[Funland] Hoàng Cao Khải - Tên tay sai khét tiếng của thực dân Pháp.

neomatrix

[Tịch thu bằng lái]
trường đảng Nguyễn Aí Quốc (phân hiệu 2 thì phải) ngày xưa cũng lấy lại một khu nhà của ông Khải này ở Tây Sơn, em nhớ hồi bé có đoàn phim hình như là quay phim Thăng long đệ nhất kiếm còn vào đấy dựng cảnh quay phim.

katenguyen

Xe điện
trường đảng Nguyễn Aí Quốc (phân hiệu 2 thì phải) ngày xưa cũng lấy lại một khu nhà của ông Khải này ở Tây Sơn, em nhớ hồi bé có đoàn phim hình như là quay phim Thăng long đệ nhất kiếm còn vào đấy dựng cảnh quay phim.
Cậu của mẹ em có điền trang là phần lớn công viên Thanh Nhàn ngày nay. Công nhận ngày xưa các cụ giàu quá :D

Ghebango123

[Tịch thu bằng lái]
Dân Nghệ vốn ít khoa trương, ăn uống tiết kiệm,, vì ảnh hưởng Nho giáo rất nặng, văn hóa dòng mạnh mẽ, sao lại đẻ ra tay này, đến cái nhà mồ cũng phải to chà bá như thế. Người Nho giáo thì đâu dám làm thế, mộ mình đặt trong khu của dòng họ theo thứ tự, mộ tổ tiên như nào thì mộ mình như thế. Chỉ có ai tự sát, mới bị cấm chôn trong nghĩa trang dòng họ.

>Như vậy em đoán, Hoàng Cao Khải đã bị dòng tộc khai trừ, biết trước không được chôn trong nghĩa trang dòng họ nên mới hành xử như vậy. Em nghĩ là chính xác 90%.

IP man

Xe lăn
Thế chủ thớt là thằng ăn cắp.
Vừa ăn cắp, vừa la làng.

Vào thấy tranh cãi không đâu , việc gì phải mở Thêm thớt trong khi đang có thớt Tôn Thất Thuyết, thôi cháu trẻ người non dạ , đừng chấp làm gì , chẳng thớt nào ra thớt nào cả , rối tung !
Vâng, nội dung thì kém nhưng mà được cái tăng tương tác. Chắc mục đích của bạn ý là như vậy.

Sailor

Xe tăng
Bác sĩ Yersin, vị bác sĩ hàng đầu của Pháp đang truyền đạt nền y học tân tiến cho người Việt.

View attachment 5513819
View attachment 5513829

Hội họa theo phong cách châu Âu.

View attachment 5513818

Giáo viên vật lý đều là những nhà vật lý xuất sắc từ viện hàn lâm, khoa học, của nước Pháp.

View attachment 5513824

Các bà khi xưa từ nhỏ đã được Pháp dậy cho lối sống hiện đại. Phụ nữ là bình đẳng và được tôn trọng, người đàn bà cũng có tôn nghiêm. Nam sinh đi học lớp vỡ lòng đã được dậy là phải yêu quý phụ nữ, đừng đánh học dù chỉ bằng một cành hoa. Đó mới là người đàn ông văn minh.

View attachment 5513838
Ôi cụ có các bức ảnh hiếm quá, quan điểm thì có thể khác nhau nhưng tư liệu như thế này thì quý quá. Mong cụ tiếp tục trình bày quan điểm và post thêm tư liệu nhé. Đàn ông hấp dẫn ở chỗ có chính kiến rõ ràng và biết cách trình bày bảo vệ chính kiến ấy.

Of.NguyenLinh

Xe ngựa
Website
1z-vietnam.com
Vừa ăn cắp, vừa la làng.

