Hỏi về vấn đề CANBUS!

jsphuog

Xe máy
Chào mấy cụ, xe em là Alfa Romeo 147 2003, e muốn độ lại Projector với lại xenon, devil eye cho vợ e nhưng e tìm hiểu thì thấy dòng xe châu âu gặp vấn đề là CANBUS j j đó, e chưa hiểu lắm về CANBUS các cụ có thể cho em biết CANBUS là j ko? và độ đèn lại như vậy thì cần những gì ạ?

E đang không ở Việt Nam nên các cụ đừng tư vấn e đem xe ra garage này nọ nha :( nhìn các cụ đem xe ra garage này nọ độ mà e phát thèm :(

jsphuog

Xe máy
ko ai giúp e sao :(

Deki

Xe máy
CAN là một loại giao tiếp dùng để TRUYỀN THÔNG giữa các bộ điều khiển trên ô tô. Ví dụ nó dùng để truyền thong tin về vòng tua giữa bộ điều khiển động cơ với bộ điều khiển của đồng hồ taplo.

Nếu cụ chỉ thay đèn thì em không thấy có vấn đề gì liên quan đến canbus cả

Toan_bh

Xe máy
Có cụ nào rành vào hướng dẫn cho cụ chủ

Caterpillar

Xe tăng
Cụ cứ độ tẹt đi, 2003 thì mua cái bộ autocom về cắm chơi tha hồ sửa lỗi, nó mạnh về món eobd lắm.

jsphuog

Xe máy
Dạ tại e có tham khảo 1 số trang mạng nc ngoài thì nghe nói 1 số xe dòng e khi thay halogen bằng bóng xenon sẽ bị hệ thống báo là đèn bị hư hoặc chớp tắt và xe cứ kêu beep bêp. E cám ơn các cụ đã giúp e để khi nào rảnh e thử thay bộ đèn xem sao

_Sonata_

Xe buýt
15 Nguyễn Tất Tố - Kênh Dương - Hải Phòng
Website
doxe24h.com
Dạ tại e có tham khảo 1 số trang mạng nc ngoài thì nghe nói 1 số xe dòng e khi thay halogen bằng bóng xenon sẽ bị hệ thống báo là đèn bị hư hoặc chớp tắt và xe cứ kêu beep bêp. E cám ơn các cụ đã giúp e để khi nào rảnh e thử thay bộ đèn xem sao
Như cụ nói thì xe cụ nó có phần check công suất tải tiêu thụ rồi ah. Nguyên tắc là nó do dòng tải tiêu thụ và kiểm tra xem dòng tải này có sai khác so với quy định ko?? Nếu sai khác nhiều thì nó báo lỗi đó cụ.

jsphuog

Xe máy
Như cụ nói thì xe cụ nó có phần check công suất tải tiêu thụ rồi ah. Nguyên tắc là nó do dòng tải tiêu thụ và kiểm tra xem dòng tải này có sai khác so với quy định ko?? Nếu sai khác nhiều thì nó báo lỗi đó cụ.
Dạ vậy nếu như nó ko báo thì ko sao nhưng nếu nó báo thì mình có cách nào cho nó ko báo nữa ko cụ? Hay là mình lại phải về zin cho nó?

_Sonata_

Xe buýt
15 Nguyễn Tất Tố - Kênh Dương - Hải Phòng
Website
doxe24h.com
Dạ vậy nếu như nó ko báo thì ko sao nhưng nếu nó báo thì mình có cách nào cho nó ko báo nữa ko cụ? Hay là mình lại phải về zin cho nó?
Có cách đánh lửa đó cụ, như trường hợp của cụ là nó báo đèn bị hư--> dòng tải đã nhỏ hơn quy định, như vậy đèn cụ thay vào có CS nhỏ hơn cái nguyên bản. Có 1 phép thử đơn giản sau, cụ lắp 01 đèn xeon và giữ 01 đèn halogen, nếu xe ko báo lỗi--> ok là do cái công suất vẫn còn chấp nhận đc. Nếu báo lỗi ngay thì hãy thêm 01 đèn xeon nữa( tức là sẽ có 3 đèn sáng), nếu hết lỗi thì lại càng chứng tỏ CS giờ mới đạt mức quy định đây.
Hoặc nhanh nhất hãy tháo 01 đèn halogen ra, chỉ để 01 đèn halogen sáng và quan sát.
Túm lại cách e chỉ cụ là thử công suất thực xem 2 đèn xeon kia thế nào.
Về giải pháp chung là đánh lừa hộp xử lý mà thôi. Cụ làm thử đi, em sẽ chỉ cách tiếp :)

jsphuog

Xe máy
Da e cám ơn cụ :D

LED&HID4auto

Xe tải
Website
mernat.com.vn
Em nghĩ như này thì cụ chủ hình dung ra ngay ạ, còn để mà tìm hiểu " Sâu, kỹ, chính xác " thì lại là vấn đề khác ah.

