[Funland] Hỏi các cụ về giấy tờ mua bán đất giữa anh em trong nhà với nhau

aotu

Xe hơi
Anh trai em mấy năm trc vay bank đầu tư ko có khả năng chi trả. Anh ấy tính bán nhà trả nợ bank & đi thuê nhà, dư một ít đầu tư.
Lúc đó em quyết định mua lại nhà anh ấy để gia đình anh trai vẫn có chỗ ở & anh ấy có vốn làm ăn. Em chỉ đưa tiền chứ 2 anh em chưa có giấy tờ gì cả. Nhà anh trai em là dạng sổ chung chưa tách đc sổ riêng nên anh ấy bảo em trả tiền & giữ lại 1 phần đến khi ra đc sổ mới phải trả nốt.
Anh trai em thoải mái, 2 anh em cũng tin tưởng ko có vấn đề gì. Ngặt lỗi chị dâu gần như làm ngơ coi như ko biết chuyện tiền nong giữa 2 anh em.
Giờ em muốn ngồi lại nói chuyện với 2vc anh chị em để rõ ràng số tiền em đã đưa cho anh trai & số nợ em còn thiếu. Em muốn chị dâu em kí cáo tránh sau này nói chị ko biết, 2 anh em tự giải quyết với nhau.
Các cụ có mẫu văn bản nào mua bán nhà đất ứng với trường hợp của em thì cho em xin để ngồi lại kí kết với 2vc anh trai ạ. Sau khi kí kết nếu ko ra công chứng thì văn bản có hiệu lực ko ạ?
Em cảm ơn các cụ nhiều!

hamcuare!

Xe container
Hđ mua bán vs công chứng bt chứ cụ!
Ae cứ mất lòng trước đc lòng sau! chưa kể chị e dâu…
Cho ở nhờ cũng phải lưu ý, k sau này nhà mình chưa chắc đã đòi đc vì cái lý ‘k lẽ chú lại đuổi các cháu ra đường?!’

Anhduc73

Xe buýt
Anh chị em ruột làm hồ sơ cho tặng, không phải đóng thuế. Cụ chủ nhờ các chuyên gia ở Phòng Tài nguyên môi trường làm hộ, Mất một chút tiền dịch vụ là OK

aotu

Xe hơi
Anh chị em ruột làm hồ sơ cho tặng, không phải đóng thuế. Cụ chủ nhờ các chuyên gia ở Phòng Tài nguyên môi trường làm hộ, Mất một chút tiền dịch vụ là OK
Trước mắt em chỉ muốn hợp đồng để sau này chị dâu em ko kiếm cớ chứ em vẫn muốn để anh em đứng tên để tiện cho anh ấy giấy tờ cho các con đi học ạ

Langthang_Mercedes

Xe container
Chị dâu từ chối tài sản, anh trai tặng tài sản đó cho cụ. Tất cả đều công chứng rồi sang tên cụ thì đỡ được 2% thuế thu nhập cho anh trai cụ.

Langthang_Mercedes

Xe container
Trước mắt em chỉ muốn hợp đồng để sau này chị dâu em ko kiếm cớ chứ em vẫn mua để anh em đứng tên để tiện cho anh ấy giấy tờ cho các con đi học ạ
Việc bán nhà không ảnh hưởng đến hộ khẩu, các cháu vẫn đi học.

Anh trai cụ vẫn đứng tên nghĩa là chị dâu cụ có 1/2, sau này lật kèo thì đau đầu lắm.

aotu

Xe hơi
Chị dâu từ chối tài sản, anh trai tặng tài sản đó cho cụ. Tất cả đều công chứng rồi sang tên cụ thì đỡ được 2% thuế thu nhập cho anh trai cụ.
Nếu vậy ngoài chị dâu thì các con của anh trai em có cần kí vào giấy tờ ko cụ?

Langthang_Mercedes

Xe container
Nếu vậy ngoài chị dâu thì các con của anh trai em có cần kí vào giấy tờ ko cụ?
Không, các con thì liên quan gì. Mà cho em hỏi sổ chung là sổ gì nhỉ?

