HN-Hoàng Su Phì- Sín Mần-Hn. NHờ các cụ giúp đỡ

laichuanhieu

Xe tăng
Em định cuối tháng 6 này đi chuyến HN-HSP-SM-HN mà tìm thông tin thấy ít quá. Nhờ các cụ chỉ giúp em đường đi, nơi ăn uống ngủ nghỉ và những gì vui thú của chặng này. Dự định của em là đi trưa T6 (HN-HG), tối ngủ HG, sáng T7 (HG-HSP), tối ngủ HSP. CN (HSP-SM-HSP-HN). Các cụ giúp em nên thăm thú những đâu, ăn uống chỗ nào, cung đường vậy có hợp lý không. Cám ơn các cụ ạ.

Chỉnh sửa cuối:

laichuanhieu

Xe tăng
Ối giờ ơi, không cu nào giúp em à?

denmuon

Xe buýt
Hehe, đường dễ đi mà cụ, mỗi người có cách đi khác nhau dẫn đến lịch trình khác nhau cụ ah.
Cụ có thể đi từ hà nội, hà giang, tân quang, hoàng su phì, xí mần, thị trấn yên bình, thị trấn yên thế (lục yên), đi theo đường phía đông hồ thác bà đến ngã ba cát lem sau đó về hà nội theo đường yên bái hay đoan hùng đều được.
Đường đi chỉ phong cảnh là chính, có thể mua gạo nếp thông nguyên (mua ở cốc pài) khá ngon, mua trà san tuyết trên đường từ tân quang đến thị trấn vinh quang, mua gỗ hoặc tinh dầu ngọc am (rất thơm), qua lục yên (đá quý, đá cảnh).
Em thì chỉ thích đi vào ngày chợ, vào chợ xí mần làm bát thịt lợn chấm muối ớt đưa cay cho chai rượu ngô. chém gió với dân bản địa, ngắm bà con dân tộc đi chợ là phê tít rồi.
Chợ phiên hoàng su phì và xí mần đều họp vào chủ nhật cụ nhé.

laichuanhieu

Xe tăng
Hehe, đường dễ đi mà cụ, mỗi người có cách đi khác nhau dẫn đến lịch trình khác nhau cụ ah.
Cụ có thể đi từ hà nội, hà giang, tân quang, hoàng su phì, xí mần, thị trấn yên bình, thị trấn yên thế (lục yên), đi theo đường phía đông hồ thác bà đến ngã ba cát lem sau đó về hà nội theo đường yên bái hay đoan hùng đều được.
Đường đi chỉ phong cảnh là chính, có thể mua gạo nếp thông nguyên (mua ở cốc pài) khá ngon, mua trà san tuyết trên đường từ tân quang đến thị trấn vinh quang, mua gỗ hoặc tinh dầu ngọc am (rất thơm), qua lục yên (đá quý, đá cảnh).
Em thì chỉ thích đi vào ngày chợ, vào chợ xí mần làm bát thịt lợn chấm muối ớt đưa cay cho chai rượu ngô. chém gió với dân bản địa, ngắm bà con dân tộc đi chợ là phê tít rồi.
Chợ phiên hoàng su phì và xí mần đều họp vào chủ nhật cụ nhé.
Cám ơn cụ Denmuon. Em khoái cái món thịt cụ tả và càng khoái mua gỗ Ngọc am. Cụ có thể nói rõ hơn ngọc am mua ở chỗ nào không cụ?

amunike

Xe tăng
Thời gian 2,5 ngày theo em cụ nên đi như này là hợp lý:
- Chiều T6: Hà Nội - Tuyên Quang - ngã ba Tân Quang - HSP, nghỉ đêm HSP
- T7: sáng chơi loanh quanh HSP, thăm cửa khẩu ... ăn trưa rồi đi Xín Mần, tối ngủ Xín Mần
- CN: sáng chơi chợ, chán thì rút quân về HSP - TQ - HN
Hà Giang nếu không cần thiết thì bỏ qua để dành cho cung Hà Giang - Lũng Cú - Mèo Vạc cụ ạ. Đi như lịch của cụ ngày cuối sẽ rất căng, cả ngày chỉ ngồi trên xe không chơi bời gì đc.
Còn một phương án phê hơn là ngày đầu chạy lên Bắc Hà, hôm sau offroad sang Xín Mần, HSP nhưng em e không phù hợp với gia đình cụ :)
Cụ tham khảo bài của cụ Thái cũng đi cung này:
http://www.otofun.net/threads/586622-xach-o-to-ra-va-di-xin-man

mandarhy

Xe tải
2,5 ngày cụ ko đi Xín Mần dc đâu. Cụ đi sáng sớm T6 thì 3-4pm tới dc HSP, còn đi chiều tối thì nên nghỉ Tuyên Quang, từ Tân Quang tới HSP 50-60km đèo quanh co, sương đêm nặng đi nguy hiểm lắm. HSP-Xín Mần đường kinh khủng, gầm thấp chiụ chết, nhà em thuê xe máy HSP-XM-HSP đi mới thấy hú vía, phong cảnh thì tuyệt đẹp, núi ruộng bậc thang có những lúc đập thẳng vào mắt sừng sững như MachuPichu, đẹp lắm mà trình chụp ảnh lởm, chụp xong em phải xóa luôn vì ko ưng dc. Em đi tháng 10, lúa chín vàng ươm.

