Thảo luận Hỏi linh tinh về Fiat (Hỏi gì đáp nấy)

maianhbao1102

Xe tăng
Bá cáo các cụ. xe của em bị cháy mất cái bóng đèn ở đồng hồ báo giờ, em muốn mua để thay thì không biết ở đâu bán các cụ nhỉ??? ở các Gara có bán cái bóng đó không ạ???

robocar

Xe tải
Bá cáo các cụ. xe của em bị cháy mất cái bóng đèn ở đồng hồ báo giờ, em muốn mua để thay thì không biết ở đâu bán các cụ nhỉ??? ở các Gara có bán cái bóng đó không ạ???
Em vừa thay cái đèn trong bảng taplo xe em. Nếu em không nhầm thì cái này cụ phải tìm cái dây led. Móc lấy một cái led dán bé xíu kích thước khoảng 2mmx 1,5mm điện áp 1,5V rồi lấy mỏ hàn hàn thế vào cái cũ.
Để biết nó thế nào cụ phải mở ra xem bảng mạch. Lấy đồng hồ vạn năng đo xem nguồn đèn có không. Nếu có nguồn mà đèn k sáng thì chắc là bị cháy. Cụ gỡ bóng cháy ra rồi lấy cái bóng led em đã nói trên đặt thử vào xem nó có sáng không (chú ý led chỉ sáng khi đấu đúng chiều thôi). Nếu sáng thì tìm bác thợ điện tử gắn cho. Hi vọng thông tin này có thể giúp cụ giải quyết vấn đề!

tuansn

Xe tải
Website
pmu2.com.vn
Cái này đơn giản với Cụ Nam máu lắm, tháo ra, nhờ cụ ấy mua và lắp vào cho, Nhà cháu đã từng bị rồi, giờ chạy ngon choẹt, Buổi tối, bật đèn pha là nó giảm độ sáng, hiện đại thật.
Cụ nammau đâu ? ra tay đi nào ? ha............ Nhà cháu hôm qua, lại lúi húi với cái quạt gió trong cabin, cứ lúc chạy lúc không. Lần mò một hồi thì phát hiện ra một bối dây dợ, đấu loàng ngoằng dưới chỗ chân ga. Kết quả rà soát là có một đoạn dây, thợ cụ đấu thế nào dây nhỏ, chất lượng kém bị cháy, nên chập trờn, thế mà trước đây cứ nghi oan cho cái công tắc điều chỉnh tốc độ (1,2,3,4). Cụ nào thạo cái này Tư vấn cháu đấu lại cái, cháu chỉ đấu tạm thôi ợ.
Ngoài ra có cụ nào thạo về điện kiểm tra cho Nhà cháu mấy cái bóng điện nhỏ nhỏ, nằm trong hộp điều khiển (Loanh quanh điều hoà, quạt gió cabin, lấy gió trong ngoài xe ....) nó cũng lúc sang lúc không. Đi ban đêm chẳng biết chố nào mà ấn, nhà cháu vẫn cứ sờ soạng ấn bóp loạn cả lên mới đúng chỗ ạ.

Fiatvuong

Xe tải
Cụ ra hàng bán đồ xe máy. Mua cái bóng đèn số của xe , giá đâu tầm 2 nghìn rưỡi gì đó thay vào là xong.

trannguyenbang

Đi bộ
Chào các cụ,

Nhà cháu tìm mua FIAT Siena ELX đời 20012, hoặc 2003 biển Hà Nội. Nhà cháu mới tham gia nên mong các cụ chỉ giáo, màu xe nhà cháu muốn mua là màu xanh dưa hấu, bạc hoặc đồng cát. Cụ nào có xe bán alo cho cháu cái số cháu là 0983.521.582 hoặc cho cháu chút thông tin và ảnh em nó vào email cháu trannguyenbang@gmail.com

