Help plz ! Về việc sử dụng nhiều thiết bị trên xe ( Đầu HD trên xe , GPS ... )

Lovestory1008

Xe tăng
Các cụ cho em hỏi.
Hiện nay , nhu cầu sử dụng các thiết bị ngoại vi trên xe là rất nhiều .
1. Camera Lùi .
2. Camera Tiến.
3. Camera hành trình.
4. Sạc Ipad , Iphone.
5. GPS dẫn đường.
6. Loa ....
7. Đèn đóm...
..................
Hiện nay , em đang tính lắp thêm đầu phát HD - để F1 nhà em xem ca nhạc , hoạt hình .....
Nhưng em đang lăn tăn là không liệu lắp nhiều quá trên xe , có gây ảnh hưởng tới hệ thống điện không.
Mong các cụ, mợ cho em ít thông tin , khuyến cáo về sử dụng các thiết bị ngoại vi trên xe với.

Như nào là hợp lý , như nào là quá tải ...
Em định nhét cái đầu HD này lên xe . Liệu có ổn không

Lovestory1008

Xe tăng
Muỗi đốt inox. chơi được hết bác ạ, thế chưa có gì đáng phải quan ngại đâu
Lắp đầu HD ( tích hợp HDD 3,5" bên trong ) Thì có tải được ko bác ?
:) Trước em cắm cái đun nứoc , mà nó tạch mất cái cầu chì ở bộ chia tẩu thuốc....

kraz255b

Xe điện
có cái gì tất cả trong 1 không các cụ nhỉ? để đỡ phải đấu dây, tiết kiệm chiỗ lắp

banphagia

Xe tăng
làm chuẩn thì chẳng có gì phải ngại

cuong_black

Xe buýt
Website
cuongblack-auto.com.vn
:) Trước em cắm cái đun nứoc , mà nó tạch mất cái cầu chì ở bộ chia tẩu thuốc....
Cụ thật là kinh khung chơi cả đun nước trên xe thì nó toi càu chì là phải rồi.

jingyongle

Xe container
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Website
www.shopkorea.com.vn
Có đầu phát HD dành riêng cho ô tô cụ ạ, công suất nhẹ hơn đầu giadung

digger

Xe tăng
Tải tốt cụ ạ
Nhưng theo em cụ không nên lắp đầu và HDD này. Đi mà xóc vài hôm là tèo HDD ngay
Để tí nữa em sẽ liệt kê mấy cái HD Player cụ xem nhé (em phải xuống nhà tý ti

Lovestory1008

Xe tăng
Tải tốt cụ ạ
Nhưng theo em cụ không nên lắp đầu và HDD này. Đi mà xóc vài hôm là tèo HDD ngay
:D Vâng ! Em vodka cụ rồi ạ ! :D Hóng tin cụ ;)

digger

Xe tăng
Có đầu phát HD dành riêng cho ô tô cụ ạ, công suất nhẹ hơn đầu giadung
Em xin lỗi cụ, em cứ múa rìu qua mắt tiều phu tí nha, em liệt kê trước, có gì cụ chỉ bảo thêm.

:D Vâng ! Em vodka cụ rồi ạ ! :D Hóng tin cụ ;)
Cám ơn cụ nha. Em cũng bún chả cụ rùi nhá.
Em vừa phải lừa mãi bọn trẻ nó mới ngủ cho để lên đây hầu cụ. Theo em thì cụ xem xét lại vụ HD này trước nhá:

Thứ nhất: Đầu HD nào cũng phải khởi động tương đối lâu, sử dụng lại hơi bị phức tạp (ấn nhiều nút mới chạy được). Do vậy nếu khởi động lại xe thì đồng nghĩa với việc cụ phải khởi động lại HD Player (nhất là xe MT hay bị chết máy). Điều này tương đối phiền phức nếu cụ chạy trong phố ngắn. Để giải quyết vấn đề này nên chăng cụ nghiên cứu phương án nối điện trực tiếp vào ắc quy (HD Player nào cũng có chế độ chờ nên cụ không sợ quên mà hết điện ắc quy đâu)

Thứ hai: Việc sử dụng HDD 2,5" hoặc 3,5" thông thường rất dễ bị tèo mặc dù có biện pháp chống xốc. Để giải quyết vấn đề này cụ nên nghiên cứu sử dụng thẻ SD hoặc ổ cứng SSD. Dung lượng SD bây giờ có thể lên đến 128GB, SSD thì không nói, nhưng nói chung cả hai loại này tương đối đắt.

Thứ ba: Cụ nên chọn loại HD Player có điện áp 12VDC (giờ phổ biến loại 5VDC, rất phiền phức trong việc đấu nối)

Thứ tư: Cụ phải xem cụ định để chố nào, để trong hốc lắp đầu CD hay trên mặt táp lô...

Do vậy, em chọn tạm cho cụ một số loại thế này nhé, cụ thử hỏi anh Gúc gồ xem có hợp với cụ không

1.Egreat Egr1

2. Egreat EG-R4A

3. HIMEDIA-HD300A

4. ACRyan PLAYON!HD Mini ACR-PV73200
Em thấy em này rất hay, ghét mỗi cái điện 5VDC

5. Bollo mob

6. AVerLife HD Studio

7. Asus O!play mini
Em này có thể đặt trên mặt táp lô vì nhìn rất cool

8. Dune Lite
Em này rất tuyệt vời, nhưng mỗi tội phải xoay ngang đặt trong hộc CD

9. Dune Smart D1
Em này thì em đã dùng, là lựa chọn em nghĩ là nhất
Nếu cụ đầu tư em này, khi không có nhu cầu sử dụng trên ô tô, cụ có thể mang vào phòng dùng, đây vẫn là lựa chọn sáng giá nhất trong tầm tiền đối với dân HD hiện nay cụ ạ.

