Hỏi về thụ tục sang tên nhà đất ( các cụ mợ giúp em với ạ)

linhdo

Xe hơi
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Hồi năm 2006, ông cụ nhà em có mua cho em 1 cái nhà ở Hoàng Quốc Việt (hồi đó giá là 1 tỷ,sổ đỏ chính chủ). Hiện tại muốn làm thủ tục sang tên chính chủ ( ông cụ nhà em đứng tên), muốn các cụ tư vấn cho ạ, hiện nay gia đình em đã có sổ hộ khẩu, nhưng ông cụ vẫn công tác và sinh sống tại Thái Bình.
Mong các cụ mợ giúp đỡ, em đi pha cafe mời mọi người đây ạ!:x

Nguyen Duc Tho

Xe tải
Hỏi ở đây làm gì, đằng nào chả phải làm ở phògn TNMT quận, cứ ra thẳng đấy mà hỏi là chắc nhất.
Nhưng đại loại thủ tục nó thế này: bên bán phải làm cái HĐUQ có công chứng cho người nào đó trong hộ khẩu của nhà bên bán (vì tài sản lớn là của chung cả nhà nên thường thì tất cả vợ chồng con cái cha mẹ... có tên trong sổ HK sẽ phải ký vào HĐUQ này-tức là cả nhà bên bán phải tới phòng công chứng, or làm dịch vụ tại nhà) rồi 2 bên mang lên phòng tài nguyên môi trường quận để sang tên. Lên đấy sẽ có người hướng dẫn nhưng sẽ phải khai một lô lốc giấy tờ nữa công chứng lằng nhằng nữa, rồi nộp thuế (2% thu nhập cá nhân, 0,5% trước bạ). Suôn sẻ thì cũng ko khó gì đâu, Cái khó là bên bán họ có chịu đi làm với mình ko, và khoản thuế má lệ phí bên nào chịu vì nó khá nhiều đấy.
Tốt nhất cứ mang cái sổ đỏ lên phòng TNMT hỏi thì mới chính xác dc, vào đây ae chém gió cũng chỉ tham khảo thôi, ko đúng hoàn toàn dc đâu

longvu

Xe tăng
Hỏi ở đây làm gì, đằng nào chả phải làm ở phògn TNMT quận, cứ ra thẳng đấy mà hỏi là chắc nhất.
Nhưng đại loại thủ tục nó thế này: bên bán phải làm cái HĐUQ có công chứng cho người nào đó trong hộ khẩu của nhà bên bán (vì tài sản lớn là của chung cả nhà nên thường thì tất cả vợ chồng con cái cha mẹ... có tên trong sổ HK sẽ phải ký vào HĐUQ này-tức là cả nhà bên bán phải tới phòng công chứng, or làm dịch vụ tại nhà) rồi 2 bên mang lên phòng tài nguyên môi trường quận để sang tên. Lên đấy sẽ có người hướng dẫn nhưng sẽ phải khai một lô lốc giấy tờ nữa công chứng lằng nhằng nữa, rồi nộp thuế (2% thu nhập cá nhân, 0,5% trước bạ). Suôn sẻ thì cũng ko khó gì đâu, Cái khó là bên bán họ có chịu đi làm với mình ko, và khoản thuế má lệ phí bên nào chịu vì nó khá nhiều đấy.
Tốt nhất cứ mang cái sổ đỏ lên phòng TNMT hỏi thì mới chính xác dc, vào đây ae chém gió cũng chỉ tham khảo thôi, ko đúng hoàn toàn dc đâu
Cụ này tư vấn chuẩn đới, đặc biệt là cái chỗ em bôi xanh.
Nếu cụ cần làm trọn gói, từ thủ tục làm HĐMB công chứng, rồi đi nộp thuế TNCN, lệ phí trước bạ (Nộp tại Chi cục thuế mà BĐS chuyển nhượng), VP em sẽ nhận làm trọn gói cho cụ, giá ưu đãi Ofer, nơi nào rẻ hơn, bên em sẽ làm ...rẻ hơn nữa. Cụ cứ tham khảo trước rồi PM cho em, em sẽ cho ng đến làm trọn gói cho cụ

