Hải Phòng Hoa Tam giác mạch, nhà Phòng có máu?

Thần Tài

Xe điện
Cuối tháng 10, đầu tháng 11 là mùa hoa Tam giác mạch, mà đẹp nhất ở Hà Giang.

Chú ý kiểm tra thông tin thời điểm tam giác mạch nở rộ để có được một chuyến đi “no mắt” và đủ đầy về màu sắc. Thông thường hoa sẽ nở rộ vào cuối tháng 10, đầu tháng 11, tùy thời điểm gieo trồng của bà con trước đó. Hoa tam giác mạch có vòng đời khoảng một tháng, mới đầu hoa nở có màu trắng, sau chuyển sang phớt hồng, ánh tím và cuối cùng là đỏ sậm. Riêng các ruộng tam giác mạch ở Cao Bằng phần lớn hoa màu trắng.
Các địa điểm nổi tiếng với tam giác mạch:
• Ở Lào Cai, các huyện phía bắc giáp với Hà Giang như Simacai, Bát Xát, Bắc Hà, Mường Khương đều có gieo trồng tam giác mạch nhưng ít hơn Hà Giang nếu so về quy mô, mật độ.
• Ở Cao Bằng, Trà Lĩnh - Trùng Khánh là hai điểm đến trồng nhiều tam giác mạch.
• Hà Giang: nổi tiếng nhất với quá nhiều địa danh được “đóng đinh” trên bản đồ tam giác mạch bởi vẻ đẹp sinh động và ấn tượng của cảnh quan như: Hoàng Su Phì, Xín Mần, Phó Bảng, Phố Cáo, Sủng Là, Đồng Văn, Lũng Cú, Ma Lé…
Ngoài việc khám phá cảnh quan mùa tam giác mạch rực rỡ sắc màu, bạn cũng có thêm nhiều cơ hội tìm hiểu cuộc sống người dân bản địa mỗi vùng đất bạn đi qua.
Nhà mình có máu thì nhờ các cụ Hà Giang theo dõi, cung cấp tin tình báo để lên đường chiêm ngưỡng nhể?

Cuối thu, trong cái không gian xam xám, se se lạnh đất trời Cao nguyên đá giăng mình chờ những đợt gió đông. Một vùng trập trùng núi lẫn núi, mây cuộn mây của dải biên cương xa xôi phía Bắc lại được điểm tô một sắc màu hồng dịu, ấm áp của những bông hoa nhỏ xíu, đẹp mềm mại lung linh, khác hẳn với cái tên gọi đậm màu hình học - hoa tam giác mạch.

Rất nhiều du khách đến với Đồng Văn chỉ để chụp vài bức ảnh cùng hoa tam giác mạch

Theo cách gọi của người Mông, tam giác mạch còn có tên gọi khác là “Chez”. Quãng đầu tháng 8, sau mùa lúa nương thu hoạch, người dân ở đây bắt đầu gieo hạt tam giác mạch, đến cuối tháng 11, đầu tháng 12 thì bắt đầu thu hoạch. Thân tam giác mạch khi còn non có thể dùng để luộc ăn như rau. Nếu để cây ra hoa, kết quả và thành hạt, khi thu hoạch có thể xay thành bột làm lương thực.

Tháng 10 trên Cao nguyên đá Đồng Văn là thời điểm những bông hoa nhỏ xíu có màu hồng nhạt nở rộ khắp các thửa ruộng bậc thang, phủ hồng các sườn núi để che đi cái màu xam xám lạnh lẽo của một vùng "đá nhiều hơn đất". Những thân mảnh mai của hoa chúm chím những nụ hoa trắng hồng mang lại cho những thửa ruộng lúa bậc thang một sắc màu khác biệt lộng lẫy và dịu dàng, những thửa ruộng hồng xếp tầng tầng, lớp lớp viền quanh những mái đồi như chiếc váy nhiều tầng của "nàng công chúa thiên nhiên".

Ngay dưới chân cột cờ Lũng Cú. Ở đấy hoa tam giác mạch không mọc chênh vênh trên ruộng bậc thang mà mọc trên một khu ruộng phẳng rộng mênh mông chạy dài ngút ngát như một thảo nguyên. Hay nếu ai đó từng đổ đèo Yên Minh bằng xe máy, khi qua gần hết con đèo, cua qua ba vòng tay áo rồi đổ ào xuống, vỡ òa cảm xúc trước những thảm hồng hoa tam giác mạch phủ kín thung lũng Sủng Là. Những cô bé, cậu bé người Mông váy áo xòe rộng bay theo bước chân nô đùa giữa thảm hoa mềm mại. Ắt hẳn sẽ chẳng thể nào quên một Hà Giang, một cao nguyên đá Đồng Văn hoàn toàn khác lạ và cuốn hút, một loài hoa khiến bao lữ khách phải tư lự, thẹn thùng. Cũng bởi vậy mà mỗi độ cuối thu, biết bao du khách đã đến với cao nguyên đá Đồng Văn chỉ để được ngắm nhìn, được nâng niu cánh hoa bé xíu trên tay, được dịu dàng tạo dáng bên thửa ruộng hoa tam giác mạch, chụp vài ba tấm hình lưu niệm không thể nào quên.
http://www.baomoi.com/Home/DuLich/www.anninhthudo.vn/Cao-nguyen-da-mua-hoa-tam-giac-mach/9505423.epi