Vâng, nội dung thì kém nhưng mà được cái tăng tương tác. Chắc mục đích của bạn ý là như vậy.
Bạn ấy còn trẻ, các cụ bỏ qua đi mà

bhld

Xe đạp
Thiết nghĩ cụ không nên có cái nhìn quá cực đoan. Người pháp đúng là quân giặc cướp. Nhưng ngược lại , phải công nhận họ khai hóa nền văn minh đương đại cho cả 1 dân tộc. Từ điện đường trường bệnh viện , các TP lớn đều 1 tay họ gây dựng. Hàng loạt các danh nhân Việt đều 1 tay họ đào tạo mà ra cả. Ko có họ, dân tộc Việt chắc còn u mê tăm tối không biết đến đâu nữa. Cái gì họ làm đc nên công nhận.
Còn hai ng phụ nữ vứt tiền xu như này thì chẳng có gì đáng ngạc nhiên vào thời điểm đó. Không nên dùng tư duy hiện đại áp dụng vào đầu thế kỷ 19. Lúc đó e là xả thế giới nó là như vậy. Con người mới bắt đầu văn minh lên đc sau thế chiến 2.
Ngay cả bh cảnh chen lấn giành giật còn kinh khủng hơn như này vẫn sảy ra thường xuyên diễn ra tại Việt Nam Vậy thì làm sao trách cứ những clip đầu thế kỷ 19 đc chứ.
Về thớt thì lăng HCK trong ảnh là lăng mộ giả ko ai biết HCK đc chôn chỗ nào. Vì khi còn sống ông ta gây quá nhiều tội ác . Nên sợ sau này bị quật mồ.
Không có người Pháp thì Việt Nam sẽ phát triển mạnh hơn thế này nhiều. Trong các dân tộc dùng chữ Hán có Việt Nam và Mông Cổ bỏ hoàn toàn chữ Hán. Đây là 2 dân tộc nghèo nhất trong khối đồng Văn ( Nhật, Hàn, Đài, TQ, Hongkong,). Cơ sở hạ tầng các nước đồng văn vẫn phát triển ầm ầm mà không cần sự ban ơn của ai cả! Người Việt hiện tại phần lớn còn không đọc nổi chữ trong gia phả! ( Không tính các tahnhf phần mất gai phả hoặc gốc bần nông mù chữ nhiêù đời)

vừa đi vừa láii

Xe container
Bác IP man không bao giờ bỏ qua cho cháu đâu bác ơi.
Bác Chauthanh11 là người rộng lượng nên sẵn sàng bỏ qua, còn bác IP man thì quên chuyện bỏ qua đi nhé.
Mợ mở thớt yêu cầu cụ IP man bỏ qua đi, cụ ấy không vào thớt này nữa đâu ;))

Sailor

Xe tăng
Cảm ơn cụ đã bổ sung kiến thức cho nhà cháu ạ, tiếc là nhà cháu hết riêu rồi, xin khất nợ cụ ạ.
Đúng ra, khi đặt tên đường, nhà nước đên để 1 tấm biển nhỏ ghi khái quát thân thế, sự nghiệp...nhân vật thì hay quá.
Có ~ tên đường mà dân chả biết các ông này là ai, có chiến công ntn, ví dụ: Huỳnh Văn Bánh, Đoàn Văn Bơ, Nguyễn Văn Đâu...
Cụ có avatar quàng thượng đáng yêu quá đi mất.
Đúng là quàng thượng nhà người ta không bao giờ làm mình thất vọng ha ha. Quàng thượng nhà em chỉ thích lim dim

MotoG

Xe tăng
Là phụ nữ, còn trẻ tuổi thì không nên có tâm tư tưởng hận thù như thế.

