Hỏi về làm chống ồn cho santa fe

MTung

Xe máy
chào các bác!
Hôm nay em muốn hỏi các bác là đã có bác nào đi làm chống ồn cho santafe chưa ? không biết các bác thấy thế nào chứ em đi santa fe MLX máy dầu em thấy ồn lắm, đi vào đoạn đường xấu hay gồ ghề ồn nhức cả đầu mà phương án " tiếng hát át tiếng bom " em không thực thi được vì vợ cả ghét bật nhạc to..!!!

tiện thể em muốn hỏi các bác làm chống ồn cho santa fe nên làm chống ồn những gì nóc, cửa, sàn....và làm ở đâu, vật liệu nào là uy tín nhất giá thành ra sao...các bác giúp em nhé (b)

FanYong

Xe hơi
Em cũng thấy SF đâu có ồn mà bác cần làm nhỉ? Chưa ai chê SF ồn bác ạ.

danglong

Xe tăng
Có 2 khả năng: 1 là bác chưa chạy xe bao giờ và hơi kỳ vọng quá vào SF; 2 là bác toàn chạy xe quá xịn nên so sánh với SF thấy ồn.

Em thấy SF cách âm là được

Explorer

Xe buýt
Vào đường xấu thì con SF còn ồn hơn con Everest các bác ạ :6: Đơn giản là vì con Everest nó là sát si rời còn SF là liền. Ồn nó có 2 nguồn: do âm thanh truyền trong không gian và do âm thanh tạo ra bởi rung động truyền qua vật liệu làm thân xe. Vì vậy mà những xe có sát si liền chạy rất êm trên đường tốt nhưng gặp đường xấu thì vẫn ồn là không tránh khỏi.

kinhquanhi

[Tịch thu bằng lái]
chào các bác!
Hôm nay em muốn hỏi các bác là đã có bác nào đi làm chống ồn cho santafe chưa ? không biết các bác thấy thế nào chứ em đi santa fe MLX máy dầu em thấy ồn lắm, đi vào đoạn đường xấu hay gồ ghề ồn nhức cả đầu mà phương án " tiếng hát át tiếng bom " em không thực thi được vì vợ cả ghét bật nhạc to..!!!

tiện thể em muốn hỏi các bác làm chống ồn cho santa fe nên làm chống ồn những gì nóc, cửa, sàn....và làm ở đâu, vật liệu nào là uy tín nhất giá thành ra sao...các bác giúp em nhé (b)
Đơn giản nhất là bán quách nó đi, thêm tiền mua Acura hay X5 ==> hết ồn ngay:6::6::6:

kaka1146

Xe tải
Chưa thấy có ai chê STF là ồn cả??? Pác có đi STF MLX thật không ạ??:P:P
Em nói thế vì hình như chưa thấy pác có trong list của SFC:21::21:

nhangian2000

Xe đạp
Chời ơi là chời, SF mà còn ồn thì không biết đi xe gì nữa :'(

Em đi SF rồi thì thấy phần ồn gió & máy hầu như không có. Riêng có cái gầm hơi kém so với mấy cái kia nên khi vào vạch giảm chấn nó dội lên tiếng rất rõ ạ ...

oto3banh

Xe máy
chào các bác!

Các bác này mua phải Santafe tàu rồi. Xe em đi em ru và không có tiếng ồn.

HoangHP

Xe máy
Website
www.eGSM.com.vn
Tiếng ồn này là do LỐP, bác thay LỐP xịn loại mềm là giảm hẳn tiếng ồn khi đường xấu hoặc qua gờ giảm tốc!

hieutd2

Xe tăng
Santafe mà ồn thì mấy e liên doanh trong nước phải trang bị cho người ngồi trên xe tai phone để chống ồn ah, e nghĩ bác khó tính quá hoặc tai bác thính trên mức tiêu chuẩn VN rùi

MTung

Xe máy
Đúng là em đang đi santa fe MLX ạ, còn có phải do em mua nhầm tàu khựa không thì em không dám chắc :^), em có trong club đó chứ, em số báo danh 41 :), lốp của xe em là lốp KUMHO gì đó, em đi vào chỗ xóc hay đường xấu em thấy xe hơi ồn...nhức đầu lắm các bác ạ... đầu tiên em tưởng do lốp căng nhưng đo lại áp suất lốp thì cả 4 bánh đều 2.1 ký lô... nếu nguyên nhân là do lốp thì bác nào đã từng thay lốp 18 inch khác cho santa fe thì cho em xin một vài lời nhận xét sau khi thay lốp ạ (b)

Tiện các bác cho em hỏi cái ạ, không biết xe các bác thế nào chứ em thấy chân phanh xe em hơi cao và hơi ì ạ...hay là em phải đi bẻ lại cho nó đỡ cao ???