mevoyeuxe68

Xe tải
Hoàng su phì cụ đi vào mùa lúa chín , hoặc đổ nước thì rất đẹp , Riêng đoạn Tân quang - Hoàng Su phì có 60km cụ đi chắc phải 2,5 đến 3 tiếng . Đường cua liên tục . Em đi ở HN 8h sáng mà 6 giờ tối mới đến thị trấn Vinh quang thủ phủ của Hoàng Su Phì vì hôm ấy trời mưa . Từ Hoàng su phì sang Cốc pài (Xín mần ) cảnh rất đẹp yên bình men theo sông Chảy .CỤ đi xe gầm cao thì sang Bắc hà nhưng đường khó đi vì giáp gianh 2 tỉnh hà giang và Lào cai nên đường làm mãi chưa xong .Hình như tháng này trên Bắc hà có hội đua ngựa . Về thì cụ ra Bắc Ngầm , quốc lộ 70 vệ Hà nội thôi nhưng 2,5 ngày em nghĩ khó đủ thời gian lắm

laichuanhieu

Xe tăng
Em cám ơn các cụ. Em vẫn phải đi HG (T6) rồi sáng t7 từ HG về HSP (đi sớm), ăn trưa xong từ HSP-XM-HSP (đoạn này khá căng), tối ngủ HSP. CN quay về HN ạ.

denmuon

Xe buýt
Cụ tỉ thì em không rõ nhưng chỗ đó cách Thị trấn vinh quang khoảng 10-15 km (đi từ tân quang lên) bên tay trái, chỗ đó bán rễ ngọc am đã chế tác (kiểu như lũa), tinh dầu ngọc am (100k/lọ khoảng 100 ml), chậu gỗ dùng để ngâm chân (400k/chiếc đường kính khoảng 40 cm) phù hợp cho các cụ có mồ hôi chân đi giày nhiều.

denmuon

Xe buýt
Mà trên đường đi em cũng thấy nhiều chỗ bán (ngay bên cạnh đường), không riêng gì chỗ em mua

laichuanhieu

Xe tăng
TKS cụ. À mà em hỏi cụ chạy HSP-XM mất khoảng bao lâu hả cụ, em nghe nói đường xấu lắm hả cụ?

tanhoang

Xe điện
TKS cụ. À mà em hỏi cụ chạy HSP-XM mất khoảng bao lâu hả cụ, em nghe nói đường xấu lắm hả cụ?
Từ HSP đến XM dài 40 km nhưng đi khoảng 1 tiếng rữa. Đường khá xấu đó. Cụ nên đi vào khoảng tháng 9 sẽ gặp mùa lúa chín, lúc đó iem có thể xin làm dẫn lộ cho cụ chụp choạch ruộng bậc thang HSP.

tanhoang

Xe điện
Nếu cụ mua dầu Ngọc am thì tại Cổng trời 1 (km 17 đường Tân Quang - HSP) có bán nhiều. Cụ đến HSP thì ll với số 091.278.5408 của e nhoé

laichuanhieu

Xe tăng
Cám ơn cụ Tan Hoang, em sẽ gọi cụ nhé.

Civichn

Xe hơi
Cụ đi HSP, Sín Mần tháng 6 k đc đẹp lắm đâu cụ ạ, e đi HG mấy phát rồi, nhưng mỗi nơi lại phải đi đúng mùa mới đẹp
Nếu cụ vẫn quyết đi cho biết thì cụ cứ đi vậy, coi như tiền trạm cho các đợt sau
Cụ lên HG, có quán Dân tộc, nhà sàn ăn uống rẻ, cách cái biển ghi Khu ẩm thực mấy chục m ấy
Từ HG đi HSP 90km, tuy nhiên từ chỗ đường lớn rẽ đi HSP bắt đầu đường đèo 50km. Đường đèo quanh co rất gấp, khoảng 1000 khúc cua, cụ đi sẽ hay gặp mấy con xe khách phóng nhanh, nên cụ cẩn thận chú ý
Mùa này HSP có lẽ đã cấy lúa xong, sẽ chỉ thấy ruộng bậc thang xanh rì thôi, đẹp nhất là cụ đi vào tầm tháng cuối tháng 4, tháng 5 (tùy tình hình thời tiết từng năm) mùa đổ nước hoặc cuối tháng 9, tháng 10 mùa lúa chín sẽ rất đẹp
Cách thị trấn Vinh Quang khoảng hơn chục km, có đường rẽ Thông Nguyên có ruộng bậc thang đẹp, cụ thích thì rẽ lối này, nếu k thì đi thẳng về Vinh Quang, xung quanh đó thì cụ có thể dùng buổi chiều loanh quanh thăm các bản dân tộc
Tối nghỉ ở Vinh Quang, đồ ăn ở đây thực sự là cũng chẳng có gì nhiều, cũng mấy món dân tộc, có cá suối, à có món bò sấy hay phơi 1 nắng gì đó ăn cũng hay hay (lâu lâu rồi e quên mất tên :)) sáng hôm sau dậy sớm thăm chợ HSP, bà con họp chợ sáng CN, có thể ngắm nghía xem mua quà cáp kỷ niệm gì đó, hoặc thăm thú thôi cũng đc
Từ Vinh Quang có lối đi thẳng về Sín Mần, e nhớ k chắc lắm nhưng hình như là khoảng 40 km, đường đi cũng kiểu như lối vào HSP
Cảnh sắc, đồ ăn ở đây tương tự các bản ở HSP
Em là em vẫn recommend cụ đi vào cuối tháng 9 or đầu tháng 10, lúa vàng đẹp mê li rụng rốn
Em chỉ nhớ có vậy thôi, hy vọng giúp đc gì đó cho cụ

