[Funland] Học phí đại học tăng mạnh

xe_c@ng_h@i

Xe buýt

Như tiêu đề học phí tăng từ 43~97% học xong ko xin đc vc. Hết sgk cải cách giờ tới tăng học phí.

lộc _ vừng

Xe buýt

Như tiêu đề học phí tăng từ 43~97% học xong ko xin đc vc. Hết sgk cải cách giờ tới tăng học phí.
Tăng học phí em thấy không đáng sợ bằng học ra trường không có việc làm ,làm không đúng chuyên môn hoặc thất nghiệp

NNS

Xe ngựa
hình như tăng nhưng vẫn rẻ hơn.... mầm non tư :))
nên với con nhà nghèo thì phải nỗ lực học, học bổng, hay làm thêm, nn có chính sách hỗ trợ vay bank cho hs chứ ko thể giữ mãi cái học phí rẻ mạt, rẻ quá thành ra ăn cơm bao năm chả học đc chữ mẹ nào ra hồn.
như thời em ngày xưa, tốt nghiệp Đh dốt hơn lúc ... mới vào=))

lộc _ vừng

Xe buýt
nên với con nhà nghèo thì phải nỗ lực học, học bổng, hay làm thêm, nn có chính sách hỗ trợ vay bank cho hs chứ ko thể giữ mãi cái học phí rẻ mạt, rẻ quá thành ra ăn cơm bao năm chả học đc chữ mẹ nào ra hồn.
Rẻ quá đâm ra bạn nào cũng cố vào học không cần biết định hướng đầu ra sẽ như nào hả cụ

NNS

Xe ngựa
Rẻ quá đâm ra bạn nào cũng cố vào học không cần biết định hướng đầu ra sẽ như nào hả cụ
cũng là 1 lí do cụ ạ, nói thực nhiều nhà xem trường đh như nhà gửi trẻ ý chứ chả phải nghề ngỗng, để con lông bông sợ nghiện nên nhét bừa vô đâu đó.

lộc _ vừng

Xe buýt
cũng là 1 lí do cụ ạ, nói thực nhiều nhà xem trường đh như nhà gửi trẻ ý chứ chả phải nghề ngỗng, để con lông bông sợ nghiện nên nhét bừa vô đâu đó.
Em thấy cũng nhiều chỗ ông trình độ cao đẳng chuyên môn thấp lãnh đạo ông đại học miễn là có ô to chỉ cần cái bằng là được cụ cần gì giỏi

NNS

Xe ngựa
Em thấy cũng nhiều chỗ ông trình độ cao đẳng chuyên môn thấp lãnh đạo ông đại học miễn là có ô to chỉ cần cái bằng là được cụ cần gì giỏi
à cái này thuộc phạm trù khác cụ nhé, e ko bàn ở đây

Xehoa2022

[Tịch thu bằng lái]
Tăng nữa vào thế vẫn thấp nhé, đòi như tư bẩn à, còn khuya :))

Rivers

Xe container
Ngày xưa mấy trường kỹ thuật như BK, Xây dựng, Giao thông v.v.. vào chỉ có học với học lại ra bã chứ làm gì có ra ngu hơn vào hả cụ :D

tieunhupha

Xe điện
Hết bao cấp rồi nên phải chấp nhận theo kinh tế thị trường thôi, cháu nào giỏi cũng có tí học bổng hỗ trợ kèm làm thêm nên cũng sẽ có trải nghiệm sớm.