Cánh đồng hoa Tam Giác mạch by Frank Dang, on Flickr

Ruộng hoa tam giác mạch, Hà giang by Frank Dang, on Flickr

aq79

Xe container
Cuối năm e chưa dám tăm phần tăm dưng cứ xin 1 suất ạ. He he

aq79

Xe container

nemdagiautay

Xe buýt
Nếu đẹp như này mà ko đi thì có lỗi với mình quá, em cứ đăng kí phát, bất quá thì nộp đơn nghỉ phép...

aq79

Xe container
Nếu đẹp như này mà ko đi thì có lỗi với mình quá, em cứ đăng kí phát, bất quá thì nộp đơn nghỉ phép...
Đợt này máu lên não nhanh nhỉ, thích thì nhích thoai, tối thiểu cũng có 6 mạng như hôm đi MCC.

nemdagiautay

Xe buýt
Đợt này máu lên não nhanh nhỉ, thích thì nhích thoai, tối thiểu cũng có 6 mạng như hôm đi MCC.
Chuyến đi vừa rồi thật xứng đáng bỏ việc bỏ công, về mà cứ quyến luyến.. Hà Giang chờ ta nhé
Hy vọng chuyến này có nhà wine đi cùng

Chỉnh sửa cuối:

aq79

Xe container
Chuyến đi vừa rồi thật xứng đáng bỏ việc bỏ công, về mà cứ quyến luyến.. Hà Giang chờ ta nhé
Hy vọng chuyến này có nhà wine đi cùng
Thiếu quả giặc lái ấy bùn phết đấy.

nemdagiautay

Xe buýt
Thiếu quả giặc lái ấy bùn phết đấy.
Vừa rồi em đánh dây thép, cụ Kăng, Cảnh, Vịt đã ok rồi, các cụ còn lại thì sao, trời lạnh dần rồi đấy, quyết nhanh đi....

Kangoora

Xe tăng
Vừa rồi em đánh dây thép, cụ Kăng, Cảnh, Vịt đã ok rồi, các cụ còn lại thì sao, trời lạnh dần rồi đấy, quyết nhanh đi....
Đệch, éo phải oánh dây thép thì hồn cũng hiện nhá.

Em vưỡn có một chưn như thường cùng con L...to. Hí hí

Chỉnh sửa cuối:

wine

Xe tăng
Đệch, ngồi cứ hắt hơi mãi,hóa ra có thèng cụ nhắc mềnh. Hà giang ơi là Hà giang, em sẽ cố phượt một chuyến cuối năm... thêm quả giặc lái này chỉ thêm tốn... mồi thoai, hehe

Chỉnh sửa cuối:

HoangTung76

Xe điện
oạch, em cũng đang cùng với hội bạn ở nhà đi quả này đây, e định đi 26, 27, 28/10, nếu bọn nó tượi thì em theo nhà mình ạ, vừa rồi tượi MCC cũng là lí do của vụ này đây ạ.

vitgia

Xe tăng
Vậy nhà mình xem xem có mừng sinh nhật nhà mềnh ở Hà Giang được không!Em là em máu rùi!!!

aq79

Xe container
ch, ngi c ht hi mi,ha ra c thng c nhc mnh. H giang i l H giang, em s c pht mt chuyn cui nm... thm qu gic li ny ch thm tn... mi thoai, hehe
mu th ln ng thoai, nh ch t tn cm .... Gu.
och, em cng ang cng vi hi bn nh i qu ny y, e nh i 26, 27, 28/10, nu bn n ti th em theo nh mnh , va ri ti MCC cng l l do ca v ny y .
=)) =)) =)) =)) =)) =)) n ro nn ly hp n qu =)) =)) =))=))
Vy nh mnh xem xem c mng sinh nht nh mnh H Giang c khng!Em l em mu ri!!!
ha ha, bit ngay m, a m mua con choch th y l dp th nghim tt nht ri cn g.

cu_3333

Xe buýt
Ối trời! em ko có lý do gì cả, đến lúc ấy đi được là em đường.

Kangoora

Xe tăng
Ối trời! em ko có lý do gì cả, đến lúc ấy đi được là em đường.
Ko đăng ký sớm thì...một mình một xe lại được tự lái cả đi lẫn về.

@@@@: E đăng ký giúp cụ Cảnh Bảo Minh, cụ này hay tự kỷ nên ngại post bài. Khả năng bị ái nó dìm hàng nhiều quá nên thành bệnh thật òi.

QP79

Xe tải
Em cứ đặt gạch một cái các cụ nhé!

aq79

Xe container

Thần Tài

Xe điện
Lần này đi là theo thời điểm hoa nở nên cứ có là đúng Thứ Sáu của tuần đó lên đường, ai tượi thì phải chịu chứ chả chốt ngày trước được.

wine

Xe tăng
Thế để em điện lên trên ấy nhờ người ta ra bẩu với hoa là nở vào tháng 12 cụ Thần nhé :)), dưng mờ ngắm hoa Hà Giang định chạy theo phía Tây núi đất hay phía bắc núi đá vậy cụ ơi?