...

Rob Tran

Xe điện
Cái này có cụ hỏi rồi, canbus là thuật ngữ nói về sự đồng bộ công suất giữa ecu và thiết bị tiêu thụ điện, khi cụ thay bóng HID (công suất đèn khoảng 35w) vào bóng halogen (công suất thường 55w) thì ecu phát hiện chênh lệch và báo lỗi. Một số ballast có chức năng canbus, tức là có mạch điện tử để đánh lừa ecu, Phillips cũng có loại này!
Canbus là chức năng của một số dòng xe, thường dùng để phát hiện thiết bị lỗi (bóng đèn hỏng chẳng hạn). Em chỉ biết ngang đó thôi ạ!

Chỉnh sửa cuối:

Rob Tran

Xe điện
Lấy cái hình của cụ Ledone để minh họa:

Cụ thấy chữ canbus trên vỏ hộp nhé!

Chỉnh sửa cuối:

jsphuog

Xe máy
Dạ e cám ơn các bác vậy theo e hiểu thì nếu e muốn lên xenon thì phải dùng ballat có canbus đúng ko ạ?

cuong_black

Xe buýt
Website
cuongblack-auto.com.vn

Rob Tran

Xe điện
Dạ e cám ơn các bác vậy theo e hiểu thì nếu e muốn lên xenon thì phải dùng ballat có canbus đúng ko ạ?
Như cụ Cường nói là đúng, tuy nhiên, khá nhiều xe không cần cái này, để kiểm tra, cụ tháo một cái đèn pha nào đó mà táp lô không báo lỗi thì ok! Nhưng có điều kiện thì cụ cứ chọn loại CB, đằng nào cũng có lợi, nhưng chắc đắt hơn tý!

BYD F3R

Xe tải
Chuẩn luôn cụ ợ,
Ballast Canbus giá cao hơn chút so với hàng Ballast thường nhưng bù lại Canbus hoạt động ổn định và bền bỉ hơn, tự động cắt khi gặp sự cố về điện áp ( như tự động cắt khi nguồn điện áp vào dưới 9v & điện áp cao hơn 16V )...không lo bị chập cháy Ballast mỗi khi nguồn điện trên xe có sự cố.

Phu Nguyen

Xe máy
Em củng đang ở nước ngoài và hóng cái vụ này để nâng cấp lên xenon,các cụ cho em hỏi có những bộ kit Xenon có thêm bộ dây diện nó gọi là Relay harness thì có khác gì ballast canbus ạ??Cái bộ relay này có cần thiết không??Em tìm hiểu ở các trang nước ngoài nó bảo là bộ dây Relay này có chức năng chống lại hiện tượng nhấp nháy đèn,Ổn định dòng điện và giúp đèn xenon nhanh đạt được độ sáng tối đa...Có gì các cụ tự vấn giúp em với...em thấy các cụ ở việt nam mấy vụ đèn đóm này sướng quá!!:((
Em định làm bộ Hid kit này đây ạ,nhưng đang phân vấn giữa Canbus và cái bộ dây relay này!!
Xe em accord 2015 Mĩ! (Projector nguyên bản nhưng chỉ sài halogen)

OtoPro.Dung

Xe tăng
Chào mấy cụ, xe em là Alfa Romeo 147 2003, e muốn độ lại Projector với lại xenon, devil eye cho vợ e nhưng e tìm hiểu thì thấy dòng xe châu âu gặp vấn đề là CANBUS j j đó, e chưa hiểu lắm về CANBUS các cụ có thể cho em biết CANBUS là j ko? và độ đèn lại như vậy thì cần những gì ạ?

E đang không ở Việt Nam nên các cụ đừng tư vấn e đem xe ra garage này nọ nha :( nhìn các cụ đem xe ra garage này nọ độ mà e phát thèm :(
1 gói độ Bi-xenon cụ cần:
-Projector: Ng Việt mình gọi là bi cầu có chức năng khuếch đại và gom sáng
-Bóng xenon: Bóng đèn
-Ballast: cục kích điện
-1 địa chỉ uy tín, chất lượng và có trách nhiệm nữa ạ!