TN1805

Xe điện

Kinh doanh giáo dục luôn thịnh :))

edc

Xe lăn
Tăng học phí đồng nghĩa với việc người dân thu nhập thấp bị hạn chế tiếp cận giáo dục ĐH, nhưng sẽ làm tăng chất lượng đầu ra SV. Vấn đề cần làn rõ là tăng Học phí nhưng Chất lượng SV sau khi học xong có tăng hay không lại chưa có câu trả lời thoả đáng.

momoyama68868

Xe điện
Lại giật tít câu view.
Chả đâu như cái xứ mình, học phí mấy trường quốc tế gỉa cầy, tư thục mầm non, tiểu học cũng mấy trăm triệu một năm.
Trong khi đó, Đào tạo Y Dược như mấy trường Y, Dược công lập top đầu mà vẫn chỉ được thu học phí có 14tr500k/năm.
Phi lý vô cùng :(( :((
Muốn có chất lượng đào tạo tốt mà mức thu học phí cho khối sức khỏe ngành cần đầu tư nhất, lại cho thu học phí rẻ mạt như vậy làm sao giữ nổi giảng viên, trường tư, bệnh viện tư, doanh nghiệp họ sẽ lôi kéo hểt nhân tài.
Lại được cái bộ dục vừa tè vừa run, dân túy quá đà, chỉ lo giữ uy tín của bộ. Đang bị lùm xùm mấy vụ SGK muốn được yên ổn nên hài lòng dư luận bằng cách trì hoãn tăng học phí.
Mà nói cho chính xác là bước đầu các trường thu đúng, thu đủ cái chi phí đào tạo thực.
Nghị định 81 của chính phú có hiệu lực từ năm học trước, ông bộ dục kiến nghị chính phủ không áp dụng, chưa cho thực hiện..Năm nay các trường vừa kiến nghị điều chỉnh thì lại bắt đầu dập chăng :(
Chả hỉu ông bổ chửng bộ dục ổng nghĩ gì nữa.

Một số cm nói học phí tăng giảm cơ hội tiếp cận giáo dục đại học là chưa chính xác nhé. Nghị định 81 này hiện nay và các NĐ cũ đều có chính sách miễn, giảm học phí cho con em hộ nghèo, hộ chính sách, hộ khó khăn, thực tế hiện nay số tiền này được hỗ trợ từ NS rất lớn không ít nhé. Cả chế độ vay không lãi suất cũng có.

Chỉnh sửa cuối:

rongauto

Xe điện
Website
www.erp-ketoan.com
Rẻ là rẻ hơn thế nào, trông trẻ mất công mất sức lại còn nguy hiểm ức chế hơn. Đại học rẻ phải 3-5tr, còn tư thục bình thường 1-2,5tr thôi cụ (ko tính tiền ăn)
vào đh trường tốt vẫn khó đấy, ko đơn giản đâu. Học xong cũng không phải là kém, giờ các cháu học xong cũng lẹn hơn 20 năm trc nhiều

Chắc nghe thông tin trường THPT VN- Phần lan, là trường công lập trực thuộc đại học Tôn Đức Thắng tuyển 1 lớp 10/24 cháu, học phí 520tr/năm thì mấy cụ chửi bằng chết.

Xuân Bách

Xe buýt
Cái này thả nổi kiểu kinh tế thì hay. Trường chất lượng thì học phí cao. Trường chất luọng kém thì học phí thấp. Muốn tuyển được sinh viên chất luọng cao và thu được học phí cao thì phải tăng được chất lượng thôi

harrynh

Xe container
Công nhận học phí ĐHQG thấp thật, em xem 4 năm có hơn 200tr, mk tính ra mỗi hk có 25 tr, trong khi học phổ thông Vin đã xấp xỉ 10tr/ 1 tháng, mà đh thì toàn giáo sư, tiến sĩ, thạc sĩ giảng dạy.
Cụ trên bảo Dược mà 14.5tr/ 1 năm có chính xác ko đấy ạ, hic, thế thì ko nên trách ngành dược nước nhà ko sx đc thuốc tốt.

banmotnucuoi

Xe lăn
Ngày xưa mấy trường kỹ thuật như BK, Xây dựng, Giao thông v.v.. vào chỉ có học với học lại ra bã chứ làm gì có ra ngu hơn vào hả cụ :D
Em ko đánh giá mình ngu đi hay giỏi hơn nhưng mấy năm đại học thì các kỹ năng mềm như rượu chè cờ bạc chắn cạ yêu đương Thành thạo phết