Hỏi chút về công chứng ủy quyền

BENLA

Đi bộ
Em chỉ mới đăng ký hộ khẩu KT3 tại HN. Khi mua xe nhận công chứng ủy quyền được không ? Em thấy KT3 khi mua đất vẫn được đứng tên sổ đỏ.

Mazspeed

Xe container
Bác hỏi đám công chứng viên là chuẩn nhất ợ. Vấn đề liên quan đến pháp luật, cẩn thận tý thì hơn.

remlun

Xe tải
Tiện đây cho em hỏi các cụ tí, thằng cu em của em đang định mua xe cũ và công chứng ủy quyền. Thời hạn công chứng ủy quyền được bao lâu hả các cụ?

Hà Tít

Xe buýt
Tiện đây cho em hỏi các cụ tí, thằng cu em của em đang định mua xe cũ và công chứng ủy quyền. Thời hạn công chứng ủy quyền được bao lâu hả các cụ?
Bao lâu mà chả đc, do 2 bên thống nhất thôi, nhưng thường theo mẫu có sẵn của Phòng CC là 05 năm. Theo em như vậy là đủ, vì bên mua có mấy khi đi đến 5 năm đâu.

remlun

Xe tải
Bao lâu mà chả đc, do 2 bên thống nhất thôi, nhưng thường theo mẫu có sẵn của Phòng CC là 05 năm. Theo em như vậy là đủ, vì bên mua có mấy khi đi đến 5 năm đâu.
Thế trong vòng 5 năm mà mình muốn bán lại xe thì có cần gặp lại chủ cũ nữa không cụ hà tít

Lawyer

Xe máy
Website
www.nlvlaw.com
Không cần gặp đâu bác. Tuy nhiên, theo bộ luật dân sự, thời hạn ủy quyền nếu không ghi rõ trong HD ủy quyền thì được xem là 1 năm kể từ ngày công chứng.

Thế trong vòng 5 năm mà mình muốn bán lại xe thì có cần gặp lại chủ cũ nữa không cụ hà tít

giakhoa

Xe buýt
Website
www.dantri.com.vn
Nếu khách mua xe của bác không muốn sang tên mà muốn chạy bằng giấy ủy quyền thì vẫn phải gặp chủ cũ để hủy cái ủy quyền cũ, làm ủy quyền mới bác ạ.

PL có quy định cho làm giấy ủy quyền theo đó người được ủy quyền có quyền ủy quyền lại cho người thứ 3, tuy nhiên các phòng công chứng hiện nay rất hiếm phòng làm giấy có quyền này do có nhiều tranh chấp.

summer

Xe tăng
Thông tin rất bổ ích
Thank các bác!
(b)

Lawyer

Xe máy
Website
www.nlvlaw.com
Bác lấy thông tin ở đâu ra thế. Việc ủy quyền lại cho người thứ 3 là hiện tượng rất phổ biến trong các PCC, VPCC.

Việc ủy quyền định đoạt không cần phải gặp lại chủ cũ làm gì nữa bác, trừ khi ông được ủy quyền muốn đứng tên.

Nếu khách mua xe của bác không muốn sang tên mà muốn chạy bằng giấy ủy quyền thì vẫn phải gặp chủ cũ để hủy cái ủy quyền cũ, làm ủy quyền mới bác ạ.

PL có quy định cho làm giấy ủy quyền theo đó người được ủy quyền có quyền ủy quyền lại cho người thứ 3, tuy nhiên các phòng công chứng hiện nay rất hiếm phòng làm giấy có quyền này do có nhiều tranh chấp.

