phép bạn bán ở bất cứ đâu. Cái này tịch thu vì hàng rong thôi chứ em nghĩ chẳng liên quan gì đến covid)

Chỉnh sửa cuối:

_AHA_

Xe điện

minhanhhn

Xe đạp
Lực lượng chức năng: họ đã làm đúng chức trách, chỗ cấm bán họ mời về phường để làm việc chứ có tịch thu tài sản đâu? nội dung làm việc dự kiến khi về phường chắc là làm biên bản rồi ký cam kết không tái phạm rôi về. Cầm dao tấn công lại họ thì bị cưỡng chế là phải. Tôi chả thấy điều gì phản cảm cả.
Người bán rau: chị ấy cũng vì mưu sinh, thiếu hiểu biết nên đã đứng bán sai chỗ. Điểm sai cơ bản của chị ấy là cầm dao chống lại lực lượng chức năng.
Xin lỗi cộng đồng mạng, nhưng nếu nhiều người phản đối các bạn công an thật thì chứng tỏ dân mình vẫn làm việc rất cảm tính (trong khi ai cũng đòi người khác phải tuân thủ luật pháp).

Chưa nói covid, bán hàng rong trên đường công cộng không thuộc khu vực cho phép bán hàng là sai rồi. Nếu bảo lỡ lần đầu thì thông cảm, nhưng nghe đoạn đầu clip này thì đây không phải lần đầu bị tóm (có nhắc đến "hôm trước cô vừa thu của cháu rồi" với "đã bảo không được bán ở đây rồi tại sao cứ mang ra đây bán", cả hai bên còn nhớ mặt nhau, tức là ít thì cũng là lần thứ hai, còn nhiều thì dễ phải vài lần rồi), không thể cãi là vô tình không biết được. Kêu về phường xử lý thì không chịu về, gào thét khóc lóc dùng nước mắt để lấy sự thương hại của các bạn công an và người xung quanh, thấy không được thì vác dao ra dọa.

Nói chung người nghèo thì thương, nhưng trường hợp này em không bênh được. Cụ nào thương thì góp tiền ủng hộ cho bạn ấy, chứ chỉ trích các bạn công an trật tự phường không đúng lắm. Nếu các bạn lượng chức năng tha vụ này sẽ tạo thành gương xấu, từ giờ ai vi phạm pháp luật những điều nhỏ nhỏ cũng kêu khóc "em nghèo", "em vì chi phí gia đình" rồi mong cộng đồng mạng tạo áp lực cho cơ quan chức năng buộc họ bỏ qua cho mình. VN còn nhiều người nghèo lắm, mỗi người phá luật vì chi phí gia đình một tí thì đường đi thành cái chợ.

(Mà em không hiểu một số comment trong bài post trên FB kia nhắc đến chỉ thị 16 làm gì, vì nếu em không nhầm thì chỉ thị 16 không có nghĩa là các điều luật khác đều biến mất. Cho phép bạn bán hàng hóa cần thiết, nhưng không có nghĩa cho phép bạn bán ở bất cứ đâu. Cái này tịch thu vì hàng rong thôi chứ em nghĩ chẳng liên quan gì đến covid)
Em không bình luận lại ý các cụ em chỉ thấy rằng bắt nạt người yếu thế thì dễ nhưng thử bắt nạt những người sai nhưng cơ to xem . Toàn là để lâu cuối cùng hòa cả làng, nếu nói làm theo quy định thì sao bao nhiêu sao phạm không xử lý được như thế là hơi bất công đó nhé. Còn em cũng chưa tìm thấy quy định nào của nhà nước nói là bán hàng như thế nào là đúng như thế nào là sai. Các cụ bảo chị này sai, vậy chỉ rõ văn bản nào nói sai đi, hay chỉ nghĩ theo cảm tính lâu nay thôi ạ?

Giàng A Tống

Xe máy
Em chỉ có ý nhỏ thế này: Ngày đầu clip có người hỏi người mua ... Trả tiền chưa. Sau khi nhận được câu trả lời .. rồi.. thì bảo người đó đi vào. Vậy người bán sai thì người mua có sai không ? Nếu người mua không sai thì ....?