Cảm ơn các cụ đã đọc tin

maianhbao1102

Xe tăng
Em vừa thay cái đèn trong bảng taplo xe em. Nếu em không nhầm thì cái này cụ phải tìm cái dây led. Móc lấy một cái led dán bé xíu kích thước khoảng 2mmx 1,5mm điện áp 1,5V rồi lấy mỏ hàn hàn thế vào cái cũ.
Để biết nó thế nào cụ phải mở ra xem bảng mạch. Lấy đồng hồ vạn năng đo xem nguồn đèn có không. Nếu có nguồn mà đèn k sáng thì chắc là bị cháy. Cụ gỡ bóng cháy ra rồi lấy cái bóng led em đã nói trên đặt thử vào xem nó có sáng không (chú ý led chỉ sáng khi đấu đúng chiều thôi). Nếu sáng thì tìm bác thợ điện tử gắn cho. Hi vọng thông tin này có thể giúp cụ giải quyết vấn đề!
Em thacais bóng này ra nó không phải là bóng LED cụ ạ. dây tóc hẳn hoi cơ. dưng mà nếu chế thì cũng được cụ nhỉ???
Cái này đơn giản với Cụ Nam máu lắm, tháo ra, nhờ cụ ấy mua và lắp vào cho, Nhà cháu đã từng bị rồi, giờ chạy ngon choẹt, Buổi tối, bật đèn pha là nó giảm độ sáng, hiện đại thật.
Cụ nammau đâu ? hộ em cái nhỉ?? ? ha............
Ngoài ra có cụ nào thạo về điện kiểm tra cho Nhà cháu mấy cái bóng điện nhỏ nhỏ, nằm trong hộp điều khiển (Loanh quanh điều hoà, quạt gió cabin, lấy gió trong ngoài xe ....) nó cũng lúc sang lúc không. Đi ban đêm chẳng biết chố nào mà ấn, nhà cháu vẫn cứ sờ soạng ấn bóp loạn cả lên mới đúng chỗ ạ.
Cái bóng em hỏi nó cũng giống cái bóng ở chỗ xanh xanh này cụ ạ. còn cái chỗ đo đỏ thì cụ lói rõ hơn là ở chỗ lào hộ em với được không ơ??? em cứ tưởng tượng mãi .... 8-}
Cụ ra hàng bán đồ xe máy. Mua cái bóng đèn số của xe , giá đâu tầm 2 nghìn rưỡi gì đó thay vào là xong.
Thanks cụ ạ. em nghĩ nó đúng ở đây rồi ạ.

Chỉnh sửa cuối:

Fiatvuong

Xe tải
Thanks cụ ạ. em nghĩ nó đúng ở đây rồi ạ.
Cái bóng đèn số xe máy nó sẽ hơi to hơn 1 ít. Cụ lắp thì phải hơi chế 1 tý , và nó to hơn nên sẽ sáng hơn. Còn nếu chuẩn như nhà cháu cụ đi xe lên chợ giời , cầm theo mẫu bóng đèn tìm cả ngày kiểu gì cũng có. Cụ mua 2 bóng để dự phòng mất 4 nghìn , tiền đi lại ăn uống hết 1 củ thôi. haha. Tháo bóng đèn cụ k biết thì ới cháu chỉ nhá.

trannguyenbang

Đi bộ
Có cụ nào có Fiat Siena 1.3 bán không ới nhà cháu cái, số cháu là 0983521582,cảm ơn các cụ

lttung

Xe buýt
cái này có thể do phần tiếp xúc điện trở ở cảm biến đo mức xăng ở thùng nhiên liệu(gắn ở bơm xăng ) bị mòn!
Chào các bác
Bệnh của vợ 2 bây giờ là bật khóa điện thì kim cứ nhảy đi nhảy lại từ vị trí xăng đầy đến vị trí hết xăng. Mong các bác bắt bệnh cho
Cám ơn các bác trước

lttung

Xe buýt
Chào các bác
Bệnh của vợ 2 bây giờ là bật khóa điện thì kim cứ nhảy đi nhảy lại từ vị trí xăng đầy đến vị trí hết xăng. Mong các bác bắt bệnh cho
Cám ơn các bác trước
Chào các bác
Vụ kim chỉ mức nhiên liệu nhảy lung tung là do vợ 2 uống nhiều quá. Hôm nay qua Mekong Thanh trì rút bớt xăng ra thì mọi thứ lại ok.