wrthanh

Xe hơi
cám ơn thông tin của bác Lawyer em đang định cưới vợ hai cũ
thuế trước bạ kiểu này chỉ có mà mua công nông. Theo em hiểu như thế này(hơi ngu 1 tý)
- Tức là khi ,mình mua xe thì chủ xe công chứng ủy quyền cho mình
- Khi mình bán xe mình lại công chứng ủy quyền cho chủ mới
- Trừ khi chủ mới cần đổi sang tên mình thì mới phải đi gặp chủ đầu tiên phải không bác
- Nếu chủ thứ 3 bán xe thì có được ủy quyền công chứng cho chủ thứ 4 không ạ ?
Thanks !(b)

nhacsi

Xe tải
bác chỉ được uỷ quyền cho người thứ 3 khi hợp đồng uỷ quyền của bác và chủ xe có điều khoản ghi rõ cho phép bác uỷ quyền lại. và cũng chỉ đc uỷ quyền lại 1 lần, người thứ 3 ko đc phép uỷ quyền tiếp cho người thứ 4.

remlun

Xe tải
Cảm ơn thông tin của các cụ, rất bổ ích cho những người mù luật như em. Thế có nghĩa là có thể dùng ủy quyền để sd vô thời hạn nếu điều đó được quy định trong hợp đồng. Trong trường hợp người được ủy quyền muốn sang tên thì mới phải gặp lại chủ cũ để làm hợp đồng mua bán. còn nếu bán lại xe thì tự mình có thể quyết định được và có thể thay mặt chủ cũ để ký hợp đồng bán phải không các cụ.
Cảm ơn cụ Lawey đã thông tin, mà OF nhà mình có bác làm VP luật thế này thì lo gì thủ tục mua bán xe nữa các cụ nhể

wrthanh

Xe hơi
bác chỉ được uỷ quyền cho người thứ 3 khi hợp đồng uỷ quyền của bác và chủ xe có điều khoản ghi rõ cho phép bác uỷ quyền lại. và cũng chỉ đc uỷ quyền lại 1 lần, người thứ 3 ko đc phép uỷ quyền tiếp cho người thứ 4.
Cám ơn cụ ợ !
Như vậy là người thứ tư mua xe thì vưỡn phải đến gặp chủ xe đầu tiên

rắc rối :77::77::77:

lyndahim

Xe hơi
hay quá, em đang định làm 1 em second nên rất bổ ích, tks.(b)

lyndahim

Xe hơi
Tôi thây cái này còn hay hơn các bác à !!!!!!!!!!!!!!!
http://www.diaoconline.vn/web/tintuc/tintucdiaoc/2008/05/05/093607/7722/
Mất hợp đồng ủy quyền: Bó tay!

Anh T. (nhà ở phường 8, quận 4, TP.HCM) mua một miếng đất tại quận 7. Anh và chủ đất cũng xài chiêu ủy quyền, anh được giữ giấy tờ đất và giấy ủy quyền bán đất. Sau đó, do phải dọn nhà nhiều lần nên anh làm mất hợp đồng ủy quyền. Anh T. đến Phòng Công chứng số 1 nhờ lục lại hợp đồng, trên bản sao hợp đồng đóng dấu của phòng. Vài tháng sau, miếng đất có người mua, anh T. đến phòng công chứng làm hợp đồng mua bán nhưng công chứng viên từ chối giải quyết vì không xuất trình được đủ bản chính các giấy tờ liên quan.

Theo Luật Công chứng, việc làm hợp đồng ủy quyền ở phòng công chứng này nhưng lại làm hợp đồng hủy hợp đồng ủy quyền ở phòng công chứng khác rất dễ dàng. Mà hợp đồng ủy quyền chỉ cần bên ủy quyền đơn phương đến phòng công chứng làm thủ tục hủy thì hợp đồng ủy quyền cũ sẽ hết giá trị. Anh T. nghĩ bản chính hay bản sao đều là một nội dung, chắc công chứng viên này làm khó. Nhưng khi anh đến phòng công chứng khác thì đều nghe trả lời y vậy. Cuối cùng, anh phải nhờ vả người bán đất và phải chịu tốn thêm 50 triệu đồng để ông ta ra công chứng chính thức ký hợp đồng mua bán đất.