Anhduc73

Xe buýt
“ Yêu nhau rào giậu cho kín”. Cụ phải nhớ câu tục ngữ này. Tài sản của anh trai cụ thì vợ anh trai, con anh trai cũng có phần nhé. Nên nhờ chuyên gia làm, lắm chữ ký đấy

aotu

Xe hơi
Không, các con thì liên quan gì. Mà cho em hỏi sổ chung là sổ gì nhỉ?
Anh trai em mua nhà trong 1 dãy nhà gồm 4 căn hộ, 4 căn này chưa tách đc sổ riêng nên anh ấy nói ko lo vì ko có sổ riêng, anh ấy ko cầm cố vay bank đc

Langthang_Mercedes

Xe container
“ Yêu nhau rào giậu cho kín”. Cụ phải nhớ câu tục ngữ này. Tài sản của anh trai cụ thì vợ anh trai, con anh trai cũng có phần nhé. Nên nhờ chuyên gia làm, lắm chữ ký đấy
Câu con anh trai cũng có phần là không đúng đâu, anh trai chết thì nó mới có phần, sống nhăn thì chả có j đâu.

Langthang_Mercedes

Xe container
Anh trai em mua nhà trong 1 dãy nhà gồm 4 căn hộ, 4 căn này chưa tách đc sổ riêng nên anh ấy nói ko lo vì ko có sổ riêng, anh ấy ko cầm cố vay bank đc
Việc này phức tạp ngoài khả năng hiểu biết của em. Nhưng em đồ rằng nếu không ra pháp luật đàng hoàng thì sau này chị dâu lật kèo là cụ cửa dưới, nhất là khi giá trị nhà tăng mấy lần trong những năm tới.

aotu

Xe hơi
Câu con anh trai cũng có phần là không đúng đâu, anh trai chết thì nó mới có phần, sống nhăn thì chả có j đâu.
Cho em hỏi thêm, với kiểu mua bán như trường hợp của em ở bên ngoài khi phát sinh chi phí ra sổ đỏ sau này thì thường bên mua hay bến bán chịu chi phí này ạ?

3077

Xe container
Vc người ta còn sống thì các con liên quan gì mà ký, cụ bán đất có gọi con đang đi học tới ký k

Langthang_Mercedes

Xe container
Cho em hỏi thêm, với kiểu mua bán như trường hợp của em ở bên ngoài khi phát sinh chi phí ra sổ đỏ sau này thì thường bên mua hay bến bán chịu chi phí này ạ?
Nếu là bên ngoài thì do đàm phán thôi, mà biết bao nhiêu tiền làm sổ nhỉ. Người bán xong lấy tiền đi rồi thì cụ phải đi làm sổ chứ ai làm. Cụ giữ lại được đồng nào thì có đồng ấy, sau phát sinh thì bù vào. Là em em không mua nhà giấy tờ như này, hoặc bắt buộc phải mua (kiểu xiết nợ) thì đành chịu.

3077

Xe container
Do thoả thuận chứ cụ, nhưng thường e thấy bên mua chịu phí sang tên, bên bán chịu thuế tn

Langthang_Mercedes

Xe container
Vc người ta còn sống thì các con liên quan gì mà ký, cụ bán đất có gọi con đang đi học tới ký k
Có vài kiểu đất đai cả lò phải ký đấy, loại sổ cấp cho Hộ Gia đình thời lâu lắm rồi.

Langthang_Mercedes

Xe container
Do thoả thuận chứ cụ, nhưng thường e thấy bên mua chịu phí sang tên, bên bán chịu thuế tn
Thực ra do nhà nước qui định nhưng hai bên có thể thoả thuận khác. Tuy nhiên trường hợp này là sổ chung, có tách được hay không còn chưa biết thì chi phí là không xác định được.

aotu

Xe hơi
Nếu là bên ngoài thì do đàm phán thôi, mà biết bao nhiêu tiền làm sổ nhỉ. Người bán xong lấy tiền đi rồi thì cụ phải đi làm sổ chứ ai làm. Cụ giữ lại được đồng nào thì có đồng ấy, sau phát sinh thì bù vào. Là em em không mua nhà giấy tờ như này, hoặc bắt buộc phải mua (kiểu xiết nợ) thì đành chịu.
Lúc đó em thấy thương các cháu phải đi ở nhà trọ nên mua. Xét về mặt đầu tư thì ko sáng suốt cụ ah.

Langthang_Mercedes

Xe container
Lúc đó em thấy thương các cháu phải đi ở nhà trọ nên mua. Xét về mặt đầu tư thì ko sáng suốt cụ ah.
Em nghĩ nên sòng phẳng, cụ nên làm dứt điểm với anh chị rồi cho các cháu ở là bình thường. Việc này cụ ra phòng công chứng mà hỏi, hoặc kiếm luật sư trả phí tư vấn cho họ. Trong trường hợp không công chứng được thì mua bán bằng vi bằng, mặc dù pháp lý không cao lắm nhưng trong gia đình vậy cũng tạm ổn.