[Thảo luận] Hỏi về vượt xe trên đường 5

dungnguyet136

Xe hơi
Các cụ cho em hỏi ngu tí. Trên đường 5 phân làn xe con và xe tải. Khi em đang đi ở làn xe con mà xe sau muốn vượt lên em nhan sang làn xe tải để xe sau vượt lên rồi lại nhan trở về làn thì có bị xxx tóm lỗi đi vào làn xe tải ko? E chưa chạy đường này bao giờ, mong các cụ có kinh nghiệm chỉ giáo.

29M-1732

Xe buýt
cùng câu hỏi với cụ

kompessor

Xe tải
Đi vậy là chuẩn rồi cụ, cứ theo biển mà đi, qa ngã ba ngã tư để ý biển phân làn nhắc lại có đúng quy chuẩn k? Đỗ đèn xanh đỏ thì rẽ trái đỗ bên trái đi thẳng đỗ vào giữa (đến ngã tư hẵng vào làn giữa nhé) bổ sung thông tin là cắm biển k fai việc của xxx nhưg phạt sai làn là việc của họ nhé :))

dungphp

Xe điện
Đoạn ở Hà Nội mới có biển này nên nhường là mình vi phạm sai làn vì có biển báo rõ ràng rồi. Đến ngã tư cụ hẵng cho vượt và cũng không nên đi quá chậm ảnh hưởng tới người khác

dungnguyet136

Xe hơi
Đoạn ở Hà Nội mới có biển này nên nhường là mình vi phạm sai làn vì có biển báo rõ ràng rồi. Đến ngã tư cụ hẵng cho vượt và cũng không nên đi quá chậm ảnh hưởng tới người khác
Nếu xe em có vấn đề ko đi nhanh đc thì buộc em phải nhường cho xe sau chứ. Muốn nhường thì bắt buộc phải sang làn xe tải. Đợi đến ngã tư mới cho vượt thì dễ bị tạt đầu lắm

Bopbi_hsgs

Xe container
Các cụ cho em hỏi ngu tí. Trên đường 5 phân làn xe con và xe tải. Khi em đang đi ở làn xe con mà xe sau muốn vượt lên em nhan sang làn xe tải để xe sau vượt lên rồi lại nhan trở về làn thì có bị xxx tóm lỗi đi vào làn xe tải ko? E chưa chạy đường này bao giờ, mong các cụ có kinh nghiệm chỉ giáo.
Nếu cụ xi nhan, chuyển toàn bộ xe sang làn bên cạnh để cho xe sau vượt có thể bị xxx vịn lỗi đi sai làn; Nếu vạch kẻ chia làn là vạch nét đứt mà cụ không sang hết toàn bộ xe, tức là xe cụ đi "lấn làn" hay "chiếm làn xe khác", bánh bên lái vẫn chưa qua vạch chia làn thì xxx không phạt được cụ lỗi đi sai làn.

Chỉnh sửa cuối:

crownchip

[Tịch thu bằng lái]
Bên giao thông đang lạm dụng biển 412 làn đường dành riêng cho từng loại xe. Ở các nước khác rất hiếm khi sử dụng loại biển này

Cách sử dụng biển như hiện nay vi phạm luật GTĐB về sử dụng làn đường khi xe ô tô con đi nhanh cũng bằng xe đi chậm bị khóa cứng trong 1 làn, làm giảm hiệu quả sử dụng làn đường gây lãng phí và thiệt hại cho xã hội

Thiệt hại lớn nhất là đánh đồng người có ý thức với người vô ý thức. Quan điểm của nhà em là xe con phải được đi cả làn xe tải để đảm bảo lưu thông và tôn vinh ý thức

Bopbi_hsgs

Xe container
Nếu xe em có vấn đề ko đi nhanh đc thì buộc em phải nhường cho xe sau chứ. Muốn nhường thì bắt buộc phải sang làn xe tải. Đợi đến ngã tư mới cho vượt thì dễ bị tạt đầu lắm
Luật quy định là: Cấm vượt xe tại "Nơi đường giao nhau" các cụ nhé.

jafwm

Xe điện
Cái làn cho xe con nó to vật vã, kụ cứ né hết sang bên phải là xe sau vượt ok, cần gì phải nhờ đến làn của xe tải cho nó đỡ lo phải gặp xxx!

