[Funland] Hội Windows - Windows 8 tất tần tật tại Việt Nam

ku.bim

Xe tải
Otofun không có hội Windows 8 nên em mạn phép tự làm một hội luôn. Sưu tập đủ thông tin hết, sẽ update nội dung xuống các post dưới.

Nội dung Windows 8: mẹo của người Việt

Windows 8 có rất nhiều điều mới mẻ, từ cách sử dụng cho đến những thành phần hệ thống. Trước đây chúng ta đã từng tham khảo qua những thao tác điều hướng cơ bản, các phần mềm mới trong giao diện Modern, tìm hiểu một số tùy chọn cấu hình hệ điều hành. Còn hôm nay, mình xin chia sẻ với các bạn một số thủ thuật với Windows 8 mà mình thu thập và nghiên cứu được trong mấy tuần qua. hi vọng chúng sẽ giúp việc sử dụng máy của mọi người được nhanh chóng và thuận tiện hơn. Nếu các bạn có kinh nghiệm sử dụng nào hay thì xin mời chia sẻ cho mọi người ngay tại topic này luôn nhé.

Gõ tiếng Việt với Windows 8

Thật may mắn khi hầu hết các bộ gõ tiếng Việt tương thích với Windows 7 đều có thể hoạt động một cách trơn tru và tuyệt vời với Windows 8/Windows 8 Pro (xin lỗi các bạn Windows RT, các bạn vì chạy trên dòng vi xử lí ARM nên phải chờ cộng đồng làm ra bộ gõ riêng). Bạn có thể dùng bất kì phần mềm nào mình muốn, ví dụ như GoTiengViet hay Unikey đều được. Sau khi tải về, giải nén tập tin thì bạn sẽ có được file chạy của bộ gõ, nhấn đúp vào là nó sẽ tự khởi động. Khi được hỏi là có cho phép chạy tập tin này hay không, bạn bỏ chọn ở ô "Always ask before opening this file" để Windows sẽ không hỏi lại ở các lần sau, kế đó nhấn Run.

Tuy nhiên, do vấn đề kĩ thuật nên trong thời gian đầu, hai phần mềm này có thể sẽ không tự thêm mình vào danh sách các phần mềm tự khởi động cùng với Windows. Để làm việc này thì cũng đơn giản thôi, ngay tập tin chạy, bạn nhấn phím phải chuột, chọn Create Shorcut. Sẽ có một shortcut mới được tạo ra, bạn Cut hoặc Copy nó. Kế tiếp, nhấn Windows + R để mở hộp thoại Run, nhập vào dòng shell:common startup, nhấn Enter. Windows Explorer sẽ mở một cửa sổ mới đến đường dẫn của thư mục Startup, bạn dán Shortcut khi nãy vào đây là xong. Từ giờ trở đi, bộ gõ sẽ luôn chạy lên cùng Windows.

Tắt kiểm tra lỗi chính tả trong khi gõ

Lúc mới cài xong Windows, khi chúng ta bắt đầu gõ chữ thì máy sẽ tự động gạch đỏ những chữ chúng ta gõ bằng tiếng Việt. Đây là một tính năng kiểm tra chính tả mới cho toàn hệ thống mà Microsoft đã tích hợp nó lên Windows 8, tiếc thay nó không hoạt động tốt với tiếng Việt mặc dù chúng ta đã thêm ngôn ngữ này vào Language Preferences. Để loại bỏ tính năng gây phiền phức này đi, bạn hãy vào Change PC Settings (Nhấn Windows + I, nhìn xuống góc dưới bên phải màn hình sẽ thấy chữ này) > General > Spelling. Gạt cả hai thanh "Autocorrect misspelled words" và "Highlight misspled words" sang Off là xong.

