Hỏi về tiếng ồn xe

bigmen8010

Xe đạp
Mình là newmem nhưng dùng merc được 4 niên. e250 nhập khẩu hàng lướt . trong 2 năm đầu tiên đi rất ổn. Nhưng từ năm thứ 3 thì có vấn đề mà đến các nơi đều không giải thích được là tiếng ồn trong xe. Khi ngồi trong xe thì có tiếng ù ù. Như là tiếng gió rít. Nếu không bật nhạc thì rất khó chịu, có cảm giác đau đầu, nhất là khi bật điều hòa. Đến showroom thì các đc giải thích là merc nó ồn thế. Các bác đi e250 đời 2010 có thế k. Ai có kinh nghiệm chỉ em xem xử lý thế nào.

Chỉnh sửa cuối:

beefburger

Xe tăng
Bác nên tập trung để ý xem tiếng ồn nó phát ra từ đâu, kiểu gì cũng phải có nơi xuất phát ra tiếng ồn vì vậy bác phải tập trung để tìm ra. Có mấy chi tiết bác nên xem
1: Cảnh cửa của bác đã tháo ra chỉnh lại lần nào chưa? Nếu có cũng có khả năng khi lắp vào chưa khít đúng vị trí nên khi đi xe gió lọt qua ( cái này xe em đã từng bị).
2: Bác nói đến hệ thống điều hòa vậy bác nên xem xét nó có bị tắc đường ra cửa gió nào k? Cái này phải rất tinh, có xe bị tắc ngay cái chiều xát chân kính trước ấy nó cứ phè phè kêu.
3: Bác xem có phải nó phát ra chủ yếu từ gầm không? Nếu từ gầm thì nhiều thứ lắm bác, vì vậy nên loại trừ từng khu vực rồi lần ra nó.

Chúc bác mau tìm ra bệnh ( Em chỉ là người dùng không bán hàng gì heee)

bigmen8010

Xe đạp
Xe em cũng đem đi kiểm tra nhưng không biết tiếng ồn do đâu. Cảm giác không chính xác lắm. Xuất hiện sau một lần thay lọc bụi. Nhưng sau đó cũng kiểm tra và lắp lại rồi. Còn xe em chưa tháo cánh hay húc mạnh vào đâu cả. Gầm thì bị bục nỉ, nhưng thấy gara không báo là nỉ đấy nó ảnh hưởng gì và cũng từng kiểm tra lại rồi.
Em toàn sửa ở an du là chính, nhưng cũng đi kiểm tra ở 1 số gara bên ngoài đều được trả lời là ok. Nhiều khi không biết là xe mình ồn hơn xe khác hay là tại ảo giác nó thế. Sau khi so sánh thì thấy còn ồn hơn cả camry.

beefburger

Xe tăng
Xe em cũng đem đi kiểm tra nhưng không biết tiếng ồn do đâu. Cảm giác không chính xác lắm. Xuất hiện sau một lần thay lọc bụi. Nhưng sau đó cũng kiểm tra và lắp lại rồi. Còn xe em chưa tháo cánh hay húc mạnh vào đâu cả. Gầm thì bị bục nỉ, nhưng thấy gara không báo là nỉ đấy nó ảnh hưởng gì và cũng từng kiểm tra lại rồi.
Em toàn sửa ở an du là chính, nhưng cũng đi kiểm tra ở 1 số gara bên ngoài đều được trả lời là ok. Nhiều khi không biết là xe mình ồn hơn xe khác hay là tại ảo giác nó thế. Sau khi so sánh thì thấy còn ồn hơn cả camry.
Bác ở khu vực nào, nếu bác gần khu ba đình khi nào chạy qua em cùng bác nghe xem. E hay thính tai cái vụ bắt âm lạ này lắm.

Vinvision

Xe điện
Bác nên tập trung để ý xem tiếng ồn nó phát ra từ đâu, kiểu gì cũng phải có nơi xuất phát ra tiếng ồn vì vậy bác phải tập trung để tìm ra. Có mấy chi tiết bác nên xem
1: Cảnh cửa của bác đã tháo ra chỉnh lại lần nào chưa? Nếu có cũng có khả năng khi lắp vào chưa khít đúng vị trí nên khi đi xe gió lọt qua ( cái này xe em đã từng bị).
2: Bác nói đến hệ thống điều hòa vậy bác nên xem xét nó có bị tắc đường ra cửa gió nào k? Cái này phải rất tinh, có xe bị tắc ngay cái chiều xát chân kính trước ấy nó cứ phè phè kêu.
3: Bác xem có phải nó phát ra chủ yếu từ gầm không? Nếu từ gầm thì nhiều thứ lắm bác, vì vậy nên loại trừ từng khu vực rồi lần ra nó.