IP man

Xe lăn
Việc mở thớt là vô ích bác ạ.
Mấy khi bác IP man tóm được cháu phạm lỗi, đời nào bác ấy chịu bỏ qua.
Bỏ qua hay không tính sau, nhưng yêu cầu cháu không tag tên, ko quote bài, không réo gọi chú nữa nhé. Mất công xem thông báo bởi những việc nhảm nhí.

endz

Xe buýt
Bạn Jochi từ hồi đầu quân cho cty môi giới tiền điện tử,
có bị ép doanh số ko mà ngày càng hoạt náo tệ :x

Chứng, Vàng với Ngoại tệ.. sóng ko to như vẫn có mà bỏ rồi sao để đi buôn lịch sử vậy :)

Jochi Daigaku

Vũ Trụ
Người OF
Cháu không bao giờ tag chú IP man nữa ạ, và cũng yêu cầu chú IP man không tag cháu, không quote còm của cháu.
Còn chú IP man có thể tiếp tục nói cạnh khóe cháu thì không sao ạ, chú IP man cứ cạnh khóe thoải mái ạ.

TÀU NGẦM NỔI

Xe container
Trước em cũng thấy có thiện cảm với mợ chủ thớt, tuổi trẻ, có học thức, chịu khó tìm hiểu. Nhưng qua thớt này thiện cảm mất gần hết,vì có vẻ bạn này hiếu thắng và còn hơi xấc xược. Tranh cãi ở thớt nào đó, xong giật 1 cái tít rất kiểu gây war, xong vào nói mở thớt theo ủy quyền của cụ Châu Thanh nào đó. Quan điểm, tranh luận thì có thể khác nhau, thậm chí đối lập nhau nhưng chơi kiểu như bạn chủ thớt này mình thấy phản cảm.
Rảnh quá ấy mà.
Ngoài mạng ảo, mọi người còn đời thực. Trong cõi mạng ảo ngoài chém gió về lịch sử còn tranh thủ xem JAV, lên thăm trời đất, dạo chơi ngắm xe sang...Do đó khi mợ ấy 1 mình độc thoại bằng các tư liệu google rồi suy diễn cảm tính, k ai đáp lại thì ngày càng chìm sâu vào trạng thái đắc thắng.
Nghe mợ ấy bảo trận công đồn Mang Cá thì nửa đêm là tấn công, hôm sau Pháp tấn công lại thì quân nhà Nguyễn là bên phòng ngự đủ hiểu là k hiểu gì về quân sự. Lại đòi dạy khôn Pháp k đánh thẳng Huế mà chọn Đà Nẵng là sai lầm. (cả Pháp hay Mẽo sau này đều chọn ĐN, bây giờ VN cũng phòng ngự dày đặc ở đây)
Tiền ảo, đa cấp, mợ ấy cũng rất chịu khó. Cũng k hiểu mợ ấy phân bố thời gian ntn. Chứ tầm tuổi mợ này trong đầu em ngoài công việc chỉ nghĩ đến tụ tập bạn bè và hẹn hò với gái, tranh thủ từng tí cơ hội để xyz.

duongvubkac

Xe tải
Website
shopee.vn
Mợ du học sinh sử dụng khá nhiều kĩ năng phản biện kiểu âu, giống như vụ Trăm và Bi tranh luận hôm trước.
Nhiều cụ trong này lớn tuổi ảnh hưởng văn hóa á đông ăn sâu không thể tiêu hóa nổi.
Không bàn đúng sai, nhưng về kĩ năng tranh luận cái nào tiên tiến, thuyết phục hơn thì thực tế đã trả lời...
Trường giang sóng sau đè sóng trước là quy luật tất yếu cần loại bỏ tư duy đông á bệnh phu "trứng khôn hơn vịt"

Jochi Daigaku

Vũ Trụ
Người OF
Bạn Jochi từ hồi đầu quân cho cty môi giới tiền điện tử,
có bị ép doanh số ko mà ngày càng hoạt náo tệ :x
Chứng, Vàng với Ngoại tệ.. sóng ko to như vẫn có mà bỏ rồi sao để đi buôn lịch sử vậy :)
Bị ép doanh số thì làm sao rảnh mà đọc sách sử bác ơi.
Tại vì cháu vẫn lãi mà rảnh quá nên tham gia thớt sử ạ.