Dr Thanh Bùi

Xe lăn
Em không bình luận lại ý các cụ em chỉ thấy rằng bắt nạt người yếu thế thì dễ nhưng thử bắt nạt những người sai nhưng cơ to xem . Toàn là để lâu cuối cùng hòa cả làng, nếu nói làm theo quy định thì sao bao nhiêu sao phạm không xử lý được như thế là hơi bất công đó nhé. Còn em cũng chưa tìm thấy quy định nào của nhà nước nói là bán hàng như thế nào là đúng như thế nào là sai. Các cụ bảo chị này sai, vậy chỉ rõ văn bản nào nói sai đi, hay chỉ nghĩ theo cảm tính lâu nay thôi ạ?

Đừng cãi chày cãi cối làm gì cụ ạ .

phonganngan

Xe container
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Số 5 ngõ 1 phố Nghĩa Tân, Quận Cầu Giấy, Hà Nội
Website
chaca.com.vn
Hôm em về quê thấy công an xã xử phạt hành chính người ko đeo khẩu trang rất gắt gao. Đi tuần tra sáng chiều khắp làng xã

Reinhard

Xe buýt
Em mới gúc nhanh cho cụ, nghị định 39/2007/NĐ-CP nhé:
Điều 3. Giải thích từ ngữ

Trong Nghị định này, một số từ ngữ được hiểu như sau:
1. Cá nhân hoạt động thương mại là cá nhân tự mình hàng ngày thực hiện một, một số hoặc toàn bộ các hoạt động được pháp luật cho phép về mua bán hàng hóa, cung ứng dịch vụ và các hoạt động nhằm mục đích sinh lợi khác nhưng không thuộc đối tượng phải đăng ký kinh doanh theo quy định của pháp luật về đăng ký kinh doanh và không gọi là “thương nhân” theo quy định của Luật Thương mại. Cụ thể bao gồm những cá nhân thực hiện các hoạt động thương mại sau đây:
a) Buôn bán rong (buôn bán dạo) là các hoạt động mua, bán không có địa điểm cố định (mua rong, bán rong hoặc vừa mua rong vừa bán rong), bao gồm cả việc nhận sách báo, tạp chí, văn hóa phẩm của các thương nhân được phép kinh doanh các sản phẩm này theo quy định của pháp luật để bán rong;
<...>
Điều 6. Phạm vi về địa điểm kinh doanh của cá nhân hoạt động thương mại

1. Trừ trường hợp pháp luật có quy định khác, nghiêm cấm cá nhân thực hiện các hoạt động thương mại tại các khu vực, tuyến đường, địa điểm sau đây:

a) Khu vực thuộc các di tích lịch sử, văn hóa đã được xếp hạng, các danh lam thắng cảnh khác;
b) Khu vực các cơ quan nhà nước, cơ quan ngoại giao, các tổ chức quốc tế;
c) Khu vực thuộc vành đai an toàn kho đạn dược, vật liệu nổ, nhà máy sản xuất đạn dược, vật liệu nổ, doanh trại Quân đội nhân dân Việt Nam;
d) Khu vực thuộc cảng hàng không, cảng biển, cửa khẩu quốc tế, sân ga, bến tầu, bến xe, bến phà, bến đò và trên các phương tiện vận chuyển;
đ) Khu vực các trường học, bệnh viện, cơ sở tôn giáo, tín ngưỡng;
e) Nơi tạm dừng, đỗ của phương tiện giao thông đang tham gia lưu thông, bao gồm cả đường bộ và đường thủy;
g) Phần đường bộ bao gồm lối ra vào khu chung cư hoặc khu tập thể; ngõ hẻm; vỉa hè, lòng đường, lề đường của đường đô thị, đường huyện, đường tỉnh và quốc lộ dành cho người và phương tiện tham gia giao thông, trừ các khu vực, tuyến đường hoặc phần vỉa hè đường bộ được cơ quan có thẩm quyền quy hoạch hoặc cho phép sử dụng tạm thời để thực hiện các hoạt động thương mại;
h) Các tuyến đường, khu vực (kể cả khu du lịch) do Ủy ban nhân dân tỉnh, thành phố trực thuộc Trung ương (gọi tắt là Ủy ban nhân dân cấp tỉnh) hoặc cơ quan được Ủy ban nhân dân cấp tỉnh ủy quyền quy định và có biển cấm cá nhân thực hiện các hoạt động thương mại;
i) Khu vực thuộc quyền sử dụng của tổ chức, cá nhân tuy không phải là khu vực, tuyến đường, địa điểm cấm sử dụng làm địa điểm kinh doanh theo quy định từ điểm a đến điểm h khoản 1 Điều này nhưng không được sự đồng ý của tổ chức, cá nhân đó hoặc khu vực đó có biển cấm cá nhân thực hiện các hoạt động thương mại.
Cụ đừng dùng whatabout-ism (hay gọi nôm na theo tiếng Việt là "ở, thế còn trường hợp abcxyz khác thì sao"). Các cơ quan chức năng VN chưa xử phạt toàn bộ các trường hợp có cơ to là cái sai của họ - điều này có và đáng chửi. Nhưng họ sai điều đó không có nghĩa người chưa / không có cơ to được phép vi phạm pháp luật. Chuyện nào ra chuyện đó chứ cụ. Mặc dù còn lỗ hổng, nhưng xử phạt được càng nhiều trường hợp vi phạm càng tốt.