maianhbao1102

Xe tăng
Hề hề cụ ơi , cái nắp của nợ 1.3 đấy nếu đúng chính hãng thì cụ có đi nước chuẩn nó cũng vẫn gỉ . Nó bằng sắt và mỏng như cái nắp bơ sữa bò . Thường khi thay sẽ tiện cái dầy hơn , độ bền cao hơn nhiều . Cái này dễ ợt , cháu dính rồi . Nếu cứ 1.3 thì cứ nổ máy không , tháo cầu chì quạt ra cho nổ , máy nóng tầm 10h kiểu gì nước em nó cũng tung tăng chạy ra cụ ạ .
Vấn đề ở đây là xe Siena 1.6 các cụ nhé , và bá cáo các cụ Siena 1.3 em nó có 3 cái nắp công nghệ . CỤ nào mà thay thì thay cả 3 cái cho nó lành nhá .
Cụ Fiatvuong và các cụ cho em hỏi với ạ. xe của em 1.3, hôm nay cho vợ cả làm một vòng trong sân tập, đồng hồ nhiệt báo gần đến vạch đỏ em mới phát hiện ra và cùng lúc đó thấy có nước xanh (nước làm mát chảy tứ lung tung ở dưới gầm). em kiểm tra lại thì thấy hao nước làm mát, có nước chảy ra ở ống xả. dưng mờ sau đó em để cả buổi chiều hôm nay lại không thấy nước chảy xuống gầm xe nữa, không biết cái nắp công nghệ đấy của em nó đi chưa các cụ nhỉ??? nhân tiện em cũng hỏi luôn là sao xe em khi bật điều hòa thì quạt làm mát nó không chạy các cụ ạ :-?? chỉ khi kim đồng hồ báo nhiệt khoảng 8h thì quạt bắt đầu chạy ạ.

Taplai_07

Xe container
Cụ Fiatvuong và các cụ cho em hỏi với ạ. xe của em 1.3, hôm nay cho vợ cả làm một vòng trong sân tập, đồng hồ nhiệt báo gần đến vạch đỏ em mới phát hiện ra và cùng lúc đó thấy có nước xanh (nước làm mát chảy tứ lung tung ở dưới gầm). em kiểm tra lại thì thấy hao nước làm mát, có nước chảy ra ở ống xả. dưng mờ sau đó em để cả buổi chiều hôm nay lại không thấy nước chảy xuống gầm xe nữa, không biết cái nắp công nghệ đấy của em nó đi chưa các cụ nhỉ??? nhân tiện em cũng hỏi luôn là sao xe em khi bật điều hòa thì quạt làm mát nó không chạy các cụ ạ :-?? chỉ khi kim đồng hồ báo nhiệt khoảng 8h thì quạt bắt đầu chạy ạ.
Xe đi số thấp ( 1,2 ) quần quá lâu trong khi không có gió và không khí lưu chuyển làm nóng máy, tăng áp suất trong hệ thống nước làm mát gây lên sôi nước mà không để ý. Khi nước tràn và mất nước thì hệ thống làm mát bị e gây nóng máy nhanh và kim nhiệt báo vọt lên đến đỉnh đỏ. Nên dừng xe, tắt máy, để nguội rồi đề cho máy nổ xả e nước. Bình thường Fiat đi sôi (1,2 ) lâu cũng không sao nhưng do cs thể hệ thống làm mát bị hở và dò rỉ ở đâu đó gây mấy nước mà không biết, khi nước cạn và vận hành xe cũng bị sôi nước do thiếu nước và hở hơi đường ống dẫn nước tạo e. Việ này dễ xử lý nhưng mất bình tĩnh là ăn đòn đủ. Nếu tắt máy xả e mà đổ nước lạnh vào không vận hành máy đồng thời dễ bị vênh mặt máy, thổi gioăng mặt máy gây nước tràn vào cùng dầu tạo ra một bình cà phê sữa tha hồ mà uống. Máy giật và có thể hư hại đén sec măng, lòng piton. Súp páp, phớt gít và cò có thể đi hết nhé. Cái này bất cứ xe hãng nào dính mà không biết xử lí cũng vậy thôi, biết thì dễ không biết thì đi lễ. He he.

