Hiện tại trời rất ẩm, các bác nhớ bảo quản súng ống cẩn thận

Thời tiết ở HN hiện nay đang rất ẩm. Em nhắc các bác bảo quản súng ống cẩn thận. Mùa này cũng là mùa ít chụp ảnh vì trời ko trong, nếu cứ để ở nhà thì dễ sinh nấm mốc.

Bác nào có phương án chống ẩm rẻ tiền mà hiệu quả thì up lên cho cả nhà tham khảo nhé.

Tối nay em sẽ chụp mấy món em hay dùng để chống ẩm để các bác ngắm nhé.

Thỏ Hồng

Xe tải
Em ra Hàng Chiếu, mua 10Kg hạt chống ẩm, mang về cho vào 1 thùng cacton cũ, rồi bỏ cả máy ảnh lẫn ống kính vào đó là khô cong.
Chẳng sợ chời nồm.(k)

Lung Roastery

Xe buýt
Em ra Hàng Chiếu, mua 10Kg hạt chống ẩm, mang về cho vào 1 thùng cacton cũ, rồi bỏ cả máy ảnh lẫn ống kính vào đó là khô cong.
Chẳng sợ chời nồm.(k)
Nhưng thỉnh thoảng phải cho mấy cái hạt đấy vào chảo rang lên nhé. :)

Babetta

Xe điện
Website
www.songphuong.com.vn
Phải cho một số hạt vào bát nước thử nếu thấy nó kêu lép bép và sủi tăm thì dùng được nếu không thì bác dùng hạt chống ẩm cũng vô tác dụng

bvc

Xe tăng
Em mua 1 hộp chống ẩm + hộp đựng máy ảnh (khóa kín) của Vunhat giá 200k

lamchieu

Xe hơi
Website
www.taybacgroup.com.vn
Chẳng sợ chời nồm.(k)
Thùng carton bị cấm chỉ định cho máy ảnh, vì giấy carton sẽ giữ ẩm giống như vải vóc cotton vậy, nhớ nhé!
Và phải dùng thùng kín.

Hạt hút ẩm có loại bị ngấm nước thì chuyển màu thôi, đem hong nóng lên thì nhả nước ra.

Giangduydat

Xe tăng
Website
www.giangduydat.vn
Thưa các bác!
Thời tiết nhiệt đới, nóng ẩm mưa nhiều tại miền Bắc nước ta rất có hại cho máy ảnh số, camera và các thiết bị điện tử cầm tay. Những ngày mùa Xuân này, độ ẩm không khí rất rất cao (ước >90%). Máy ảnh sẽ gặp rất rất nhiều rắc rối nếu không được bảo quản tốt.
Ngoài các giải pháp chống ẩm tự chế, hay tiết kiệm như anh chị em vẫn phổ biến trên này. Giang Duy Đạt xin đưa ra các giải pháp có tính chuyên nghiệp hơn và an tòan tuyệt đối. Bởi lẽ, yêu cầu cốt yếu của chống ẩm là KIỂM SÓAT ĐƯỢC ẨM ĐỘ. Do vậy, dù trong phương án nào thì đều cần có đồng hồ kiểm sóat ẩm (ẨM KẾ).

