[Funland] Học trung cấp nghề + văn hóa có nên ko?

butchidentrang

Xe tải
Em lập tus này để cụ mợ cùng nhau nêu quan điểm và review các trường đào tạo nghề uy tín, các ngành nghề có triển vọng trong tương lai cho lũ nhóc khi ko đi theo con đường thẳng nhé ạ.
Em vốn học trường chuyên lớp chọn suốt những năm tháng phổ thông nhưng tới con cháu mình thì mới thấy có thêm hệ này, mới có cơ hội học hỏi tìm hiểu về những năng khiếu, tố chất riêng của mỗi cá thể, cũng ko thể cưỡng cầu, cố chấp được, lựa chọn thế nào thì vẫn phải phụ thuộc vào kinh tế gđ và năng lực, tố chất của trẻ.

Nov

Xe điện
Nhất nghệ tinh, nhất thân vinh, các cụ xưa dạy thế ạ.

beSuSu

Xe điện
Em lập tus này để cụ mợ cùng nhau nêu quan điểm và review các trường đào tạo nghề uy tín, các ngành nghề có triển vọng trong tương lai cho lũ nhóc khi ko đi theo con đường thẳng nhé ạ.
Em vốn học trường chuyên lớp chọn suốt những năm tháng phổ thông nhưng tới con cháu mình thì mới thấy có thêm hệ này, mới có cơ hội học hỏi tìm hiểu về những năng khiếu, tố chất riêng của mỗi cá thể, cũng ko thể cưỡng cầu, cố chấp được, lựa chọn thế nào thì vẫn phải phụ thuộc vào kinh tế gđ và năng lực, tố chất của trẻ.
học nghề rồi đi làm nghề mới là con đường thẳng.
học Đh có khi lại là cái gì đó...

vkthang

Xe container
Học kém thì hết cấp 2 lên cấp 3 cho đi học trường nghề luôn ra đời có việc mà làm phù hợp với tư duy đầu óc kém cụ ạ. Đú lên học cấp 3 xong thi chẳng đỗ trường nào lại đi học nghề thì muộn mất mấy năm.

butchidentrang

Xe tải
Học kém thì hết cấp 2 lên cấp 3 cho đi học trường nghề luôn ra đời có việc mà làm phù hợp với tư duy đầu óc kém cụ ạ. Đú lên học cấp 3 xong thi chẳng đỗ trường nào lại đi học nghề thì muộn mất mấy năm.
Quan trọng nhất vẫn là môi trường, có bạn bè chăm ngoan, có chí phấn đấu mới đỡ lo cụ ạ. Lựa sai thì coi như hỏng nhất là đứa dễ bị tác động từ phía ngoài

vkthang

Xe container
Quan trọng nhất vẫn là môi trường, có bạn bè chăm ngoan, có chí phấn đấu mới đỡ lo cụ ạ. Lựa sai thì coi như hỏng nhất là đứa dễ bị tác động từ phía ngoài
Nếu đã dễ tác động thì học đâu chẳng thế cụ, trong trường tốt ra cổng trường bạn xấu hô phát theo luôn :)) . Con mình mình phải hiểu mà định hướng thôi cụ à.

vuitinhhn

Xe tăng
tư duy nó khác chứ cụ, học được cứ học đã

NNS

Xe ngựa
nên hay ko thì phải tự đánh giá xem có phù hợp với mỗi cháu, mỗi hoàn cảnh, mỗi thực trạng học hành chứ đổ đồng sao đc mà cụ hỏi.
thường thì ko học được thì phải chấp nhận chân tay thôi

haivina

Xe điện
Hệ kiểu này có cũng phải 20 năm rồi mà bác. Vẫn nên người tốt.

ah99x6

Xe điện
Ngày xưa e nhớ 95, 96 có món hướng nghiệp. Hè là đi học may, học đánh máy chữ, học làm bản mạch điện tử bằng bìa... cũng hay phết ạ.

QD092000

Xe điện
Học đh xong chạy xe công nghệ nó phì à.

butchidentrang

Xe tải
Nếu đã dễ tác động thì học đâu chẳng thế cụ, trong trường tốt ra cổng trường bạn xấu hô phát theo luôn :)) . Con mình mình phải hiểu mà định hướng thôi cụ à.
Đứa có bản lĩnh thì khác nhưng nhiều khi môi trường tác động cũng dễ bị cuốn theo lắm nhất là thời nay nhiều thứ dễ bị thu hút hơn cụ ạ. Con nhà e học thì ko kém nhưng phải tội lười quá, nó đặt mục tiêu chỉ cần khá là tốt rồi ko cần hơn nên chả chịu cố gắng gì, còn ước mơ sau làm game thủ kiếm ăn 🤣

• Vodka
Reactions: Tnl

Tony_Le

Xe container
Thế giới có lâu rồi, ở ta với mục tiêu phổ cập Đại học nên có hơi muộn và phụ huynh trước nay toàn nghĩ con mình là thiên tài nên bỏ qua thôi.