laichuanhieu

Xe tăng
Cụ đi HSP, Sín Mần tháng 6 k đc đẹp lắm đâu cụ ạ, e đi HG mấy phát rồi, nhưng mỗi nơi lại phải đi đúng mùa mới đẹp
Nếu cụ vẫn quyết đi cho biết thì cụ cứ đi vậy, coi như tiền trạm cho các đợt sau
Cụ lên HG, có quán Dân tộc, nhà sàn ăn uống rẻ, cách cái biển ghi Khu ẩm thực mấy chục m ấy
Từ HG đi HSP 90km, tuy nhiên từ chỗ đường lớn rẽ đi HSP bắt đầu đường đèo 50km. Đường đèo quanh co rất gấp, khoảng 1000 khúc cua, cụ đi sẽ hay gặp mấy con xe khách phóng nhanh, nên cụ cẩn thận chú ý
Mùa này HSP có lẽ đã cấy lúa xong, sẽ chỉ thấy ruộng bậc thang xanh rì thôi, đẹp nhất là cụ đi vào tầm tháng cuối tháng 4, tháng 5 (tùy tình hình thời tiết từng năm) mùa đổ nước hoặc cuối tháng 9, tháng 10 mùa lúa chín sẽ rất đẹp
Cách thị trấn Vinh Quang khoảng hơn chục km, có đường rẽ Thông Nguyên có ruộng bậc thang đẹp, cụ thích thì rẽ lối này, nếu k thì đi thẳng về Vinh Quang, xung quanh đó thì cụ có thể dùng buổi chiều loanh quanh thăm các bản dân tộc
Tối nghỉ ở Vinh Quang, đồ ăn ở đây thực sự là cũng chẳng có gì nhiều, cũng mấy món dân tộc, có cá suối, à có món bò sấy hay phơi 1 nắng gì đó ăn cũng hay hay (lâu lâu rồi e quên mất tên :)) sáng hôm sau dậy sớm thăm chợ HSP, bà con họp chợ sáng CN, có thể ngắm nghía xem mua quà cáp kỷ niệm gì đó, hoặc thăm thú thôi cũng đc
Từ Vinh Quang có lối đi thẳng về Sín Mần, e nhớ k chắc lắm nhưng hình như là khoảng 40 km, đường đi cũng kiểu như lối vào HSP
Cảnh sắc, đồ ăn ở đây tương tự các bản ở HSP
Em là em vẫn recommend cụ đi vào cuối tháng 9 or đầu tháng 10, lúa vàng đẹp mê li rụng rốn
Em chỉ nhớ có vậy thôi, hy vọng giúp đc gì đó cho cụ
TKS cụ, Em vẫn phải đi vì ông anh em muốn đi đợt này và có chú em từ Đắc Lắc ra, Em sẽ đi riêng gia đình vào tháng 9 (hoặc Mù Cang Chải hoặc HSP).

tanhoang

Xe điện
Năm ngoái bạn của em xuất phát từ HN lúc 13h chiều thứ 6, đến HSP là 21h. Hôm sau đi chụp ảnh ruộng bậc thang cả ngày (khen là ruộng đẹp chưa từng thấy, hơn đứt MCC). Sáng chủ nhật chơi chợ phiên HSP đến khoảng 9h thì trở về HN, tới nơi khoảng 19h. Bạn đó đi Escape. Còn cụ đi xe gì, nếu đi cả Xín Mần mà trong 2,5 ngày thì hầu như không thăm thú, chụp choạch gì được đâu.

laichuanhieu

Xe tăng
Năm ngoái bạn của em xuất phát từ HN lúc 13h chiều thứ 6, đến HSP là 21h. Hôm sau đi chụp ảnh ruộng bậc thang cả ngày (khen là ruộng đẹp chưa từng thấy, hơn đứt MCC). Sáng chủ nhật chơi chợ phiên HSP đến khoảng 9h thì trở về HN, tới nơi khoảng 19h. Bạn đó đi Escape. Còn cụ đi xe gì, nếu đi cả Xín Mần mà trong 2,5 ngày thì hầu như không thăm thú, chụp choạch gì được đâu.
Em đã bổ sung được thời gian rồi, đi 3 ngày. Em cũng chạy ếch 1 cầu