Thay đổi kích thước Tile trên Start Screen, gỡ ứng dụng Modern và bật/tắt Live Tile

Giao diện Modern với các ô Tile là một điểm đặc trưng của Windows 8, và chúng ta có thể chỉnh sửa lại kích thước các Tile theo sở thích của mình. Để thực hiện, bạn nhấn phím phải chuột vào một Tile nào đó. Trong Menu xuất hiện ở cạnh dưới màn hình sẽ có nút Smaller hoặc Larger, nhấn vào đó là bạn sẽ thấy ô vuông chuyển thành hình chữ nhật hoặc ngược lại. Tuy nhiên, xin lưu ý rằng không phải mọi app đều hỗ trợ tính năng này.

Cũng bằng phương pháp tương tự, bạn có thể ẩn một ứng dụng khỏi Start Screen (nút Unpin from Start), gỡ bỏ hoàn toàn app ra khỏi máy (Uninstall) hoặc tắt việc tự động cập nhật đi (Turn live tile off).

Sử dụng phím tắt

Hôm trước ở trong bài viết Làm quen với những tính năng điều hướng mới trên Windows 8, mình có giới thiệu với các bạn một danh sách các phím tắt mới, hôm nay mình xin nhắc lại nó vào bài viết này và bổ sung thêm một số phím tắt hữu dụng khác nữa.
Phím Windows: Chuyển giữa Start Screen và một app mới mở gần đây nhất (nếu bạn mới mở môi trường Desktop thì nó cũng sẽ chuyển về giao diện truyền thống này).
Windows + D: Mở nhanh môi trường Desktop truyền thống. Nếu bạn đang ở trong môi trường này thì nó sẽ minimize tất cả các app vào hiện Desktop ra cho chúng ta xem (giống từ trước đến nay trên Windows 7, Vista hay XP).
Windows + C: Mở Charms Bar.
Windows + H: Mở thanh Share của Charms.
Windows + Q: Mở thanh Search của Charms.
Windows + W: Mở thanh Search, sau đó tìm các cấu hình trên máy.
Windows + F: Mở thanh Search, sau đó tìm kiếm trong các tập tin trên máy.
Windows + I: Mở thanh Settings của Charms.
Alt + Tab: chuyển đổi qua lại giữa các app và cửa sổ đang mở trên máy tính.
Nhấn giữ Windows + Tab: Mở thanh App-Switching để xem qua tất cả các app mới chạy gần đây.
Windows + R: Vào môi trường Desktop và xuất hiện hộp thoại Run.
Windows + E: Mở nhanh Windows Explorer.
Windows + Z hoặc Shift + F10: xuất hiện App Command.
Alt + F4: Đóng một app nào đó, áp dụng được với cả app Modern lẫn app Desktop.
Control + - (dấu trừ): Xem qua tất cả các app bạn đã cài trên Start Screen.
Windows + B: chuyển focus sang thanh thông báo, bạn có thể nhấn tiếp Enter để truy cập vào nội dung của thông báo mà không phải di chuyển chuột hoặc dùng phím mũi tên để di chuyển giữa các notitfication.
Windows + O: khóa xoay màn hình.
Windows + L: khóa (lock) thiết bị
Windows + , (dấu phẩy): Ẩn tạm ứng dụng Modern hiện đang chạy hoặc Start Screen và làm xuất hiện môi trường Desktop truyền thống. Đến khi bạn bỏ tay khỏi phím Windows thì nó sẽ khôi phục lại app Modern như bình thường.
Windows + . (dấu chấm): sử dụng để snap ứng dụng sang cạnh trái hoặc cạnh phải của ứng dụng. Bạn có thể nhấn nhiều lần tổ hợp phím này, ứng dụng sẽ chạy qua chạy lại trên màn hình đến khi nào bạn vừa ý thì thôi.
Nếu bạn dùng máy tính bảng Windows 8 thì có thể nhấn phím Windows + Volume Down (giảm âm lượng) để chụp lại màn hình.
Bạn có thể xem tất cả các phím tắt trên Windows 8 trên trang web MSDN của Microsoft.

