Hỏi các cụ có kinh nghiệm lái xe Fortuner.

laovietlao

Xe tải
Lỗi ko bật được chìa khóa,phanh bị khóa "cứng đơ" ,tay lái cũng bị khóa là lý do tại sao ?
- Sáng nay mình đỗ xe ở cơ quan ,địa hình đầu trước xe hơi cao vì leo lên thềm ,một lúc sau mình ra nổ máy thì thấy ko thể đạp phanh được ,vô lăng cũng cứng đơ còn khóa thì ko thể bật được...loay hoay một lúc "chả biết bấm vào đâu" thì lại đạp phanh được và vô lăng cũng quay được...cụ nào có KN chia sẻ cho mình với nhé...hay là xe có vấn đề ko ?

Muon_biet

Xe cút kít
Bánh xe trước đỗ không thẳng bị khóa vô lăng rồi.

vancongnam

Xe tăng
Khi cụ rút chìa khóa xe ra rồi, cụ cố vặn vô lăng rùi bị khóa đúng k?

laovietlao

Xe tải
Cảm ơn cụ đã "cứu" cụ cho hỏi là: Bánh xe trước đỗ không thẳng bị khóa vô lăng ,thì sau một lúc nó lại mở khóa ? vì lúc đó bánh trước vẫn không thẳng mà...

mr.dai

Xe hơi
Website
www.toyotahoankiem5s.com
Em cũng bị mấy lần trò này rồi nhưng cũng chẳng giải thích được thằng toy nó thiết kế kiểu gì mấy lần đạp phanh rồi vặn ổ khóa, Có lúc được có lúc không. Em đi fortuner V 2009

laovietlao

Xe tải
Khi cụ rút chìa khóa xe ra rồi, cụ cố vặn vô lăng rùi bị khóa đúng k?
Mình cũng ko nhớ và để ý nữa...tức là sau này nếu rút chìa khóa rồi thi ko được vặn vô lăng à ,bất tiện quá...!

&

Khi đỗ xe Bánh xe trước phải thẳng à cụ !!!

Chỉnh sửa cuối:

gocart

Xe cút kít
Khi cụ rút chìa ra mà lắc vô lăng thì xe sẽ tự khóa cổ vô lăng. Xe nào cũng thế. Cách mở là vừa xoay chìa khóa vừa lắc nhẹ vô lăng.
Bánh xe ko thẳng thì đỗ lâu sẽ có hại cho một số cơ cấu của xe. Cố gắng chỉnh bánh xe thẳng trước khi tắt máy.

Chỉnh sửa cuối:

laovietlao

Xe tải
Khi cụ rút chìa ra mà lắc vô lăng thì xe sẽ tự khóa cổ vô lăng. Xe nào cũng thế. Cách mở là vừa xoay chìa khóa vừa lắc nhẹ vô lăng.
Bánh xe ko thẳng thì đỗ lâu sẽ có hại cho một số cơ cấu của xe. Cố gắng chỉnh bánh xe thẳng trước khi tắt máy.
Có còn trường hợp nào nữa ko cụ...chia sẻ lốt đi cụ...Thank

gocart

Xe cút kít
Lý do phanh cứng đơ là do phanh xe được hỗ trợ chân không từ cổ hút động cơ. Sau khi máy tắt thì hỗ trợ từ động cơ ko còn nên đạp 1 - 2 nhát phanh là chân phanh cứng ngắc. Đây là lý do ko nên tắt máy khi xe đang di chuyển sẽ dẫn đến cái gọi là mất lái, mất phanh.
Tóm váy lại chiếc Fortune của bác ko hỏng hóc gì. Nó cũng tốt y như các xe khác.

shinichi2105

Xe buýt
khả năng cụ chưa về số P nên không bật khóa được , cụ đạp phanh mấy lần nên chân phanh sẽ bị khóa cứng .

daydaynuadaymai

[Tịch thu bằng lái]
Xứ Thiên Đường, không phải, Xứ Thường Điên
Lỗi ko bật được chìa khóa,phanh bị khóa "cứng đơ" ,tay lái cũng bị khóa là lý do tại sao ?
- Sáng nay mình đỗ xe ở cơ quan ,địa hình đầu trước xe hơi cao vì leo lên thềm ,một lúc sau mình ra nổ máy thì thấy ko thể đạp phanh được ,vô lăng cũng cứng đơ còn khóa thì ko thể bật được...loay hoay một lúc "chả biết bấm vào đâu" thì lại đạp phanh được và vô lăng cũng quay được...cụ nào có KN chia sẻ cho mình với nhé...hay là xe có vấn đề ko ?
Hãy làm như sau: tay trái lắc đi lắc lại volang, tay phải xoay chìa khóa.

BMW3se

Xe tải

Chuẩn men luôn ợ.
Trước em mới lấy bang, thuê con Ỉn đi ăn cưới. Ăn xong, đi về thì lên xe ko mở được khóa, vô lăng cũng bị khóa, loay hoay một lúc ko được gọi cho cu em cho thuê
nó bảo bị khóa vô lăng do mình rút chìa rồi còn vặn vô lăng rồi nó hướng dẫn như cụ.
Nên em dự là cụ chủ cũng rút chìa rồi sau đó lại đánh lái nên bị khóa thôi, xe ko sao cả. Cụ chủ thử lại là biết ngay.