Hai Nguyen

Xe điện
1. Làm hợp đồng mua bán giữa 2 bên

a. Luật thì chỉ cần vợ chồng bên bán, CMT, Hộ khâủ, giấy đăng ký KH (nếu đã ly hôn và tái hôn thì phức tạp hơn)
b. bên mua cũng cần 2 người , CMT, HK, giấy DKKH (hoặc chứng nhận độc thân...) của bên mua nếu chỉ đứng tên 1 người

trong HD mua bán ghi rõ số tiền mua bán (thấp thôi, thường theo barem của thành phố), và nên nêu rõ là bên mua chịu trách nhiệm thanh toán thuế TNCN cho bên a.... điều này giúp bên A ko phai đến Phogf TNMT để khai báo.....

2. Sau khi có HD mua bán (cầm 3 bản thì phải) đến phòng TNMT của quạn đó, phòng 1 cửa, mua bộ HS tờ khai + khai báo thuế.....

Cái này cũng đơn giản, có mẫu khai ntn hết tại đó

3. Nộp và nhận giáy hẹn sau 38 ngày làm việc đến nhận

4. đến ngày thì nhận thông báo nộp thuế, tiến hành đi nộp 2% lệ phí trước bạ + 0.5% phí....

5. Quay lại nhận sổ đỏ

p/s: 2% là lệ phí trước bạ nếu ko xác minh dc thu nhập (vd mua 1 ty, bán 2 tỷ, lãi 1 tỷ thì phải nộp 25% thuế TNCN là 250triệu), còn nếu ko xác mình thì vd, giá đất theo barem 1tỷ thì nộp 20 tr

longvu

Xe tăng

p/s: 2% là lệ phí trước bạ nếu ko xác minh dc thu nhập (vd mua 1 ty, bán 2 tỷ, lãi 1 tỷ thì phải nộp 25% thuế TNCN là 250triệu), còn nếu ko xác mình thì vd, giá đất theo barem 1tỷ thì nộp 20 tr
Cụ Hải chuẩn đấy. Cơ quan thuế luôn muốn áp 2% (cách tính này thuế TNCN rất cao, nếu giá trị BĐS là 2 tỷ thì thuế TNCN sẽ = 40tr
  1. Theo giá HĐMB của giao dịch (nếu giá trên HĐMB cao hơn giá đất do UB tỉnh/thành phố công bố, thường là vào quý I của mỗi năm)
  2. Theo giá đất + giá trị xây dựng (tính theo m2 sàn xây dựng) do UB tỉnh/thành phố công bố nếu giá trên HĐMB thấp hơn giá theo barem (giống như nộp thuế trước bạ xe máy theo TT36 hay TT12 mà bây giờ các cụ đang hì hục nộp thuế ấy.
Tuy nhiên, nếu cụ chứng minh được dòng tiền, giá mua và giá bán của giao dịch với đầy đủ chứng từ hợp pháp (HĐMB lần trước + lần này, các liên chuyển tiền ngân hàng, hóa đơn...) của Giao dịch lần này thì cụ sẽ đc lựa chọn cách áp 25% của Lợi nhuận chịu thuế. Ví dụ, căn nhà này ngày xưa cụ mua 2 tỷ, có HĐMB, giờ cụ bán 2,1 tỷ---> Lợi nhuận chịu thuế là 100tr--> cụ chỉ phải nộp 25tr. Tuy nhiên, việc chứng minh dòng tiền này khá là khó và cơ quan thuế ko bao giờ thích chọn cách áp 25% cả. Đó là vấn đề của bên VP em, sẽ lo thủ tục pháp lý để cụ đc/bị nộp thuế TNCN thấp, hợp lý trong bối cảnh 1 năm kinh tế buồn, giá BĐS sâu thế này.
Cần gì cụ cứ PM, em sẽ tư vấn trước cho cụ, từ thủ tục HĐMB khai thế nào, thanh toán tiền ra sao giữa 2 bên mua bán...Nghề tay trái của VP em là làm những việc như thế này, cũng chỉ với mục đích giảm gánh nặng thuế cho người dân, khi mà bán BĐS ko có lãi (thậm chí lô) nhưng vẫn phải nộp Thuế TNCN, nếu muốn hoàn tất thủ tục chuyển nhượng theo Nghị định 71, Thông tư 16 và Luật nhà ở hiện hành áp dụng.

