Hỏi về thủ tục xang tên xe đăng ký công ty..........

Mobifone

Xe tải
Chào các bác. Em có anh bạn có kon xe thế này ạ. Ông ấy ở Hải Phòng Năm ngoái ông ấy mua của một công ty ở Bắc Ninh. Lúc đó đã làm hợp đồng thanh lý + xuất hóa đơn vào tên ông ấy rồi. Nhưng khi ra đến đóng thuế để sang tên thì bị hét đắt quá không đóng nữa nên cứ để thế chưa rút hồ sơ về để xang tên. Nay lại muốn bán đi nhưng mà người mua lại muốn xang tên họ về Hà Nội thì làm thế nào ạ. Cái vụ này giấy tờ thì đầy đủ hợp pháp nhưng em vẫn thấy rắc rối quá. Chẳng nhẽ vẫn theo quy trình thì là. Rút hồ sơ ở BN -> Đóng thuế và đăng ký ở HP vào tên ông ấy -> làm hợp đồng bán xe -> rồi lại rút hồ sơ HP -> đóng thuế và đăng ký ở HN. Rồi thì vụ đăng kiểm cũng phải vậy nữa ạ. Thế này thì mất toi nó 2 lần trước bạ, 2 lần đăng ký, 2 lần đăng kiểm, + công đi lại lằng nhằng nữa.
Em muốn hỏi ở đây là có thể làm hợp đồng mua bán luôn giữa ông ấy và người mua kia sau đấy rút hồ sơ ở BN chuyển thẳng về HN dc không ạ.

E43000

Xe tăng
Em muốn hỏi ở đây là có thể làm hợp đồng mua bán luôn giữa ông ấy và người mua kia sau đấy rút hồ sơ ở BN chuyển thẳng về HN dc không ạ.
Làm như cụ thế này được ợ nhưng chắc chắn phải đóng thuế trước bạ 2 lần ợ (1 lần là bạn cụ phải đóng ở HP và 1 lần là người mua ở HN).

ifa50w

Xe buýt
cụ phải đóng thêm hai tờ sang tên di chuyển nữa. tốt nhất cụ cứ ra cò làm cho nhanh.

Mobifone

Xe tải
Cảm ơn các bác. Nhưng các bác chỉ rõ hộ em quy trình nó ra làm sao dc không ạ.

chuot_bach

Xe tăng
Không làm khác được bác ah, em sợ là khi bác làm ở Hải Phòng còn bị hoạch đấy vì như bác nói Hóa đơn xuất năm ngoái mà đến tận năm nay bác mới làm thủ tục chuyển tên đó.

Pet_HUT

Xe container
Không làm khác được bác ah, em sợ là khi bác làm ở Hải Phòng còn bị hoạch đấy vì như bác nói Hóa đơn xuất năm ngoái mà đến tận năm nay bác mới làm thủ tục chuyển tên đó.
Em nghĩ là vẫn được nhưng phải nộp thêm khoản phạt khơ khớ vì tội để quá hạn không sang tên trong tháng! :D

chuot_bach

Xe tăng
Phạt quá hạn là hiển nhiên bác ah. Em nói không làm được là không thể chuyển thẳng về tên bác ở Hà Nội được vì trên hóa đơn và quyết định bán thanh lý xe đã ghi rõ tên bác ở Hải Phòng rồi ah.
Em nghĩ là vẫn được nhưng phải nộp thêm khoản phạt khơ khớ vì tội để quá hạn không sang tên trong tháng! :D

HTD.PJICO

Xe đạp
Để mấy em cò làm cho nhanh bác ạ

sapthanh4banh

Xe điện
E nghĩ chuyển được thẳng về HN luôn. Nhưng quyết định thanh lý cũ phải huỷ và làm lại cho cụ ở HN, hoá đơn cũ huỷ đi, viết lại hoá đơn mới ạh.:D

Mobifone

Xe tải
E nghĩ chuyển được thẳng về HN luôn. Nhưng quyết định thanh lý cũ phải huỷ và làm lại cho cụ ở HN, hoá đơn cũ huỷ đi, viết lại hoá đơn mới ạh.:D
Nhưng hóa đơn này xuất hơn năm rồi không biết có hủy dc không? công ty đấy thì nó vẫn đang hoạt động. :D . NHưng em sợ kế toán nó hạch toán thanh lý tài sản cố định với thuế rồi thì hủy thế nào dc nhỉ?. Nói chung trong trường hợp này bạn em nó chỉ cần nhanh chóng không mất thời gian đi lại nhiều thôi chứ xác định là phải đóng trước bạ 2 lần rồi. Giá như nó thu luôn 1 phát ở HN rồi mang hồ sơ thẳng từ BN qua hà nội thì đỡ. Chứ chạy đi chạy lại HN rồi HP thì có mà vỡ mặt......

xanha78

Xe buýt
Cái này phải làm lần lượt pác ợ! Ko hủy HD được...... :D bác ra cò cũng thế thôi kô cẩn thận nó lại phang thêm giam hồ sơ đấy còn mệt hơn

Pet_HUT

Xe container
Phạt quá hạn là hiển nhiên bác ah. Em nói không làm được là không thể chuyển thẳng về tên bác ở Hà Nội được vì trên hóa đơn và quyết định bán thanh lý xe đã ghi rõ tên bác ở Hải Phòng rồi ah.
Vầng, đương nhiên là phải làm lần lượt rồi, 2 lần thuế, 1 lần phạt, công thêm phí chuyển vùng nữa cụ nhỉ!

chuot_bach

Xe tăng
Vâng, đúng trình tự cứ thế mà làm.
Tuy nhiên em mới nghĩ ra 1 hướng này ( em cũng chưa làm bao giờ nên ko biết có đc ko?) đấy là làm cách nào hợp thức hóa cái xe (hiện tại là tài sản của bác ở Hải Phòng) về thành tài sản lại của Công ty ở Bắc Ninh (???) để Thuế chấp nhận mà ko cần qua bên đăng ký xe, chẳng hạn như góp cổ phần chẳng hạn ... ???, rồi thì xuất bán thanh lý cho bác ở Hà Nội. Tóm lại là hơi loằng ngoằng nhưng nếu tiết kiệm đc nhiều thì cũng nên xem đấy nhỉ?
Vầng, đương nhiên là phải làm lần lượt rồi, 2 lần thuế, 1 lần phạt, công thêm phí chuyển vùng nữa cụ nhỉ!