[Funland] Hỏi về Hút Mùi nhà bếp

lamhuy34

Xe hơi
Bếp nhà cháu diện tích nhỏ, có lắp con hút mùi này (Sevilla SV-E600) nhưng không ăn thua gì. Nấu ăn vẫn mùi lắm.
Giờ muốn đổi sang lắp con khác xịn hơn tí xem có hút tốt không mà đang lăn tăn, nhờ các cụ cho ý kiến.
E định lắp con khoảng 5-8 triệu.
Định chơi con Panasonic Nhật nội địa cho đồng bộ với con bếp từ, mà thấy giá cũng cao (8-9tr) mà công suất hút max chỉ 500m3/h so với mấy con như Cata, Hafele hay mấy con hàng Trung như trên tiktok Bếp Thái họ quảng cáo lực hút toàn từ 900 đến 1800m2/h.

Con Pana sao lực hút thấp thế thì có hút tốt không các bác nhỉ? Bác nào dùng các loại máy này rồi cho e xin ý kiến kinh nghiệm với ạ.

NNS

Xe ngựa
hút mùi tủ bếp vốn chức năng chính của nó là .... cho đẹp cụ ạ
nên cụ có thay loại luxury hơn thì thường chỉ đẹp hơn thôi, nhà bếp phải thoáng mới đỡ, chứ chỉ dựa vào ông hút mùi, nhất là loại âm tủ thì ko ăn thua gì đâu. nên nếu chấp nhận ồn, xấu thì dùng hút công nghiệp, chứ còn đẹp, sang xịn mịn thì ko ăn thua gì đâu, cụ nên dùng máy khử mùi khác

duongphong

Xe container
Mấy cái thông số 1000-2000m3/h là bú láo cụ. Quạt hút mùi bếp chỉ loanh quanh 3-500m3/h thôi, thông thường 3-400m3/h. Hút hơn 400 nó ồn.

bigman95

Xe điện
Bếp nhà cháu diện tích nhỏ, có lắp con hút mùi này (Sevilla SV-E600) nhưng không ăn thua gì. Nấu ăn vẫn mùi lắm.
Giờ muốn đổi sang lắp con khác xịn hơn tí xem có hút tốt không mà đang lăn tăn, nhờ các cụ cho ý kiến.
Định chơi con Panasonic Nhật nội địa cho đồng bộ với con bếp từ, mà thấy giá cũng cao (8-9tr) mà công suất hút max chỉ 500m3/h so với mấy con như Cata, Hafele hay mấy con hàng Trung như trên tiktok Bếp Thái họ quảng cáo lực hút toàn từ 900 đến 1800m2/h.

Con Pana sao lực hút thấp thế thì có hút tốt không các bác nhỉ? Bác nào dùng các loại máy này rồi cho e xin ý kiến kinh nghiệm với ạ.

View attachment 8771969
Cụ cứ dùng Pana, Bosch, ACE . Êm ,hút mùi tốt, bền. Chú ý gió cần lưu thông nên Cụ chú ý luồng gió vào bếp.
Hút mùi là tạo luồng gió không mùi qua bếp rồi mang mùi ra cổng ra.
(Lọc dầu , ngăn dầu rất quan trọng nếu không chỉ một thời gian ngắn là tắc)

camry2025

Xe tải
Mua loại ống thoát càng to càng tốt, đừng chơi ống 90 bé lắm. 5-8 cụ thì mua Sunhouse hoặc xào mì loại to nhất, đắt nhất là được.

nunachuoi

Xe điện
nên cụ có thay loại luxury hơn thì thường chỉ đẹp hơn thôi, nhà bếp phải thoáng mới đỡ, chứ chỉ dựa vào ông hút mùi, nhất là loại âm tủ thì ko ăn thua gì đâu. nên nếu chấp nhận ồn, xấu thì dùng hút công nghiệp, chứ còn đẹp, sang xịn mịn thì ko ăn thua gì đâu, cụ nên dùng máy khử mùi khác
Em nhất trí với cụ, xịn và đắt tiền mấy cũng chỉ nặng về trang trí, nếu thực sự muốn hút thì phải dùng loại như nhà hàng, phễu, ống gió và quạt hút công nghiệp.
Thực ra chức năng hữu dụng nhất của hút mùi theo cá nhân em là chiếu sáng và che chắn hơi dầu mỡ cho tủ, trần.