Theo Pháp Luật TP.HCM

benjamin

Xe hơi
Tôi thây cái này còn hay hơn các bác à !!!!!!!!!!!!!!!
http://www.diaoconline.vn/web/tintuc/tintucdiaoc/2008/05/05/093607/7722/
Mất hợp đồng ủy quyền: Bó tay!

Anh T. (nhà ở phường 8, quận 4, TP.HCM) mua một miếng đất tại quận 7. Anh và chủ đất cũng xài chiêu ủy quyền, anh được giữ giấy tờ đất và giấy ủy quyền bán đất. Sau đó, do phải dọn nhà nhiều lần nên anh làm mất hợp đồng ủy quyền. Anh T. đến Phòng Công chứng số 1 nhờ lục lại hợp đồng, trên bản sao hợp đồng đóng dấu của phòng. Vài tháng sau, miếng đất có người mua, anh T. đến phòng công chứng làm hợp đồng mua bán nhưng công chứng viên từ chối giải quyết vì không xuất trình được đủ bản chính các giấy tờ liên quan.

Theo Luật Công chứng, việc làm hợp đồng ủy quyền ở phòng công chứng này nhưng lại làm hợp đồng hủy hợp đồng ủy quyền ở phòng công chứng khác rất dễ dàng. Mà hợp đồng ủy quyền chỉ cần bên ủy quyền đơn phương đến phòng công chứng làm thủ tục hủy thì hợp đồng ủy quyền cũ sẽ hết giá trị. Anh T. nghĩ bản chính hay bản sao đều là một nội dung, chắc công chứng viên này làm khó. Nhưng khi anh đến phòng công chứng khác thì đều nghe trả lời y vậy. Cuối cùng, anh phải nhờ vả người bán đất và phải chịu tốn thêm 50 triệu đồng để ông ta ra công chứng chính thức ký hợp đồng mua bán đất.

Theo Pháp Luật TP.HCM

Cái này theo em là ko đúng vì nếu cần có thể lấy trích lục bản sao từ Phòng Công chứng , không hiểu CC trong đó làm ăn kiểu gì mà lại để như vậy . mất đến 50tr :))

@ Tiện đây em hỏi cụ nào hay buôn bán xe ô tô hiện tượng ủy quyền là rất phổ biến thế nhưng em bị thất lạc giấy ủy quyền , bây giờ làm giấy tờ mua bán viết tay , có xác nhận ở Phường có ok ko ???

Lawyer

Xe máy
Website
www.nlvlaw.com
Cái này Báo nhầm là chắc chắn, thứ nhất: Luật Công chứng chỉ cho phép HỦY ỦY QUYỀN TẠI PHÒNG CÔNG CHỨNG ĐÃ LÀM ỦY QUYỀN ĐÓ; thứ hai: HỦY ỦY QUYỀN PHẢI CÓ CÁC BÊN THAM GIA CÙNG ĐỒNG Ý HỦY, chứ không phải chỉ bên ủy quyền đơn phương hủy là được.

Căn cứ pháp lý: Điều 44, Luật Công chứng
"Điều 44. Công chứng việc sửa đổi, bổ sung, huỷ bỏ hợp đồng, giao dịch
1. Việc sửa đổi, bổ sung, huỷ bỏ hợp đồng, giao dịch đã được công chứng chỉ được thực hiện khi có sự thoả thuận, cam kết bằng văn bản của tất cả những người đã tham gia hợp đồng, giao dịch đó và phải được công chứng. --> Trả lời câu 2 ở trên

2. Người thực hiện việc công chứng sửa đổi, bổ sung, huỷ bỏ hợp đồng, giao dịch phải là công chứng viên của tổ chức hành nghề công chứng đã thực hiện việc công chứng đó. --> Trả lời câu 1 ở trên"

Theo Luật Công chứng, việc làm hợp đồng ủy quyền ở phòng công chứng này nhưng lại làm hợp đồng hủy hợp đồng ủy quyền ở phòng công chứng khác rất dễ dàng. Mà hợp đồng ủy quyền chỉ cần bên ủy quyền đơn phương đến phòng công chứng làm thủ tục hủy thì hợp đồng ủy quyền cũ sẽ hết giá trị.

tienna

Xe buýt
Website
www.newtechcs.com
Cám ơn bác về thông tin rất hữu ích.
Mẫu hợp đồng cc ủy quyền của phòng cc có ok không bác?