mia2015

Xe hơi
Website
mnvietuc.com
Tự tin mà đi cụ ơi. Cụ tham khảo:

pnew

Xe điện
Không đâu cụ. Nó cũng như cụ muốn dừng lại, hay rẽ phải. (lưu ý là chỉ chuyển làn ở chỗ vạch đứt)

Bopbi_hsgs

Xe container
Không đâu cụ. Nó cũng như cụ muốn dừng lại, hay rẽ phải. (lưu ý là chỉ chuyển làn ở chỗ vạch đứt)
Đã đặt biển số 412(a,b,c,d) "Làn đường dành riêng cho từng loại xe", thì các loại xe khác không được đi vào làn đường có đặt biển này (trừ các xe được quyền ưu tiên theo quy định), xe con mà đi vào làn xe tải là có thể bị xxx vịn lại vì lỗi "Đi không đúng làn đường quy định"; Nếu muốn nhường đường cho xe sau vượt thì cứ xi nhan rồi đi sát sang bên phải là cũng đủ cho xe sau vượt, nếu vẫn thiếu thì "chiếm làn xe khác" cho xe sau vượt (tất nhiên là vạch phân làn phải là vạch nét đứt).

Chỉnh sửa cuối:

pnew

Xe điện
Đã đặt biển số 412(a,b,c,d) "Làn đường dành riêng cho từng loại xe", thì các loại xe khác không được đi vào làn đường có đặt biển này (trừ các xe được quyền ưu tiên theo quy định), xe con mà đi vào làn xe tải là có thể bị xxx vịn lại vì lỗi "Đi không đúng làn đường quy định"; Nếu muốn nhường đường cho xe sau vượt thì cứ xi nhan rồi đi sát sang bên phải là cũng đủ cho xe sau vượt, nếu vẫn thiếu thì "chiếm làn xe khác" cho xe sau vượt (tất nhiên là vạch phân làn phải là vạch nét đứt).
Nhà cụ ở đoạn đường đấy cụ ra vào nhà thế nào???

Bopbi_hsgs

Xe container
Nhà cụ ở đoạn đường đấy cụ ra vào nhà thế nào???
Còn tùy thuộc vào đoạn đường đấy có được rẽ sang nhà dân hay ko? Ở đây đang nói theo một cách "chính thống" cụ nhé, chứ ko phải là cách để "đối phó" khi bị xxx vịn.

Bopbi_hsgs

Xe container
Vượt ở ngã tư là bị thịt 2.5củ + giữ bằng 2 tháng đấy cụ ợ:D
Các cụ ấy bị xe sau xin vượt, không biết làm cách nào, định "rủ nhau" đến giao cắt rồi cho vượt! Lúc đấy, thì bố bảo thằng xe sau dám vượt. :))

pnew

Xe điện
Còn tùy thuộc vào đoạn đường đấy có được rẽ sang nhà dân hay ko? Ở đây đang nói theo một cách "chính thống" cụ nhé, chứ ko phải là cách để "đối phó" khi bị xxx vịn.
Cụ giải thích tại đã phân làn mỗi loại một làn nhưng vạch vạch phân làn vẫn là vạch đứt mà không phải vạch liền???
Trong khi Luật quy định cách nhường đường cho xe xin vượt là "đi sát về bên phải của phần đường xe chạy". (lưu là phần đường xe chạy chứ không phải làn đường)

Bopbi_hsgs

Xe container
Cụ giải thích tại đã phân làn mỗi loại một làn nhưng vạch vạch phân làn vẫn là vạch đứt mà không phải vạch liền???
Trong khi Luật quy định cách nhường đường cho xe xin vượt là "đi sát về bên phải của phần đường xe chạy". (lưu là phần đường xe chạy chứ không phải làn đường)
Ở đường 5 có cả vạch phân làn xe chạy cùng chiều bằng vạch nét đứt và vạch nét liền cụ nhé, Vạch nét đứt thì cụ được "đè vạch", "lấn làn", "chiếm làn xe khác"..., có phải vạch nét đứt để mỗi chuyển làn đâu?!

Cách nhường đường cho xe xin vượt bằng cách: "đi sát về bên phải của phần đường xe chạy" hoặc "chiếm làn xe khác", "lấn làn" là cách xử lý của từng người theo cách nghĩ của họ miễn là ko sai Luật thôi. Nói như cụ thì đường có mỗi một làn xe thì ko có cách nào cho xe sau vượt đc ah? (mặc dù đường rất là rộng)