[VHGT & ATGT] hỏi anhem về biển phân làn đường 5 và nội thành HN

dangtranuy

Đi bộ
hôm vừa rồi mình có đi trên tuyến đường bùng binh gần kia longbien- hưng yên...
đi đến đoạn rẽ về BN-BG-HN :
nhưng mình đi thẳng đến đoạn xuống hưng yên...do đông người đỗ trước đèn đỏ nên mình không biết hướng đi trong cùng là chỉ rẽ trái hay là được đi thẳng nên đang đi mjh rẽ sang làn đường giữa bị xxx bắt...
đi sai làn đường dành cho xe tải...
có lần đi trong nội thành thì bà chị cứ bảo đi làn đường jua...
vậy cho mình hỏi dựa vào cơ sở nào để đi...nếu trên tuyến đường mình đi không có biển báo thì biết đi như thế nào...
hoặc nó treo biển chỉ dẫn ở đầu đường mà mình rẽ vào đường đó,ở đoạn jua mà nó treo biển báo ở đoạn đầu đường thì đi như thế nào...

ngungo thien ly

Xe container
Chắc lại do cái biển gộp phân làn đường cắm bên phải lề đường, sao không treo lên giá cao cho dễ quan sát để lái xe thực hiện luật cho dễ, hay có ẩn ý gì khi cắm biển vậy thì nhà em chịu.
Cụ Quyềnh hôm qua vừa bức xúc gì mà mất bằng vậy, hay vụ biển ở HD à

Bopbi_hsgs

Xe container
hôm vừa rồi mình có đi trên tuyến đường bùng binh gần kia longbien- hưng yên...
đi đến đoạn rẽ về BN-BG-HN :
nhưng mình đi thẳng đến đoạn xuống hưng yên...do đông người đỗ trước đèn đỏ nên mình không biết hướng đi trong cùng là chỉ rẽ trái hay là được đi thẳng nên đang đi mjh rẽ sang làn đường giữa bị xxx bắt...
đi sai làn đường dành cho xe tải...
có lần đi trong nội thành thì bà chị cứ bảo đi làn đường jua...
vậy cho mình hỏi dựa vào cơ sở nào để đi...nếu trên tuyến đường mình đi không có biển báo thì biết đi như thế nào...
hoặc nó treo biển chỉ dẫn ở đầu đường mà mình rẽ vào đường đó,ở đoạn jua mà nó treo biển báo ở đoạn đầu đường thì đi như thế nào...
Đi ở ngoài nội thành thì cụ phải để ý các biển báo thôi, xem có biển phân làn theo phương tiện (biển 412) không, đến gần các nút giao cắt thì để ý xem có biển 411, vạch kẻ đường số 1.18 (vạch các mũi tên chỉ các hướng đi/rẽ tại các giao cắt) không; Nhiều chỗ vừa có biển 412 đến gần giao cắt thì có biển 411 hoặc không có biển 411 mà chỉ có vạch kẻ đường số 1.18 thôi, những chỗ như thế còn phải xử lý như thế nào (chuyển làn hay không chuyển làn) cho hợp lý là cả một vấn đề (chủ đề này các cụ trên này đang bàn mãi vẫn chưa xong);
Trong nội thành thì không phải cứ thấy đèn đỏ là đi làn giữa đâu (nhiều chỗ phân làn oto bên trái, xe máy bên phải cụ mà rẽ sang làn bên cạnh là còn bị phạt lỗi đi sai làn nữa), cụ phải để ý xem đường có phân làn không, có biển 411 và vạch kẻ 1.18 không; Thường là nếu có vạch kẻ 1.18 thì đèn đỏ treo phía trên gồm 2 cái, một cái dành cho đi thẳng, một cái dành cho hướng rẽ và đồng hồ đếm ngược cũng không đồng mức.

Chỉnh sửa cuối:

orcnet

Xe hơi
Bức xúc quóa ! Muốn tuân thủ luật cũng không xong.

phuonghuongngoc

Xe container
Vạch sơn dành riêng cho làn rẽ trái đã bị xoá rồi các cụ nhé.

phutrong_nguyen

Xe tăng
Trên mấy khúc đg 5 e thấy làn ngoài cùng bên trái cơ bản đã vẽ thêm mũi tên cho phép đi thẳng, cơ mà theo nhịp đèn rẽ trái mà cụ nào đi thẳng (đènhướng đi thẳng đang đỏ) thì cụ đó sẽ dính quả cản chở hướng đi phương tiện ưu tiên khác :)

dibkhongve

Xe tải
Đường 5 đi như ma trận, cụ nào ít đi sẽ gặp rất nhiều khó khăn. Tuy nhiên việc phân làn theo phương tiện trên tuyến đường 5 hiện nay đang được xxx hiểu theo các biển không đúng quy chuẩn 41. Vì vậy cụ nào rắn thì buông mà mềm thì mất xèng. Mời cụ chủ sang bên "Tình huống trên đường" đang có mấy thớt về đường 5.