[Funland] Hỏi về hàm lượng URE khi xét nghiệm máu

TaxiDrive

[Tịch thu bằng lái]
Đợt vừa rồi em có đi thử máu tổng thể để kiểm tra bệnh tật do dạ dày dạo này toàn dở chứng! Mọi vấn đề đều ổn, tuy có hàm lượng CRE hơi cao 116 (trong khung là 45-115).
Không hiểu hàm lượng đó liên quan gì đến thận và cách điều trị và hạ hàm lượng Cre (em bị đau dạ này nhé :( ).

Xin thông tin tư vấn của các cụ, mợ. Em cám ơn nhiều!

Chỉnh sửa cuối:

Quetlada12

Xe tải
Lậy cụ, URE của cụ có 3.9 thôi ạ. Đầu tuần cụ qua Bà Triệu xem lại mắt mũi tí đi.

lagor

Xe tải
Đợt vừa rồi em có đi thử máu tổng thể để kiểm tra bệnh tật do dạ dày dạo này toàn dở chứng! Mọi vấn đề đều ổn, tuy có hàm lượng CRE hơi cao 116 (trong khung là 45-115).
Không hiểu hàm lượng đó liên quan gì đến thận và cách điều trị và hạ hàm lượng Cre (em bị đau dạ này nhé :( ).

Em xin giả nhời cụ như sau:
- Creatinin là chỉ số đánh giá độ thanh thải của thận hay chức năng thận nói chung.
- trường hợp của cụ bị đau dạ dày, xét nghiệm tình cờ có Cre chạm trần ngưỡng bình thường 116/115 thì chưa có ý nghĩa gì, không đánh giá suy giảm chức năng thận. Có thể coi là kết quả bình thường. Cụ có thể cung cấp thêm 1 số thông tin: tuổi, giới, tiền sử mắc các bệnh tật, lượng nước uống hằng ngày, lượng nước tiểu (l/24h), tình trạng phù, hiện có dùng thuốc gì điều trị ko? để loại trừ các triệu chứng âm tính .

TaxiDrive

[Tịch thu bằng lái]
Em xin giả nhời cụ như sau:
- Creatinin là chỉ số đánh giá độ thanh thải của thận hay chức năng thận nói chung.
- trường hợp của cụ bị đau dạ dày, xét nghiệm tình cờ có Cre chạm trần ngưỡng bình thường 116/115 thì chưa có ý nghĩa gì, không đánh giá suy giảm chức năng thận. Có thể coi là kết quả bình thường. Cụ có thể cung cấp thêm 1 số thông tin: tuổi, giới, tiền sử mắc các bệnh tật, lượng nước uống hằng ngày, lượng nước tiểu (l/24h), tình trạng phù, hiện có dùng thuốc gì điều trị ko? để loại trừ các triệu chứng âm tính .
Em chuẩn bị U40, bị đau dạ dày từ năm 1998. Đầu tiên viêm loét, uống đủ loại thuốc Tây, ta, mật ong, nghệ đen, thuốc ở BV 354, chè dây, dạ dày nhím, thuốc Bắc thuốc Nam... Thỉnh thoảng lại bị lại. Nhưng hơn 1 năm nay bị lại, uống thuốc chẳng khỏi. Đi nội soi cho kết quả viêm dạ dày + hành tá tràng + niêm mạc phù nề + đỏ. Ăn cũng chẳng được, toàn nôn ra, người teo tóp. Gần đây uống thuốc liên tục 1 tháng mới chỉ đỡ đau, không nôn thôi, khi ngủ bụng cứ réo ầm ầm!!! Bác sỹ nghi là tiền ung thư :( mới đi thử máu, tiện thể kiểm tra toàn bộ máu luôn! May xét nghiệm toàn âm tính cụ ạ!!! :D

Chỉnh sửa cuối:

lagor

Xe tải
- Vâng, cụ cho em xem cái đơn thuốc, nhưng chắc là do dùng thuốc nên ảnh hưởng nhẹ thôi, không đáng lo cụ ạhh.
- Bệnh lý dạ dày nói chung là khổ. Làm cho tạng người nhìn trông teo tóp chán hẳn cụ ợ :D Nhưng cụ cũng nên chú ý dùng làm "alpha" FP rồi cũng chưa hẳn đã loại trừ K cụ nhé. Nên theo dõi thêm, khi có nghi ngờ theo nội soi sinh thiết gửi Giải phẫu bệnh cho chắc chắn.
- đỡ đau, đỡ buồn nôn cũng tốt rồi, còn reo bụng thì cụ ko nên ăn các đồ ăn sinh hơi ( nước ngọt, khoai, sắn, dưa cải muối,..) và uống thêm ít thuốc trung hòa dịch vị dạ dày ợ.
Chúc cụ mạnh khỏe đón năm mới nhé!

TaxiDrive

[Tịch thu bằng lái]
Em uống thuốc chữ Y và Nexium. Còn biểu hiện nôn khi đau có cách đây tầm 10 năm rôì ạ :(
Bác sỹ mới cho đơn thuốc mới nhưng chưa dám uống...

baogiomuaduocxe

Xe điện
với mấy chỉ số sinh hóa kia thì em chưa thấy vấn đề gì cả

sauken

Xe container
Tưởng nhớ

Xin thông tin tư vấn của các cụ, mợ. Em c

Hic.. Tiêu đề một đằng nội dung 1 nẻo :D
Không có gì nghiêm trọng đâu kụ, kụ tăng cường uống nước lên xem sao. Tăng như thế là không đáng kể, chưa có giá trị gì đâu.

Goal

Xe tăng
Nếu tối hôm trước cụ ăn nhiều thịt, ngày hôm sau đi xét nghiệm, chắc chắn Creatinin tăng cao hơn bình thường! :P

Vậy, với trị số 116 mcmol/L thì đừng quá lo lắng cụ nhé!
Vài tuần nữa cụ đi kiểm tra lại, chắc OK thôi.

@Đấy là còn chưa tính đến sai số của máy móc XN nữa, cụ cứ yên tâm :)

TaxiDrive

[Tịch thu bằng lái]
Nếu tối hôm trước cụ ăn nhiều thịt, ngày hôm sau đi xét nghiệm, chắc chắn Creatinin tăng cao hơn bình thường! :P

Vậy, với trị số 116 mcmol/L thì đừng quá lo lắng cụ nhé!
Vài tuần nữa cụ đi kiểm tra lại, chắc OK thôi.

@Đấy là còn chưa tính đến sai số của máy móc XN nữa, cụ cứ yên tâm :)
Vâng, cám ơn cụ :D

su30mkk

Xe buýt

CRE đánh giá chức năng thận, 116 chưa có vấn đề gì, tầm 130 trở lên là suy thận độ 1, ngoài CRE ra thì còn dùng mức URE máu và mức lọc cầu thận để đánh giá chức năng thận. Nếu cả 3 chỉ số này đều kém thì khả năng suy thận là cao. Cụ bt, tuy nhiên nên kiểm tra sức khỏe thường xuyên để đề phòng nhé!

TaxiDrive

[Tịch thu bằng lái]
CRE đánh giá chức năng thận, 116 chưa có vấn đề gì, tầm 130 trở lên là suy thận độ 1, ngoài CRE ra thì còn dùng mức URE máu và mức lọc cầu thận để đánh giá chức năng thận. Nếu cả 3 chỉ số này đều kém thì khả năng suy thận là cao. Cụ bt, tuy nhiên nên kiểm tra sức khỏe thường xuyên để đề phòng nhé!
Vâng, em cám ơn cụ/mợ. Chúc cụ có một năm an lành!