Công dụng và cách sử dụng các loại
MÁY HÚT ẨM - TỦ CHỐNG ẨM - HỘP CHỐNG ẨM

1- Với máy hút ẩm:
Máy hút ẩm là mốt thiết bị bán kèm trong gói Hộp chống ẩm. Xét thấy nhu cầu của anh chị em có thể dùng bỏ túi đi du lịch trong những ngày thời tiết xấu hay vùng thời tiết xấu. Khi bỏ túi máy sẽ giúp cải tạo "tiểu khí hậu" trong túi làm cho ẩm độ trong túi thấp hơn ngoài môi trường. Máy hút ẩm là do Giang Duy Đạt đặt tách rời một cách rất thông minh( từ trước nắm 2005) , sau đó một vài cửa hàng đặt theo .
Cách dùng : máy được cắm vào nguồn điện nguồn gia đình (110-240v ) ~3h và bỏ ra cho vào tủ, hộp hay túi để SD. Nếu bỏ hộp kín thì cứ 1,5-2 tháng lại cắm điện 1 lần.
Tuổi thọ của máy khỏang 24tháng-36tháng.
2- Hộp chống ẩm:
Trên hộp chống ẩm có ẩm kế , đây là điều cót yếu của vấn đề chống ẩm. thánh hộp có gioăng cao su kín để khống chế không khí bên ngoài tràn vào. Trên nắp hộp có van thông khí, khi dùng thừi gian dài nhiều khi máy hộp sẽ rất khó mở do thể tích thay đổi.
Cách SD như với máy hút ẩm nêu trên.
3- Tủ chống ẩm:
Tủ có vỏ bằng sắt và khóa đảm bảo an tòan. Khi cắm tủ sẽ tự động ngắt khi ẩm độ đạt ở mức mong muốn. Cóng suất tiêu thụ điện là 6-12w tùy dung lượng tủ. Như vậy chi phí về điện là rất nhỏ . Tủ gồm 3 ngăn có thể thay đổi được , khi đựng đồ vật kích thước lớn có thể bỏ bớt ngăn.
Cách sử dụng:
Bên trong có đồng hồ khống chế ẩm độ theo 3 mức :
LOW ( ẩm độ thấp : 35-40%) Thích hợp khi cần hút ẩm nhanh
MEDIUM ( ẩm độ trung bình: 40-50%): Thích hợp với các thiết bị điện tử và máy ảnh, máy quay phim,
HIGH ( ẩm độ cao: 55-70%)
Khuyến cáo khi dùng tủ chống ẩm :
+ Nên bỏ bớt 1 ngăn khi đựng những đồ vật kích thước dài , lớn ( nhất là LensL 2.8 vì rất dễ bị và chạm gây sướt .)
+ Nên ngưng dùng tủ trong tháng trời hanh khô.
+ Không bỏ tấm mút sau tủ ( vì tấm này ngưng hơi nước trong tủ vào đó )
+ Không nên để tủ ở nơi có nguồn nhiệt , từ trường....

Các loại thiết bị chống ẩm thông dụng đang bán trên thị trường miền Bắc:
+ Máy hút ẩm cắm điện cho dung tích ~10lit......= 110.000vnd
+ Máy hút ẩm cắm điện cho dung tích ~16lit......= 160.000vnd

+ Hộp chống ẩm ( có máy hút ) dung tích 16l.....= 350.000vnd
Kích thước: 25X20X20cm
+ Hộp chống ẩm ( có máy hút ) dung tích 10l.....= 450.000vnd
Kích thước: 35X25X25cm

+ Tủ chống ẩm cắm điện có khóa dung tích 30lit = 1250.000vnd
Kích thước : 35X35X45cm
+ Tủ chống ẩm cắm điện có khóa dung tích 40lit = 1350.000vnd
Kích thước : 40X40X52cm
+ Tủ chống ẩm cắm điện có khóa dung tích 60lit = 2.250.000vnd
Kích thước: 45X45X57cm
+ Tủ chống ẩm cắm điện có khóa dung tích 80lit = 2.500.000vnd
Kích thước: 50X50X70
+ Tủ chống ẩm cắm điên có khoá dung tích 120lit= 3.800.000vnd

Các dung tích lớn hơn đặt hàng theo yêu cầu cụ thể.

Chỉnh sửa cuối:

Niva4WD

Xe tải
Cho máy vào hộp chống ẩm thụ động (silicagen) nên tháo dây đeo ra, để "công suất" hút ẩm tập trung cho máy. Biết đâu dây đeo ngậm nước thì sao!

quangdzung

Xe điện
Cảm ơn bác. bác nhắc em mới nhớ, Súng ống em để ở ngoài lâu quá rồi ko cất vào tủ. Nguy hiểm quá thể

spera

Xe tải
Súng ống các bác nhớ dùng thường xuyên không cũng hỏng. Ít dùng thì cất cẩn thận không cũng bị hư.
Nếu chống ẩm thì các bác ra Phùng Hưng hoặc hàng nhựa nào đó mua 1 cái hộp nhựa ( Loại các bà cả hay để đựng gạo ) , có gioăng ở mép nắp, to nhỏ tùy theo loại súng ống của các bác, kiếm hạt hút ẩm còn tốt bỏ vào, cất súng ống vào và đậy lại ( Hộp có 4 khóa cài ở 4 mép ).
Hộp thì khoảng 30-90 K VND, hạt hút ẩm thì các bác khác nói rồi, em thì thỉnh thoảng thấy mở thùng hàng nhập khẩu là nhặt một ít đem về dùng dần.
Chúc các bác dùng súng ống thường xuyên và cất súng ống cẩn thận, khi nào dùng là hiệu quả ngay.