Thu nhỏ Start Screen

Lúc mới mua máy về sử dụng thì chúng ta không thấy có điểm gì rắc rối với Start Screen cả, tuy nhiên sau một thời gian dài sử dụng thì các ứng dụng xuất hiện tại đây càng lúc càng nhiều ra. Chính vì thế, việc điều hướng, tìm kiếm app của chúng ta trở nên rất khó khăn khi phải liên tục kéo chuột hoặc ngón tay. Bạn hãy nhìn xuống góc dưới bên trái của màn hình Start có một dấu trừ nhỏ, nhấn vào đó, toàn bộ app sẽ thu nhỏ lại và chúng ta có thể theo dõi chúng dễ dàng hơn. Ngoài ra, bạn cũng có thể kích hoạt tính năng này bằng cách dùng hai ngón tay miết lại (giống khi dùng smartphone) trên màn hình cảm ứng hoặc trên một con chuột multitouch nữa.
Chi tiết http://www.tinhte.vn/threads/1635422/

Windows 8 và những mẩu máy ngon lành ở Việt Nam:
1. Asus Transformer Book
Asus Transformer Book có khả năng chuyển đổi linh hoạt giữa máy tính bảng (tablet) và máy tính xách tay (laptop) thông qua phần bàn phím có thể dễ dàng tháo lắp. Sản phẩm này có cách thức hoạt động tương tự như các mẫu tablet chạy Android trước đó của Asus là Transformer và Transformer Prime.

2. Dell XPS 12
Dell XPS 12 là sự kết hợp cả máy tính bảng và laptop dạng vỏ sò, nói một cách khác đây cũng là một chiếc laptop lai máy tính bảng. Điểm đặc biệt hấp dẫn ở sản phẩm này là người dùng có thể xoay màn hình dọc theo bản lề ngang và gấp đè màn hình lên bàn phím, trong khi các dòng khác tách rời bàn phím.

4. Microsoft Surface RT
Sản phẩm đã liên tục lọt vào các bảng xếp hạng thiết bị công nghệ di động tốt nhất năm 2012 của nhiều trang tin tức nổi tiếng thế giới. Điểm nổi bật là hiệu suất và hệ điều hành Windows RT cũng như chất lượng của màn hình, hình ảnh trên máy. Surface RT có màn hình 10,6 inch, độ phân giải 1.366 x 768 pixel.
Surface RT được trang bị vi xử lý Nvidia Tegra 3 bốn lõi, tốc độ xung nhịp 1,3 GHz, với phiên bản bộ nhớ 32 GB và 64 GB, hỗ trợ khe cắm thẻ nhớ để mở rộng bộ nhớ lên đến 128 GB. Máy có 2GB RAM, hỗ trợ nhiều dạng kết nối như Wi-Fi, Bluetooth… tuy nhiên máy lại không hỗ trợ kết nối GPS hay 3G.

Cuộc thi lớn only ở Việt Nam cho người Việt, giải thưởng hàng trăm triệu

Cuộc thi diễn ra trên trang web tuyetdenbatngo.vn do Công ty TNHH Phần mềm Đông Nam Á tổ chức.

Có mặt sau gần một tháng kể từ ngày hệ điều hành được mong đợi nhất của Microsoft Windows 8 ra mắt trên toàn cầu, cuộc thi "Chia sẻ trải nghiệm Tuyệt đến bất ngờ cùng Windows 8" là sân chơi công nghệ thú vị và hấp dẫn dành cho tất cả mọi người, đặc biệt là những ai vốn yêu thích hệ điều hành Windows từ trước tới nay...

milky milky

Xe tải
con surface đẹp phết nhỉ nghe nói là có có thể crack để chạy các app bên ngoài windows store luôn rồi đó nhưng chưa thấy ai share cách làm cả .Win 8 em cũng đang dùng trên lap cảm ứng đây

ground.auto

Xe tải
win 8 có gì mới nào ngoài cái giao diện bóng bẩy và đơn giản ra thì em thấy nó vẫn như mấy em cũ các cụ ạ đc cái nhẹ nhàng hơn ên dùng thích hơn ai quen với win 7 thì sẽ thấy nó nhẹ hơn nhiều ấy