vo nho

Xe điện

View attachment 8771969
cụ có ống dẫn mùi ra ngoài không ạ? Không có thì thay máy nào cũng vậy thui

luolanvn

Xe tăng
Em cũng thấy vậy, mỗi lần nhà em nấu cái gì mà mùi quá thì mở hết 2 bên cửa sổ và bật cái quạt cây với quạt trần mới ổn được >:D< >:D<

vo nho

Xe điện
Em cũng thấy vậy, mỗi lần nhà em nấu cái gì mà mùi quá thì mở hết 2 bên cửa sổ và bật cái quạt cây với quạt trần mới ổn được >:D< >:D<
Nhà em sài ok mà cụ...quan trọng là phải có ống khói thoát mùi ra ngoài....chứ lắp mà không có thì hiệu quả không cao. Khử mùi bằng cái vỉ than được 1-2 tháng

luolanvn

Xe tăng
Nhà em sài ok mà cụ...quan trọng là phải có ống khói thoát mùi ra ngoài....chứ lắp mà không có thì hiệu quả không cao. Khử mùi bằng cái vỉ than được 1-2 tháng
Nhà em có dùng cụ ạ, chứ có phải lắp hút mùi vào cho đẹp đâu. Nhưng thực tình không ăn thua khi nấu những món nhiều mùi đâu cụ.

Alongcamepolly06

Xe container
Cháu vào hóng cụ thể, cái món này quan trọng dầu mỡ nó ko làm kín đặc lưới hút nữa sau một thời gian sử dụng!

chenyouxing

Xe tải
Cháu vào hóng cụ thể, cái món này quan trọng dầu mỡ nó ko làm kín đặc lưới hút nữa sau một thời gian sử dụng!
có cái loại chất tẩy rửa, phun vào nó làm bong hết các lớp dầu mỡ này ra, nhưng mà phải làm mấy lượt vì quá nhiều dầu mỡ đóng ở đó, cụ lên mấy trang sọp pi mà mua

niceshot

Xe container
Nhà em có dùng cụ ạ, chứ có phải lắp hút mùi vào cho đẹp đâu. Nhưng thực tình không ăn thua khi nấu những món nhiều mùi đâu cụ.
Chả có hút mùi nào hút sạch hoàn toàn mùi khi nấu các món có mùi cụ ạ, trừ khi cụ chụp được cả cái họng hút trùm kín luôn miệng nồi, chảo. Hút mùi chỉ có thể giúp giảm bớt độ đậm đặc của mùi thức ăn do đã được hút bớt 1 phần theo luông không khí được thổi ra ngoài thôi. Ở quê không gian mở hoàn toàn mà quạt chả thì cả làng còn ngửi thấy mùi chứ hút nào cho hết!

Muốn đỡ mùi thì cụ phải bật máy hút mùi ngay khi bắt đầu nấu, và để máy chạy tiếp sau khi đã kết thúc nấu, tất nhiên, nếu mở được bếp thông thoáng với không gian bên ngoài thì là tốt nhất.

newboyvt

Xe tải
có cái loại chất tẩy rửa, phun vào nó làm bong hết các lớp dầu mỡ này ra, nhưng mà phải làm mấy lượt vì quá nhiều dầu mỡ đóng ở đó, cụ lên mấy trang sọp pi mà mua
Nhà em ngâm với Coca xong vừa xịt nước vừa cọ rửa, làm đôi lần cũng thấy sạch chút. Công nhận Coca hữu dụng thật :))

nvh_hn

Xe container
Cụ ra Hàng Thiếc làm con hút ầm ầm.

namson229

Xe điện
bật quạt hút lên cũng có tác dụng đấy chứ; mở thêm cửa ngách + quạt cây thổi nữa là OK; cụ chủ mua máy hút này ở chỗ nào? nhà e cũng định đổi (máy cũ kêu hơi to, dùng cũng lâu rồi) giờ cũng ko biết dùng loại nào cho ổn tý?