ong mật

Xe hơi
Súng ống các bác nhớ dùng thường xuyên không cũng hỏng. Ít dùng thì cất cẩn thận không cũng bị hư.
Nếu chống ẩm thì các bác ra Phùng Hưng hoặc hàng nhựa nào đó mua 1 cái hộp nhựa ( Loại các bà cả hay để đựng gạo ) , có gioăng ở mép nắp, to nhỏ tùy theo loại súng ống của các bác, kiếm hạt hút ẩm còn tốt bỏ vào, cất súng ống vào và đậy lại ( Hộp có 4 khóa cài ở 4 mép ).
Hộp thì khoảng 30-90 K VND, hạt hút ẩm thì các bác khác nói rồi, em thì thỉnh thoảng thấy mở thùng hàng nhập khẩu là nhặt một ít đem về dùng dần.
Chúc các bác dùng súng ống thường xuyên và cất súng ống cẩn thận, khi nào dùng là hiệu quả ngay.
cái hộp nhựa mua ở Phùng Hưng ấy cũng được nhưng mỏng mảnh lắm ,có gioang cao su nhưng có khe hở ở vết nối,không khí vẫn lọt vào được.thôi chờ bác Giang Dui Dạt tư vấn cho chắc ăn...

Dũng Khọm

Xe điện
Tưởng nhớ
Người OF
keke
e nói thế này các cụ thông cảm , máy móc các cụ tòan hàng khủng mua còn không tiếc , tiếc rề mấy đồng mua cái tủ hút ẩm cho nó ngon cơm ợ . Trước e cũng hay mày mò nghịhc ngợm tự chế thùng hút ẩm lắm , h thì cho tuốt vào tủ chống ẩm cho nó lành các cụ ợ

ong mật

Xe hơi
keke
e nói thế này các cụ thông cảm , máy móc các cụ tòan hàng khủng mua còn không tiếc , tiếc rề mấy đồng mua cái tủ hút ẩm cho nó ngon cơm ợ . Trước e cũng hay mày mò nghịhc ngợm tự chế thùng hút ẩm lắm , h thì cho tuốt vào tủ chống ẩm cho nó lành các cụ ợ
vợ cả em cũng khuyên thế ,mụ ý còn bảo em mua cái to to vào để mụ ý còn cất nhờ ít thuốc và bông băng :102:..thế thì cụ bảo còn ra éo gì nữa.

Chỉnh sửa cuối:
Chính xác là một cái tủ chống ẩm chẳng đáng bao nhiêu so với đống đồ chơi mà hiệu quả liên tục. Em đang bị cái tủ 30Lit đặc kín đây , chẳng nhẽ lại mua thêm cái khác.... biết thế hôm trươc mua tủ lớn hơn như 50 hay 80 lít chảng hạn dùng được bao nhiêu việc.

spera

Xe tải
Điều quan trọng nhất như bác chủ topic đã nêu : Có súng ống thì phải giữ tốt dùng bền, hộp hay tủ chống ẩm đều tốt cả và chỉ tốt khi súng ống không dùng được cất vào đó ( Tất nhiên là hộp phải kín và có hạt hút ẩm tốt, tủ phải tốt và phải cắm điện và bật lên ).
Chúc các bác lựa chọn được cách chống ẩm tốt nhất.

Libor

Xe điện
Chít thật..thế mà ngày nào em cũng lôi súng ống ra ..RỬA.... hum nay nghe theo lời bác No...em đem ra lau chùi rùi cất vào tủ chống ẩm vậy!:)):)):)):)) Cảm ơn bác NO nhá!

Longvh

Xe điện
Chính xác là một cái tủ chống ẩm chẳng đáng bao nhiêu so với đống đồ chơi mà hiệu quả liên tục. Em đang bị cái tủ 30Lit đặc kín đây , chẳng nhẽ lại mua thêm cái khác.... biết thế hôm trươc mua tủ lớn hơn như 50 hay 80 lít chảng hạn dùng được bao nhiêu việc.
Ơ, bác pickup mua cái tủ khác đi rồi cho em để nhờ súng vào cái chạn, à quên cái tủ nhà bác với nhé :P

xebo

Xe bò ! ©
Em cũng có một khẩu lâu rồi không dùng, không biết có sao không ? :21:
@các bác: cái hạt silic ấy khi nào thì biết nó no nước để mang đi sấy nhỉ ?

quangdzung

Xe điện
Thế bác mua tủ to đi bác. Để cái tủ nhỏ đấy lại cho em đi bác

sontt

Xe buýt
Tớ vừa mua tủ to, còn cái 30 lít đấy. Bác nào trả giá cao nào :)