[Thảo luận] Hỏi : vạch mắt võng mầu trắng có được xử phạt?

coisaycun

Xe đạp
Chào các cụ ;

Em cũng tìm khắp diễn đàn nhưng chưa tìm thấy câu trả lời cho câu hỏi này, cho dù nhiều thớt đã có ý kiến về vạch mắt võng này.

Theo quy chuẩn 41 thì vạch mắt võng chỉ có mầu vàng , tuy nhiên thực tế là nhiều chỗ vạch đều là mầu trắng. Có thể có chỗ có mũi tên rẽ phải hay không. Cho em hỏi nếu vạch mầu trắng nhỡ đi vào đây và dừng ( hoặc đi thẳng khi có mũi tên) thì có ai đã cãi được chưa? Có đủ cơ sở pháp luật để phạt không?

E thì vẫn tuân thủ tối đa, nhưng vấn đề là em muốn hiểu tận gốc vấn đề.

Các cụ giúp em nhé

Đá Ốp Lát

Xe điện
Kể cả màu vàng mà kẻ trong nội đô (<60km/h) thì cũng là vạch sai chuẩn không có cơ sở luật để phạt. Vạch trắng thì đương nhiên vứt đi rồi cụ
Chào các cụ ;

Em cũng tìm khắp diễn đàn nhưng chưa tìm thấy câu trả lời cho câu hỏi này, cho dù nhiều thớt đã có ý kiến về vạch mắt võng này.

Theo quy chuẩn 41 thì vạch mắt võng chỉ có mầu vàng , tuy nhiên thực tế là nhiều chỗ vạch đều là mầu trắng. Có thể có chỗ có mũi tên rẽ phải hay không. Cho em hỏi nếu vạch mầu trắng nhỡ đi vào đây và dừng ( hoặc đi thẳng khi có mũi tên) thì có ai đã cãi được chưa? Có đủ cơ sở pháp luật để phạt không?

E thì vẫn tuân thủ tối đa, nhưng vấn đề là em muốn hiểu tận gốc vấn đề.

Các cụ giúp em nhé

ngungo thien ly

Xe container
Để tránh mất thời gian thì nên tuân thủ các cụ nhỉ, dù đúng hay sai ta chấp hành để góp phần tránh ùn tắc giao thông

izuzupucha

Xe đạp
nên tuân thủ cụ ah, đó cũng là văn hóa giao thông, nhưng nên biết để bật lại nếu bị vợt. e cũng từng mất 70k vì nó

Avelynn

Xe tải
vạch mắt võng này chuẩn thì phải có màu vàng, có vạch mũi tên 1.18 báo hiệu hướng đi, và các phương tiện không được dừng đỗ trên vạch này. Hiện nay em thấy có ít nút giao kẻ chuẩn vạch này, có nhiều chỗ chỉ là vạch trắng (có hoặc ko có vạch mũi tên). Khi gặp trường hợp này, theo em nghĩ là mình cũng ko nên dừng đỗ tại vị trí này làm cản trở hướng lưu thông của các phương tiện khác. Còn nếu đi thẳng mà có đi đè lên nó thì cũng ko phạm luật, nếu các chú xxx có dừng xe thì trình bày nhẹ nhàng chắc sẽ ok thôi.

pnew

Xe điện
vạch mắt võng này chuẩn thì phải có màu vàng, có vạch mũi tên 1.18 báo hiệu hướng đi, và các phương tiện không được dừng đỗ trên vạch này. Hiện nay em thấy có ít nút giao kẻ chuẩn vạch này, có nhiều chỗ chỉ là vạch trắng (có hoặc ko có vạch mũi tên). Khi gặp trường hợp này, theo em nghĩ là mình cũng ko nên dừng đỗ tại vị trí này làm cản trở hướng lưu thông của các phương tiện khác. Còn nếu đi thẳng mà có đi đè lên nó thì cũng ko phạm luật, nếu các chú xxx có dừng xe thì trình bày nhẹ nhàng chắc sẽ ok thôi.
Vạch đó màu vàng thì đúng nhưng không liên quan gì đến vạch mũi tên đâu.

coisaycun

Xe đạp
Nói chung em nghĩ vẫn là vấn đề khả năng của các bác nhà ta. Non vẫn bị vặt như thường.