Chúc bác mau tìm ra bệnh ( Em chỉ là người dùng không bán hàng gì heee)
Bác Lg nói chuẩn đấy, em thì nghi là tắc cửa gió điều hòa hoặc cao su chân máy có hiện tượng kiếm. Bác chủ cứ nhờ bác beefbuerger xem cho
. Bác beef là người chơi và yêu xe nhưng về đọc bệnh thì ác đó

Chỉnh sửa cuối:

Yêu Xe Đức

Xe hơi
Website
vietbacmedia.vn
Mẹc mà ù ù thì cũng khó chịu nhỉ. Chúc bác chủ sớm bắt được em nó

X-trails

Xe cút kít
OF cái gì mà chả có, đi đâu xa cho nó mệt
Mình là newmem nhưng dùng merc được 4 niên. e250 nhập khẩu hàng lướt . trong 2 năm đầu tiên đi rất ổn. Nhưng từ năm thứ 3 thì có vấn đề mà đến các nơi đều không giải thích được là tiếng ồn trong xe. Khi ngồi trong xe thì có tiếng ù ù. Như là tiếng gió rít. Nếu không bật nhạc thì rất khó chịu, có cảm giác đau đầu, nhất là khi bật điều hòa. Đến showroom thì các đc giải thích là merc nó ồn thế. Các bác đi e250 đời 2010 có thế k. Ai có kinh nghiệm chỉ em xem xử lý thế nào.
Iem thắc mắc là Mec có tiếng là cách âm rất tốt, sao showroom lại giải thích kiểu như vậy nhỉ, hehe

Mondeo Apec

Xe buýt
Các cụ thay cao su chân máy là hết, em đảm bảo 100%. Em thay cho anh em hội mon con nào con ấy im thin thít "Em là người đi xe và tự sửa xe cho mình và những gì cảm nhận thì bảo anh em thay thôi chứ em khong phai là thợ đâu nhé' Các cụ thấy ổn thì ới em em bên diẽn đàn Ford nhé

Chỉnh sửa cuối:

ZOTA

Xe máy
Xe của bạn mình cũng từng bị tiếng ù ù thế này, thay cao su chân máy là hết.

Minh Tây

Xe tải
Về cánh cửa hoăc cửa gió điều hoà thì e nghĩ kiểm tra đơn là ra bệnh,bác làm theo phương pháp loại trừ dần rồi sau cùng là thay cao su chân máy là ok,nhưng theo em xe bác tói 9/10 là bị cao su chân máy.

viet-k

Xe tải
Em xin phép được ké cụ chủ.
Xe của e e200k đời 2007, trước đây đi bị ồn và kêu rõ, người bên cạnh cũng cảm nhận được. Hôm rồi em thay cao su chân máy, chân số, lọc xăng và bảo dưỡng bướm ga với mấy thứ lặt vặt thì xe êm ru. Đi được mấy ngày thì em phát hiện ra là cứ với tốc độ khoảng 20-30km/h và vòng tua khoảng 1000-1200 thì xe có tiếng kêu gừ gừ hơi khẽ và nhanh. Qua đoạn đó thì lại êm. Em đã thử mấy lần rồi thì vẫn thấy thế. Chỉ có người cầm lái thì mới phát hiện ra, còn người bên cạnh thì không biết. Em đã vào gara, thử nổ máy và đứng 1 chỗ thì không phát hiện ra. Cụ nào có cao kiến cho em xin lời khuyên với ạ.
Em xin cảm ơn!