Cụ nghĩ xem, nếu bây giờ ai cũng bảo "ơ, các anh tha cho nhiều người có cơ to, vậy phải tha cho tôi" thì còn ai tuân theo pháp luật nữa? Chuyện phạt người vi phạm pháp luật là một, chuyện sửa đổi giảm bớt bất công lại là vấn đề khác, đừng nên hòa chung làm một - cụ nghĩ xã hội nào sẽ tốt hơn, một xã hội còn bất công ở trên, nhưng ít nhất nhiều người dân thường tuân thủ pháp luật, hay một xã hội "công bằng" ở chỗ không ai tuân thủ pháp luật nữa? Tất nhiên, tốt nhất là một xã hội tất cả mọi người đều bị xử phạt khi vi phạm pháp luật, nhưng điều đó còn đang ngoài tầm với - trong các trường hợp chưa được hoàn hảo lắm thì ta nhắm đường nào tốt cho xã hội hơn mà đi thôi cụ

Chỉnh sửa cuối:

binhsu7273

Xe cút kít
Nghèo khó thì Thương thật, nhưng cũng phải nhìn cái Ý Thức của người Nông Dân. Họ rất Luộm Thuộm đôi khi còn có cái tính xấu đã in hằn vào Tâm Thức, "Éo phải nhà mình sao phải dọn dẹp".
Đơn cử nhiêu lúc thấy mấy gánh hàng rong qua nhà dáng bộ mệt mỏi, gọi lại cho ngồi nhờ trước cửa để bán hàng. Khi xong Họ phủi đít đứng dậy ra về, bỏ lại trước cửa những vụn rác của Họ.
Lại còn tầng lớp trẻ tuổi ra Thành Phố làm việc, chiều tối rủ nhau túm tụm ăn uống trên mọi địa bàn thuộc Công Cộng. Chúng đến và đi để lại sau lưng hàng đống rác, chưa kể nhiều đứa còn bôi bẩn và phá hoại nhiều công trình tiện ích.
Cái XH pháp luật không làm chặt, không có kỷ cương thì xác định vẫn phải sống chung với Văn Hóa "Ăn Lông, Ở Lỗ". (:|(:|(:|

• Vodka
Reactions: one

vietpq75hanes

Xe container
Cụ hiểu biết thế này thì đơn giản quá và hạn hẹp quá.

lamduong1415

Xe đạp
….. bắt nạt người yếu thế ...…
……. những người sai nhưng cơ to xem ...
Còn em cũng chưa tìm thấy quy định nào của nhà nước nói là bán hàng như thế nào là đúng như thế nào là sai.
Có một số điều bạn cần hiểu rõ trước khi tranh luận
1. Thế nào gọi là bắt nạt?
2. Thế nào là người yếu thế?
3. Những người to cỡ như Ủy viên Bộ Chính trị đã đủ to chưa?
4. Chưa tìm thấy quy định thì nên tìm và đọc để biết (không thì lỡ vi phạm lại bảo không biết vì sao vi phạm). Bạn chưa biết, không có nghĩa là mọi người chưa biết.

lơ ngơ

[Tịch thu bằng lái]
Chuẩn cụ. Họ mời về phường làm việc thì cứ chấp hành, ít mớ rau ai lấy đâu mà sợ :(. Giờ thêm tội cầm dao nữa thì toi rồi :(

wave93nd

Xe hơi
Ai cũng như cụ thì cái xã hội này còn nát nữa. Đến chán với suy nghĩ này.

Trạng thái
Thớt đang đóng