kiavuong

Xe điện
Xe đi số thấp ( 1,2 ) quần quá lâu trong khi không có gió và không khí lưu chuyển làm nóng máy, tăng áp suất trong hệ thống nước làm mát gây lên sôi nước mà không để ý. Khi nước tràn và mất nước thì hệ thống làm mát bị e gây nóng máy nhanh và kim nhiệt báo vọt lên đến đỉnh đỏ. Nên dừng xe, tắt máy, để nguội rồi đề cho máy nổ xả e nước. Bình thường Fiat đi sôi (1,2 ) lâu cũng không sao nhưng do cs thể hệ thống làm mát bị hở và dò rỉ ở đâu đó gây mấy nước mà không biết, khi nước cạn và vận hành xe cũng bị sôi nước do thiếu nước và hở hơi đường ống dẫn nước tạo e. Việ này dễ xử lý nhưng mất bình tĩnh là ăn đòn đủ. Nếu tắt máy xả e mà đổ nước lạnh vào không vận hành máy đồng thời dễ bị vênh mặt máy, thổi gioăng mặt máy gây nước tràn vào cùng dầu tạo ra một bình cà phê sữa tha hồ mà uống. Máy giật và có thể hư hại đén sec măng, lòng piton. Súp páp, phớt gít và cò có thể đi hết nhé. Cái này bất cứ xe hãng nào dính mà không biết xử lí cũng vậy thôi, biết thì dễ không biết thì đi lễ. He he.

Về nhanh thía cụ ơi? Cưỡi bà 2 nhà chấu ấm không?

Fiatvuong

Xe tải
Cái nắp công nghệ nhà cụ cũng đã được thay ở trong hãng cách đây 4 năm vào ngày 26 07 2008 . Dẫn chứng đây ạ .

http://www.otosaigon.com/forum/m751273-p7-print.aspx

Còn cả ảnh em nó đi nhẩy dù với cụ Lux . Đọc lại mấy bài đấy lại nhớ thời đấy quá , nhớ mấy cụ chuột túi , cụ đầu trọc , cụ hl quá . Hị hị . NHớ nhất câu chốt của cụ Lux "Ngẫm lại ngày xưa mình cứ cười ông FiatsienaHL cẩn thận quá, đổ nước làm mát cũng phải đem xe xuống hãng. Bây giờ ông ấy đọc bài này lại cười mình đây…"

Về nắp công nghệ Siena 1.3 còn mấy chiếc ở bên sườn trái , cụ muốn thử thì đổ nước vào nổ không đợi nó nóng lên mới thấy nhỏ tý 1 tý 1 dưới đất , nhưng nếu đi thường sẽ hết rất nhanh (Cái này trước cháu tìm cả tuần mới ra được) . Nếu phán xe cụ hỏng mắt nước thì cũng chưa chắc vì khi bị sôi chỗ ống nào "Cô Li Ê" bắt không chặt nó nóng quá nó cũng phèo ra , lúc để nguội hay nước đủ nhiệt máy chưa chắc em nó lại ngon . CỤ cứ làm cho em theo cách ở trên đó . Nổ máy tại chỗ chờ cho kim lên 8 -9h gì đó chắc cũng có thể thấy được nếu đúng là mắt nước . Cụ tìm chỗ mắt nước dò trươc , chỗ trong ảnh là mắt đằng sau máy giống 1.6 , còn mấy chiếc nữa ở cạnh máy bên phụ ý , cụ để ý xem sao .

[/url][/IMG]

CHỗ trong ảnh tuy đã thay thế nhưng thay trong mấy năm sử dụng vừa rồi nó sẽ hỏng không biết đâu được . Chảy nước còn nguyên nhân nữa 1.3 hay bị là thủng bơm nước , cháu đã gặp 5 -6 trường hợp 1.3 thủng bơm nước , 1.6 từ 2007 tới giờ cháu mới gặp 1 xe bị .
Quên mất , mùa này xe nổ máy thường có khói , như mấy hôm nay rét 8-9 độ thì khói nhiều . Nó là hơi nước cụ nhé . Cụ đợi hết mùa đông thì sẽ hết , he he . Các xe mà mùa này xì hơi đóa chứng tỏ máy còn khá ngon . CỤ bốc thử cái hơi đó ngửi , nếu thấy có mùi xăng sống hay dầu thì mới cần quan tâm , còn không thì cứ ngủ ngon .
Điều hòa thì cái này em ứ dám nói đâu , sợ nói sai chít . Đại khái Chủ Nhật nếu cụ rảnh qua chỗ cụ Tân Sóc Sơn giao lưu , cháu với cụ Tập đi chơi qua đó kiểm tra và phán 1 thể .

Chỉnh sửa cuối:

maianhbao1102

Xe tăng
Vâng. Em cám ơn các cụ ạ. mấy hôm vừa rồi bận mải việc đám cưới cho thèng bẹn thân nên em vẫn chưa đưa xe đi kiểm tra được. dưng mà em để ý khi đi thì thấy kim nhiệt nó vẫn báo ở mức thấp. em sẽ kiểm tra theo hướng dẫn của cụ Fiatvoung. Cám ơn cụ Fiatvuong vì thông tin bổ ích của cụ, mà sao cụ biết em đang đi xe của bác Quang Fiat Lux ạ??? :D

kiavuong

Xe điện
Vâng. Em cám ơn các cụ ạ. mấy hôm vừa rồi bận mải việc đám cưới cho thèng bẹn thân nên em vẫn chưa đưa xe đi kiểm tra được. dưng mà em để ý khi đi thì thấy kim nhiệt nó vẫn báo ở mức thấp. em sẽ kiểm tra theo hướng dẫn của cụ Fiatvoung. Cám ơn cụ Fiatvuong vì thông tin bổ ích của cụ, mà sao cụ biết em đang đi xe của bác Quang Fiat Lux ạ??? :D
Cái thằng cha fiatvuong ấy ma mọi , ở đâu hắn chẳng mò đến hở cụ . Hôm nọ cháu thấy hắn bẩu cái lò so cửa bên phụ còn zin làm hắn nhận ra được chiếc xe của cụ Lux . Đi Tam Đảo năm 08 cụ Lux có khoe nên hắn nhận ra ngay cụ ợ .
CỤ nên kiểm tra nước lúc máy nguội cho chuẩn nhé , mùa này đi nhanh máy mát lạnh , hết nước khôgn biết đâu . Cháu gặp mấy cái bị như thế roài .

Taplai_07

Xe container
Cái thằng cha fiatvuong ấy ma mọi , ở đâu hắn chẳng mò đến hở cụ . Hôm nọ cháu thấy hắn bẩu cái lò so cửa bên phụ còn zin làm hắn nhận ra được chiếc xe của cụ Lux . Đi Tam Đảo năm 08 cụ Lux có khoe nên hắn nhận ra ngay cụ ợ .
CỤ nên kiểm tra nước lúc máy nguội cho chuẩn nhé , mùa này đi nhanh máy mát lạnh , hết nước khôgn biết đâu . Cháu gặp mấy cái bị như thế roài .
Kái này chuẩn lày. Hôm nọ 29S-7174 ( Trung Vịt ) hết nước trong bình, nắp nước vỡ van bung cả lò xo mà còn chẳng biết đới. Vô tình iem lọ mọ mới thấy nên Free luôn cái nắp chỗ kụ Tân SS rồi.

maianhbao1102

Xe tăng
em kiểm tra bình nước phụ vẫn còn, không hao. không thấy nước dò rỉ ở đâu các cụ ợ. dưng mờ lạithaays nước rỉ ra ở cái chỗ bầu phình ra ở bô, chảy htanhf giọt cơ. không biết là bình thường hay có vấn đề gì không các cụ nhỉ???? có lẽ em phải về chỗ bác tân một chuyến mới được, cho ló yên tâm ạ.