vdtours

Xe lăn
Website
www.youtube.com
nên hay ko thì phải tự đánh giá xem có phù hợp với mỗi cháu, mỗi hoàn cảnh, mỗi thực trạng học hành chứ đổ đồng sao đc mà cụ hỏi.
Đầu óc đỡ chân tay, đầu óc đã không đỡ được chân tay thì phải dùng chân tay thay đầu óc thôi.

butchidentrang

Xe tải
Vâng lao động sao miễn lương thiện ko phạm pháp là được, e thì vẫn định hướng phải học để lấy cái tư duy và có nền tảng với gần người giỏi hơn mình ko bổ dọc cũng bổ ngang. Ko làm được việc trí óc thì đôi tay phải khéo léo chứ ko thể mang sức khỏe ra bán mãi được, già ko còn sức là chết đói. Ko giỏi mà ko có chí nữa thì chết, độ tuổi cấp 2 ẩm ương nhức hết cả đầu

AcMilan90

Xe tăng
Em đã tư vấn cho nhiều nhà là con học không tốt thì tốt nhất tìm một nghề phù hợp với con cho con học ngay từ khi hết cấp 2.

Có nhà con chỉ thích nấu ăn và học nấu ăn nhưng bắt nó học, nhìn nó học mà tội nghiệp làm sao. Nhưng cho nó vào bếp nấu ăn nó chuyên tâm, chăm chú. Vậy mà vẫn bắt học, thấy học kém lại bắt đi học thêm lên xuống. Khổ cả nó và cả nhà.

Ngay con chị vợ nhà em, em đã tư vấn nếu nó thích thì chỉ cần thi hết cấp 3 xong cho nó đi học nghề luôn. Nhưng cuối cùng lại cho đi học đại học xong sau 2 năm lại nghỉ và đi học nghề. Như vậy phí mất 2 năm đại học cùng mấy năm cấp 3 đi ôn luyện.

Ngưỡng mộ nhất ông anh chơi cùng em, từ khi con 10 tuổi thấy con thích thể thao và có năng khiếu thì ông ý đã tập trung toàn bộ cho con học và chơi. Đến giờ đã có thành tựu nhất định rồi.

Kiabuoisang

Xe container
“khi ko đi theo con đường thẳng..” chứ không phải là “khi không thể thi đỗ được vào cấp III…” à cụ :-?

Nowherelands

Xe tăng
Các cụ nên bình tĩnh, các cháu hết lớp 9 mới có 15 tuổi, còn quá nhiều thứ có thể thay đổi được ở cấp 3. Vội vàng gì 3 năm, hết cấp 3 cũng mới 18 tuổi khi đấy học nghề hay học gì để vào đời cũng còn sớm chán.
Trường hợp 1 đưa cháu em, thi vào cấp 3 chưa được nổi 20 điểm kể cả Toán + Văn nhân hệ số 2, đành học cấp 3 dân lập làng nhàng. Nhưng vào cấp 3 ý thức nó thay đổi chịu nghe bố mẹ và chịu khó học thêm. Cuối cùng vẫn vào được TMU năm nay sang năm thứ 3 rồi đấy.

caisua

Xe lăn
Hầu như đứa trẻ nào cũng có tính ganh đua, vào môi trường học thì ganh học mà toàn bọn phá thì đua phá, tùy theo bọn nào đông hơn, cụ liều thì đưa vào trường nghề rồi định hướng thôi

chichbong08

Xe buýt
Lao động nghề chưa bao giờ là không quan trọng, kể cả khi trình độ phát triển quốc gia đã ở mức cao.
Với làn sóng AI tác oai tác quái trong ít nhất chục năm nữa, lao động nghề mới là bền vững, ít bị mất việc.
Vấn đề cần giải quyết ở VN là:
1. Thay đổi định kiến xã hội rằng lao động nghề là thấp kém, ít cơ hội. Ở Đức, nó chỉ bị gắn mác tư duy hàn lâm hạn chế.
2. Cho doanh nghiệp tham gia trực tiếp vào khâu tư vấn, hướng nghiệp, đào tạo người học từ rất sớm.
3. Cung cấp thông tin nhu cầu và xu hướng phát triển thị trường lao động nghề, lấy số liệu trực tiếp từ doanh nghiệp.
4. Đa dạng hóa và chuyên nghiệp hóa hệ thống thi cử chứng nhận tay nghề. Khi đã tiêu chuẩn hóa tầm mức quốc gia, các bằng sắc này sẽ tự nhiên trở thành tiêu chuẩn tuyển dụng, bổ nhiệm, trả lương, quy đổi/chuyển đổi.
5. Thường xuyên tổ chức các cuộc thi khuyến khích, tôn vinh tay nghề. Doanh nghiệp có nhu cầu chắc chắn sẽ quan tâm tài trợ.