ngungo thien ly

Xe container
Nhà em đọc được cái này, cụ đi 2b đi thẳng mà đi vào cái vạch đấy và có tí tranh luận, dẫn chứng là vạch sai nhưng vẫn ăn biên bản, vậy các cụ nên tránh cái vạch này ra nếu đi thẳng để đỡ mất thời gian

http://www.otofun.net/threads/cu-chu-non-gap-xxx.942445/

RR Evoque

Xe tăng
Cụ có chút nhầm lẫn rồi ạ. Cụ xem lai QC41 và chỉnh sửa bình luận đi.
Quay lại vấn đề của cụ chủ.
vạch mắt võng màu trắng ở các ngã tư không có trong quy chuẩn, nên cụ coi GTCC vẽ ra có 2 tác dụng: làm đẹp & bẫy tay lái non :)).
Bên dưới vạch mắt võng là mũi tên gì thì cụ tuân thủ theo mũi tên đó, nếu không tuân thủ cụ sẽ mắc lỗi: không tuân thủ tín hiệu, vạch kẻ đường.
- Mô tô: 60 -80K.
- ô tô: 100 - 200k.
Mức phạt này có thể xé biên lai và nộp tiền tại chỗ, không phải ra kho bạc. Trường hợp CSGT kêu hết biên lai thì cụ yêu cầu người đó ghi rõ lí do hét biên lai vào phía sau tờ giấy xử phạt ấy :D>

Kara_men

Xe buýt
Nếu nói về "vạch đúng chuẩn" em e là sẽ khó cho người kẻ vì hầu hết em thấy các nét vẽ đều bé tẹo teo trong khi "chuẩn" ghi là "chỉ vẽ đường vạch chéo trong lànng vuông mắt võng dùng nét màu vàng, nét rộng 40cm", 2 gang tay tốn mực phết :)). Vẽ đúng "chuẩn" thì tha hồ dễ nhìn.

hasida

Xe hơi
Bác có thể cung cấp hình ảnh để em có khái niệm "vạch mắt võng" là gì ko ạ?

Dark Man

Xe buýt
Nhà em đọc được cái này, cụ đi 2b đi thẳng mà đi vào cái vạch đấy và có tí tranh luận, dẫn chứng là vạch sai nhưng vẫn ăn biên bản, vậy các cụ nên tránh cái vạch này ra nếu đi thẳng để đỡ mất thời gian

http://www.otofun.net/threads/cu-chu-non-gap-xxx.942445/
Trưa nay gấu nhà em cũng dính phát y như này, ở đúng chỗ này luôn. Gấu gọi cho e trợ giúp, e bảo quay lại xem chỗ vạch mắt võng có mũi tên ko rồi quay lại cãi. Gấu còn ko nhớ rõ, chém mũi tên 1.18 thành luật 118 =)) cuối cùng xxx cũng phải cho đi.
Cụ trong clip non quá, cũng có vẻ biết biết nhưng trình bày nhiều, câu sau đá câu trước nên bị xxx chén luôn :))

ubisapro

Xe trâu
ko có trong quy chuẩn thì phạt làm sao, vạch kẻ chéo màu trắng là cấm đè, chứ ko có mắt võng màu trắng. Em xin hết:D

Vincent Đinh

Xe hơi
Thông tin cũ mà vẫn mới, cần phổ biến kiến thức cho anh em quanh mình, tránh mất tiền oan

Vincent Đinh

Xe hơi
Một tình huống trong of này đã có thớt tranh luận về việc, chủ xe đi vào vạch mắt võng để rẽ phải, nhưng đường quá đông, người đi thẳng đứng vào chắn lối của xe rẽ phải, đúng lúc đó thì đèn tín hiệu chuyển từ xanh sang đỏ, trong khi không có biển ĐÈN ĐỎ ĐƯỢC PHÉP RẼ PHẢI. Vậy là chủ xe dừng lại và bị xxx vẫy bắt.
Lúc này để biết chủ xe đúng hay xxx sai thì phải căn cứ vào thứ tự ưu tiên của Hệ thống báo hiệu đường bộ như link mà mình đã post ở trên: Hiệu lệnh của Người điều khiển giao thông, đèn tín hiệu, mũi tên, vạch kẻ đường, cọc tiêu hoặc tường bảo vệ, hàng rào chắn