Big tiger

Xe tải
Em xin phép được ké cụ chủ.
Xe của e e200k đời 2007, trước đây đi bị ồn và kêu rõ, người bên cạnh cũng cảm nhận được. Hôm rồi em thay cao su chân máy, chân số, lọc xăng và bảo dưỡng bướm ga với mấy thứ lặt vặt thì xe êm ru. Đi được mấy ngày thì em phát hiện ra là cứ với tốc độ khoảng 20-30km/h và vòng tua khoảng 1000-1200 thì xe có tiếng kêu gừ gừ hơi khẽ và nhanh. Qua đoạn đó thì lại êm. Em đã thử mấy lần rồi thì vẫn thấy thế. Chỉ có người cầm lái thì mới phát hiện ra, còn người bên cạnh thì không biết. Em đã vào gara, thử nổ máy và đứng 1 chỗ thì không phát hiện ra. Cụ nào có cao kiến cho em xin lời khuyên với ạ.
Em xin cảm ơn!
Xe của vợ e nó cũng thế cụ à, đi chậm và vòng tua thấp nó cũng kêu gzu gzu khẽ kiểu thế

viet-k

Xe tải
Xe của vợ e nó cũng thế cụ à, đi chậm và vòng tua thấp nó cũng kêu gzu gzu khẽ kiểu thế
Cảm ơn cụ Hổ Bự. Cụ cho hỏi là xe cụ mua từ mới hay cụ mua lại, nếu mua từ mới mà nó bị thế thì yên tâm cho em quá. Mong tin của cụ.

Big tiger

Xe tải
Cảm ơn cụ Hổ Bự. Cụ cho hỏi là xe cụ mua từ mới hay cụ mua lại, nếu mua từ mới mà nó bị thế thì yên tâm cho em quá. Mong tin của cụ.
Từ mới đó cụ ơi mà xe em là C200/2010 thôi, đỗ lại hoặc tua máy cao hơn chút là lại k nghe thấy gì cả.

Thuy Dam Minh

Xe buýt
Tôi có vài bài học đau thương về tiếng ồn, chày nước điều hòa... Nay bác hỏi về tiếng ồn, tôi dự thế này:

1- Như bác Mondeo Apec đã nói ở trên, chắc tới 99% xe bác là đế cao su chân máy. Theo các kỹ sư ô tô thì trong tất cả các chi tiết của Mer, chỉ còn mỗi cái ông cao su là họ chưa làm tốt được vấn đề nhiệt đới hóa. Thống kê cho thấy cứ tầm 3 năm là đế cao su chân máy có vấn đề. Khi đế cao su chân máy có vấn đề thì máy nổ, bác sẽ thấy xe hơi rung, nhất là khi chạy nhanh, vòng tua cao và tiếng ồn. Thay rồi bác sẽ thấy hết ngay, và vô lăng lái cũng sẽ êm hẳn. Sướng lắm đó!

2- Nếu không phải đế cao su thì sẽ là một trong những vấn đề: a/ Một cái miếng gỗ nào đó, gioăng cửa nào đó, miếng lắp nào đó đang bị lỏng, nó cứ kêu rì rì rất khó chịu. Cái này bác phải để ý, tinh ý và nhiều lần mới phát hiện ra đó. Hoặc b/ Gầm xe có một chỗ nào đó bị mòn, bị vẹt, thậm chí chỉ cần cái chụp ống xả mà bị lòng nó cũng rì rì thế mãi cho đến khi rụng ra mới thôi.

Bác thử check lại xem nhé! Chúc bác mau chóng khắc phục được cái bệnh tuy nhỏ mà rất khó chịu này!

tungnguyen

Xe tải
Website
mohinhdieukhientuxa.com
Em nghĩ bác có thể vào gara, cho xe lên cầu rồi đạp ga vài phát, bộ phận nào dưới gầm mà lỏng sẽ kêu ngay. Xe em làm như thế và đã khắc phục được tiếng "lách cách" mỗi khi đạp ga. Cái tiếng này khá khó chịu và thường chỉ người lái mới cảm nhận thấy :D

Takeone.vn

Xe hơi
Tiếng ù ù bác để ý thêm bánh răng họp số nhé vì đi 2 năm hoặc 6v tháy dầu hộp số , chúc bác sớm tìm ra bệnh

Mẹc ghẻ

Xe hơi
Cụ chủ khi nào tìm ra bệnh thì phọt lên cho anh em học kinh nghiệm nhá :))

2CUN

Xe buýt
Xe em dạo này cũng ù quá, hôm nào rảnh cũng học các cụ kiểm tra cao su chân máy xem thế nào
.