ku.bim

Xe tải
nhẹ quá dùng cũng nhanh thật nhưng cái office mới của nó em cũng chưa quen lắm nên dùng lâu thì phải chuyển lại office 2007 cho quen tay .Em cũng đang săn lap ,có gì mấy cụ like cho em cái nhé :D

otaku

Xe tải
dùng win 8 thích lắm nhất là mấy con lap cảm ứng đó cụ em cũng mới ra dienmay xem đây ,giờ hầu như lap nào cũng đang tập trung vào cảm ứng thì phải từ khi win 8 ra thấy lap cảm ứng ngày càng nhiều hơn

hoinhap

Xe tăng
Em oánh dấu phát để mai đi mua bộ W8 về nghịch ạ!

drduc

Xe buýt
Em thì đùng win8 bản quyền,
cảm nhận quá ok,
ko 1 lỗi gì, ( theo khả năng, trình độ và cảm nhận của em)
cài được nhiều ứng dụng của win7 và win XP. vì đều có đuôi .exe
tại em dùng cảm ứng, nên win 8 hoàn toàn thích hợp, 2 ngón tay cái rất thuận tiện cho việc trượt màn hình lên xuống, rất tiện lợi cho việc lướt web.
nếu màn hình ko cảm ứng mà cài win8 thì chả có tác dụng gì, thậm chí còn bất tiện hơn win7, do thiết kế 1 số phím, nút start ko phù hợp,

ku.bim

Xe tải
bác dùng vivobook hay gì thế ,mình cũng đang tính sắm 1 em cảm ứng nhưng sao thấy vẫn không có nhu cầu cảm ứng thì phải tha dùng tablet hay hơn là laptop có tính năng cảm ứng đó máy bác vừa pin lâu vừa ngon nữa

Công Nông

Xe điện
Em cũng mới cài Win 8 dùng hay phết dưng mà được mấy hôm mở ra nó cứ bắt Activate thì làm thế nào cho nó hết hở các cụ?

mikachan

Xe tải
qua bên vn-zoom search cái active bằng phone ấy bác cũng hơi phức tạp tí nhưng đọc là hiểu liền hay lên 5giay mà mua key cho an toàn ,em cũng mong 1 cái lap cài sẵn win 8 quá của em của đang dùng bản RTM

hunganhdh12

Xe buýt
Em thì trừ khi nào có máy màn hình chạm thì sẽ dùng win 8.
Chứ cái gì mới ra thì cũng cần phải có thời gian để người dùng phản hồi và các kỹ sư của Microsoft fix lỗi.

Civic TN

Xe lăn
E đang dùng Ultrabook SVT13125CVS, cũng chạy W8. E vào hóng kinh nghiệm của các cụ

nagisa

Xe tải
Vaio hả cụ ,vaio thì ngon rồi nhưng không biết khi dùng win 8 thì sony có tích hợp mấy cái soft như hồi còn ở win 7 không nhỉ thấy mấy cái đó dùng cũng oke đấy ,em cũng tính mua thêm 1 em lap tết này nữa

rino

Xì hơi lốp
có ai dùng em này không ? :D

milky milky

Xe tải
thằng bạn phòng em nó cũng đang dùng con này nè cụ nhưng cài win 7 ,chạy cũng ngon lắm đang kêu nó lên W8 mà nó không chiệu ,em này mà mang cái giao diện win 8 vào nữa thì quá chuẩn men

toiyeunhatban

Xe tải
thiết kế tốt ,lap nào của cổng HDMI là em mê à,xuất hình ra HDTV ở nhà xem cho sướng khỏi cần mua HD player chi cho tốn tiền phải không mấy cụ nhỉ ,lap tuy xử lý HD ko bằng nhưng cũng tạm ổn

ku.bim

Xe tải
có ai dùng em này không ? :D
đang dùng nè nhưng em dùng ké :)) ,em này giá cũng ngon mà thuộc tầm trung giá rẻ ,mà tuyệt đến bất ngờ qua tuần 7 rồi đó ,giải thưởng cũng là con laptop của lenovo z480