Chỉnh sửa cuối:

kaka1146

Xe tải
Đúng là em đang đi santa fe MLX ạ, còn có phải do em mua nhầm tàu khựa không thì em không dám chắc :^), em có trong club đó chứ, em số báo danh 41 :), lốp của xe em là lốp KUMHO gì đó, em đi vào chỗ xóc hay đường xấu em thấy xe hơi ồn...nhức đầu lắm các bác ạ... đầu tiên em tưởng do lốp căng nhưng đo lại áp suất lốp thì cả 4 bánh đều 2.1 ký lô... nếu nguyên nhân là do lốp thì bác nào đã từng thay lốp 18 inch khác cho santa fe thì cho em xin một vài lời nhận xét sau khi thay lốp ạ (b)
Có thể pác bơm hơi non chăng, em bơm 2,1kg thấy xe yếu và lì hơn đấy ạ. Thường thì em bơm 2,3 cho lốp trước và 2,4kg cho lốp sau thấy ngon choét :21::21: quên lốp vợ 2 nhà em là hankook (chắc cũng same như kumho thôi)
Còn thay lốp khác thì em cũng nghe nói là đỡ hơn chứ chưa trực tiếp ngồi thử nên không dám phán xét
Tiện các bác cho em hỏi cái ạ, không biết xe các bác thế nào chứ em thấy chân phanh xe em hơi cao và hơi ì ạ...hay là em phải đi bẻ lại cho nó đỡ cao ???
Vấn đề chân phanh hơi cao thì pác có thêm lựa chọn nữa là bán và đổi sang SLX hoặc MLX HD chắc sẽ ổn hơn là bẻ vì biết đâu có ngày nó gãy giữa đường thì pác phanh bằng gì:21::21:

gsmeanspro

Xe máy
Chào các bác,

Em cũng chạy SantaFe MLX, hôm vừa rồi em vừa chạy Hà nội - Cẩm phả và em thấy đúng như bác Mèo sạch thỉu nói. Xe không bị ồn gió, nhưng âm thanh dội từ đường xấu lên là có. Đường xấu ở đây là nhưng đoạn "luơn" giảm tốc độ, những đoạn đường không mịn có gồ gề nhỏ (ở mạn Phả Lại có một khúc như thể). Trên những đoạn đường như vậy có tiếng ồn (kiểu như tiếng ù trong máy bay nhưng gằn hơn) có thể làm khó chịu ngừoi ngồi trong xe.

Vụ này em nghĩ thay lốp có thể sẽ cải thiện tình hình đáng kể, có điều xe em mới quá nên chưa dám mạnh tay thay bộ lốp. Hiện tại em đang chạy Hankook đi theo xe. Bác nào chạy SantaFe 2007 - 2008 với lốp xịn confirm cho anh em phát nhỉ.

Trên đường mịn thi em SantaFe lướt rất ngon (b), khẳng định với các bác.

MTung

Xe máy
Cám ơn các bác nhiệt tình góp ý :

Chạy đường mịn thì santa fe không còn gì phải phàn nàn, nhưng đường gồ ghề thì tiếng ù ù ì ì thật là khó chịu...đi xa mà đường xấu thì nhức cả đầu...không biết bác nào có giải pháp nào hay không chỉ bảo cho anh em nhé !

"Có thể pác bơm hơi non chăng, em bơm 2,1kg thấy xe yếu và lì hơn đấy ạ. Thường thì em bơm 2,3 cho lốp trước và 2,4kg cho lốp sau thấy ngon choét quên lốp vợ 2 nhà em là hankook (chắc cũng same như kumho thôi)"
Em sẽ thử giải pháp của bác Kaka1146 nhưng em sẽ bơm 2 lốp trước 2.4 kg và 2 lốp sau là 2.3kg em thiết nghĩ như vậy vì động cơ nằm trước vì vậy cầu trước sẽ nặng hơn cầu sau :^)
Bác nào hiểu rõ về việc phân bố trọng tải net của xe santa fe trên 4 bánh như thế nào chỉ bảo cho em nhé (b)

son2

Xe đạp
Phương pháp chống ồn hiệu quả là bác thuê cái matiz chạy vào đường xấu độ 1 tuần cho quen tiến ồn đi sau đó chuyển sang SantaFe chạy sẽ thấy 1 thế giới khác ngay. Tôi chạy cả CAP và SF trên cùng 1 cung đường đi Sơn la nên có cảm nhận được sự khác biệt rõ rệt. SF không phải làm chống ồn.

gsmeanspro

Xe máy
Phương pháp chống ồn hiệu quả là bác thuê cái matiz chạy vào đường xấu độ 1 tuần cho quen tiến ồn đi sau đó chuyển sang SantaFe chạy sẽ thấy 1 thế giới khác ngay. Tôi chạy cả CAP và SF trên cùng 1 cung đường đi Sơn la nên có cảm nhận được sự khác biệt rõ rệt. SF không phải làm chống ồn.
Đúng rồi, em cũng nghĩ là không cần làm chống ồn theo kiểu dán cửa, có điều liệu thay lốp ngon thì có tốt hơn nhiều không các bác nhỉ? Và lốp cho SUV thì bây giờ lốp nào là ngon nhất các bác?

Impact_Wrench

Xe buýt
Thay lốp xe LU các cụ ạ. Đường VN mình chắc chỉ có loại đó là hiệu quả thôi:)):)):))