3davc_mas

Xe hơi
Cái này Báo nhầm là chắc chắn, thứ nhất: Luật Công chứng chỉ cho phép HỦY ỦY QUYỀN TẠI PHÒNG CÔNG CHỨNG ĐÃ LÀM ỦY QUYỀN ĐÓ; thứ hai: HỦY ỦY QUYỀN PHẢI CÓ CÁC BÊN THAM GIA CÙNG ĐỒNG Ý HỦY, chứ không phải chỉ bên ủy quyền đơn phương hủy là được.

Căn cứ pháp lý: Điều 44, Luật Công chứng
"Điều 44. Công chứng việc sửa đổi, bổ sung, huỷ bỏ hợp đồng, giao dịch
1. Việc sửa đổi, bổ sung, huỷ bỏ hợp đồng, giao dịch đã được công chứng chỉ được thực hiện khi có sự thoả thuận, cam kết bằng văn bản của tất cả những người đã tham gia hợp đồng, giao dịch đó và phải được công chứng. --> Trả lời câu 2 ở trên

2. Người thực hiện việc công chứng sửa đổi, bổ sung, huỷ bỏ hợp đồng, giao dịch phải là công chứng viên của tổ chức hành nghề công chứng đã thực hiện việc công chứng đó. --> Trả lời câu 1 ở trên"

Gửi pác Law!
Thực tế những hợp đồng ủy quyền loại này thường được lập dưới dạng ủy quyền không có thù lao, căn cứ theo quy định của điều 588 BLDS, bên ủy quyền (bên bán) có quyền đơn phương chấm dứt hợp đồng ủy quyền bất kỳ lúc nào miễn là báo trước cho bên được ủy quyền một thời hạn hợp lý. Vấn đề ở đây là việc xác định thế nào là “thời hạn hợp lý” và trong thời hạn này thì bên được ủy quyền có quyền tiếp tục thực hiện hợp đồng ủy quyền?
Ở đây có một điểm cần nói thêm là rất nhiều công chứng viên đã có nhầm lẫn về trường hợp đơn phương chấm dứt một hợp đồng ủy quyền đã được công chứng. Các công chứng viên này viện dẫn điều 44 Luật Công chứng 2006 mà cho rằng việc đơn phương chấm dứt hợp đồng ủy quyền phải được sự chấp thuận của bên kia (bên được ủy quyền) và phải được công chứng. Tuy nhiên, nếu chúng ta xem lại thì thấy rằng khoản 1 điều 44 này chỉ quy định rằng: “Việc sửa đổi, bổ sung, hủy bỏ hợp đồng, giao dịch đã được công chứng chỉ được thực hiện khi có sự thỏa thuận, cam kết bằng văn bản của tất cả những người đã tham gia hợp đồng, giao dịch đó và phải được công chứng”. Ở đây các nhà làm luật, vì bất kỳ một lý do nào, cũng chỉ yêu cầu việc hủy bỏ hợp đồng đã được công chứng phải được sự chấp thuận của bên kia và phải được công chứng. Chúng ta cũng biết rõ rằng hai chế định “hủy bỏ hợp đồng” và “đơn phương chấm dứt việc thực hiện hợp đồng” là hai chế định hoàn toàn khác nhau với hậu quả khác nhau được quy định cơ bản tại điều 425 và 426 BLDS. Vì vậy, việc đơn phương chấm dứt hợp đồng đã được công chứng không cần phải thỏa mãn điều kiện về sự chấp thuận của các bên và công chứng lại.
cái lài hay lắm đó, ối pác giật mình.
các pác vote em nhá.

Chỉnh sửa cuối: