Hỏi kinh nghiệm đi đảo Kohrong và đảo Kohrongsaloem Campuchia

photograp

Xe tải
Tết âm lịch em đang định tổ chức đi chơi bên Campuchia mấy ngày. Dự kiến điểm đến chính là hai đảo Kohrong và Kohrongsaloem. Em tham khảo rivew trên mạng thì thấy đảo Kohrong có bãi biển ko đẹp bằng trên đảo Kohrongsaloem tuy nhiên đông đúc hơn, chỗ nghỉ qua đêm nhiều hơn tuy nhiên thấy nhiều người chê mấy năm gần đây ồn ào và bẩn. Đảo Kohrongsaloem yên tĩnh và đẹp hơn nhiều, tuy nhiên khó thuê chỗ nghỉ qua đêm do số lượng ít, dịch vụ ăn uống cũng ít và giá cao hơn bên Kohrong hơn nữa bên này buổi tối ko có điện do nguồn điện cấp chủ yếu dùng pin mặt trời. Em lăn tăn quá ko biết nên chọn đảo nào để nghỉ qua đêm.
Cụ nào mới đi trải nghiệm hai đảo này tư vấn giúp em nên chọn đảo nào để nghỉ qua đêm ạ. Em đi nhóm gia đình 7 người có cả trẻ em 7-12 tuổi

tuanhaibac

Xe hơi
Website
haiaucomputer.com
năm ngoái e cũng có chuyển xuống Kohrongsaloem .Em bay từ nội bài sang Xiemriep thăm Angkor.Rồi lại bay từ Xiemriep đi Phnom penh chơi.Sau đó thuê xe taxi đi từ Phnom Penh xuống sihanoukville. Từ sihanoukville bắt thuyền ra Kohrongsaloem !

photograp

Xe tải
năm ngoái e cũng có chuyển xuống Kohrongsaloem .Em bay từ nội bài sang Xiemriep thăm Angkor.Rồi lại bay từ Xiemriep đi Phnom penh chơi.Sau đó thuê xe taxi đi từ Phnom Penh xuống sihanoukville. Từ sihanoukville bắt thuyền ra Kohrongsaloem !
Cụ có nghủ đêm trên đảo ko cụ? Em đọc review trên mấy trang web thấy ổn nhưng thực tế ko biết thế nào.

tuanhaibac

Xe hơi
Website
haiaucomputer.com

truong70

Xe tải
Ngày 2/2 28 Tết tớ có mặt ở Shihanoukville và 3-4/2 ở koh rong saloem.
Cụ định chtr ntn chưa.

Hà già

Xe máy
Mình mới đi KR tháng 10 vừa rồi. Lịch trình là: HN - SG - Tour miền tây - đến Hà Tiên thì tách đoàn để đi KR.
Từ Hà Tiên sang KR qua cửa khẩu Xà Xía, rồi đi oto ra Sihanoukville; đi tầu cao tốc ra đảo KR. Ngủ ở KR 1 đêm (ko sang đảo KR saloem), chiều hôm sau về SHN rồi bắt xe oto về Phnompenh; ngủ ở PP 1 đêm rồi bắt xe về SG qua cửa khẩu Mộc bài.
Nếu bạn đi tự túc thì có mấy lưu ý
- đi như mình thì sẽ đi 1 vòng tròn, đi 1 đường về 1 đường. Nhưng đường đi qua Xà xía thì hơi xa hơn, (nếu bắt xe SG-Hà Tiên thì cũng tiện). Xe bus từ cửa khẩu Xà xía đi SHN toàn xe địa phương (ko phải xe du lịch), chất lượng ko tốt, nhưng quãng đường cũng ko xa lắm (khoảng 4 tiếng). Tuy nhiên đi như vậy sẽ đi qua các điểm du lịch khác như núi Tà lơn, ...
- Nếu đi và về đều qua Mộc bài thì phải đi qua PP, đổi xe ở đó mới đi SHN (khi về cũng phải đổi xe ở PP để về SG). Đường đi twf SG qua Mộc bài đến PP thì đường đẹp, ngắn. Hôm mình về đi xe của Kumho, xe chất lượng tốt, đúng giờ.
- Mình ko ra đảo KR soloem. Ở đảo KR thì cũng đông vui, biển cũng trong xanh nhưng khi tắm thì phải gạt rác, túi nilon để bơi nên chỉ xuống nước rồi lên bờ ngắm thôi.
- Ở SHN thì bãi biển đang bị quây lại để xây dựng rồi. Nói chung ko hy vọng đẹp như tưởng tượng đâu, SHN bây giờ như là đất của Trung quốc rồi. Toàn người tàu, hàng quán toàn chữ tàu, xây dựng tùm lum, bụi bậm lắm