Chỉnh sửa cuối:

longvu

Xe tăng
Giờ mới đọc kỹ post của cụ Hải:
4. đến ngày thì nhận thông báo nộp thuế, tiến hành đi nộp 2% lệ phí trước bạ + 0.5% phí....
Xin cụ sửa lại thành:
4. Sau 3 ngày, tính từ ngày Kê khai thuế thì đến nhận thông báo nộp thuế TNCN, tiến hành đi nộp 2% thuế TNCN + 0.5% lệ phí Trước bạ....
Chi tiết thì các cụ có thể tham khảo Thông tư 161/2009/TT-BTC (còn hiệu lực) và nghị định 45/2011/NĐ-CP. Mới có thêm Nghị định 23/2013/NĐ-CP, sửa đổi NĐ 45 nhưng cách tính, mức thu Lệ phí trước bạ BĐS nguyễn y vân ạ.
Công việc thường xuyên của VP em nên em phải đọc hết các VBPL liên quan :-c
Giờ mới đọc kỹ post của cụ Hải:
Xin cụ sửa lại thành:
4. Sau 3 ngày, tính từ ngày Kê khai thuế thì đến nhận thông báo nộp thuế TNCN, tiến hành đi nộp 2% thuế TNCN + 0.5% lệ phí Trước bạ....
Chi tiết thì các cụ có thể tham khảo Thông tư 161/2009/TT-BTC (còn hiệu lực) và nghị định 45/2011/NĐ-CP. Mới có thêm Nghị định 23/2013/NĐ-CP, sửa đổi NĐ 45 nhưng cách tính, mức thu Lệ phí trước bạ BĐS nguyễn y vân ạ, chỉ có thêm cái mới là giảm lệ phí TB cho thủ tục sang tên chuyển chủ ô tôcho các cụ đi nộp phí 2% để được là CHÍNH CHỦ, cũng là tăng thu ngân sách cho nhà nước thôi
Công việc thường xuyên của VP em nên em phải đọc hết các VBPL liên quan :-c

kieninnova

Xe điện
Website
www.phimcachnhiet.vn
cụ ra vpcc người ta vẫn nhận làm dịch vụ đới
Hồi năm 2006, ông cụ nhà em có mua cho em 1 cái nhà ở Hoàng Quốc Việt (hồi đó giá là 1 tỷ,sổ đỏ chính chủ). Hiện tại muốn làm thủ tục sang tên chính chủ ( ông cụ nhà em đứng tên), muốn các cụ tư vấn cho ạ, hiện nay gia đình em đã có sổ hộ khẩu, nhưng ông cụ vẫn công tác và sinh sống tại Thái Bình.
Mong các cụ mợ giúp đỡ, em đi pha cafe mời mọi người đây ạ!:x

X-trails

Xe cút kít
OF cái gì mà chả có, đi đâu xa cho nó mệt

a. Luật thì chỉ cần vợ chồng bên bán, CMT, Hộ khâủ, giấy đăng ký KH (nếu đã ly hôn và tái hôn thì phức tạp hơn)
b. bên mua cũng cần 2 người , CMT, HK, giấy DKKH (hoặc chứng nhận độc thân...) của bên mua nếu chỉ đứng tên 1 người

trong HD mua bán ghi rõ số tiền mua bán (thấp thôi, thường theo barem của thành phố), và nên nêu rõ là bên mua chịu trách nhiệm thanh toán thuế TNCN cho bên a.... điều này giúp bên A ko phai đến Phogf TNMT để khai báo.....

2. Sau khi có HD mua bán (cầm 3 bản thì phải) đến phòng TNMT của quạn đó, phòng 1 cửa, mua bộ HS tờ khai + khai báo thuế.....

Cái này cũng đơn giản, có mẫu khai ntn hết tại đó

3. Nộp và nhận giáy hẹn sau 38 ngày làm việc đến nhận

5. Quay lại nhận sổ đỏ

Phí công chứng tính như thế nào kụ ơi.

longvu

Xe tăng
Phí công chứng tính như thế nào kụ ơi.
0.01% Trị giá tài sản MB + mấy trăm k nếu công chứng tại nhà, tùy xa hay gần. Bác có nhu cầu, tôi cho nhân viên alo cho bác