Em này có kích thước vừa như in với 1 cái đầu CD phổ thông hiện nay, có chân cắm SD ở mặt trước.
Cụ đút tụt cả em này vào trong, thò mặt ra ngoài là OK, điện 12VDC luôn nhá. Giá em mua Tết năm ngoái hình như là hơn 3 triệu.

Chỉnh sửa cuối:

Lovestory1008

Xe tăng
Em xin lỗi cụ, em cứ múa rìu qua mắt tiều phu tí nha, em liệt kê trước, có gì cụ chỉ bảo thêm.

Cám ơn cụ nha. Em cũng bún chả cụ rùi nhá.
Em vừa phải lừa mãi bọn trẻ nó mới ngủ cho để lên đây hầu cụ. Theo em thì cụ xem xét lại vụ HD này trước nhá:

Thứ nhất: Đầu HD nào cũng phải khởi động tương đối lâu, sử dụng lại hơi bị phức tạp (ấn nhiều nút mới chạy được). Do vậy nếu khởi động lại xe thì đồng nghĩa với việc cụ phải khởi động lại HD Player (nhất là xe MT hay bị chết máy). Điều này tương đối phiền phức nếu cụ chạy trong phố ngắn. Để giải quyết vấn đề này nên chăng cụ nghiên cứu phương án nối điện trực tiếp vào ắc quy (HD Player nào cũng có chế độ chờ nên cụ không sợ quên mà hết điện ắc quy đâu)

Thứ hai: Việc sử dụng HDD 2,5" hoặc 3,5" thông thường rất dễ bị tèo mặc dù có biện pháp chống xốc. Để giải quyết vấn đề này cụ nên nghiên cứu sử dụng thẻ SD hoặc ổ cứng SSD. Dung lượng SD bây giờ có thể lên đến 128GB, SSD thì không nói, nhưng nói chung cả hai loại này tương đối đắt.

Thứ ba: Cụ nên chọn loại HD Player có điện áp 12VDC (giờ phổ biến loại 5VDC, rất phiền phức trong việc đấu nối)

Thứ tư: Cụ phải xem cụ định để chố nào, để trong hốc lắp đầu CD hay trên mặt táp lô...

Do vậy, em chọn tạm cho cụ một số loại thế này nhé, cụ thử hỏi anh Gúc gồ xem có hợp với cụ không
9. Dune Smart D1
Em này thì em đã dùng, là lựa chọn em nghĩ là nhất
Nếu cụ đầu tư em này, khi không có nhu cầu sử dụng trên ô tô, cụ có thể mang vào phòng dùng, đây vẫn là lựa chọn sáng giá nhất trong tầm tiền đối với dân HD hiện nay cụ ạ.

Em này có kích thước vừa như in với 1 cái đầu CD phổ thông hiện nay, có chân cắm SD ở mặt trước.
Cụ đút tụt cả em này vào trong, thò mặt ra ngoài là OK, điện 12VDC luôn nhá. Giá em mua Tết năm ngoái hình như là hơn 3 triệu.

Dune HD Smart D1
Dune HD Smart D1 là máy phát HD chất luợng cao sử dụng chip giải mã cao cấp Sigma 8643 đem đến hình ảnh đẹp và sống động. Máy có thể gắn 1 ổ cứng 3.5in gắn trong, hỗ trợ ổ cứng gắn ngoài qua 3 đuờng USB 2.0, 1 đuờng eSata, 1 khe đọc thẻ SD. Tính năng mở rộng kết nối các module chức năng khác cùng hãng.
Giá : 5.100.000 VND
;) Bão giá lên gần gấp đôi cụ à.
Chắc em chọn cái Dune .
Vì thấy nhiều cụ bảo dùng hàng Dune ổn định hơn.

Prius

Xe buýt
Xe di chuyển trên hành trình dài mới cần thiết bị giải trí,hơn nữa TE xem phim,chơi game nhiều rất hại cho thị giác nhất là trên xe đang di chuyển,Ở nhà em còn phải hạn chế mấy đứa xem TH.

Lovestory1008

Xe tăng
Xe di chuyển trên hành trình dài mới cần thiết bị giải trí,hơn nữa TE xem phim,chơi game nhiều rất hại cho thị giác nhất là trên xe đang di chuyển,Ở nhà em còn phải hạn chế mấy đứa xem TH.
:( Cụ nhắc em mới nhớ.
Đúng là xem cái màn bé ti trên xe thì không phù hợp chút nào ...................

adam_2783

Xe máy
chưa có thì thích khi có rồi thì dùng ít lắm cụ ạ ...cụ cứ tính toán xem

tienhungtech

Đi bộ
Tải tốt cụ ạ
Cụ dùng cái HDD cũ, hư bỏ hoặc sang hơn thì chơi luôn SSD cỡ 120G, đủ chứa 25 phim HD 720P tha hồ xem rồi.

f1_hn

Xe container
Cụ dùng cái HDD cũ, hư bỏ hoặc sang hơn thì chơi luôn SSD cỡ 120G, đủ chứa 25 phim HD 720P tha hồ xem rồi.
Chắc pải đầu tư thẻ SD dung lương cao hoặc SSD chứ ko thì dễ tèo HDD lắm, trừ khi HDD đc gắn cố định và có chống rung, giảm sóc ;)

Toyota Celica

Xe container
Màn hình bé tý của xe chưa kể là lái thì xem thế nào đc em nghĩ để tiền làm việc khác tốt hơn

SPL

Xe container
Xem nhiều trên xe hại mắt lắm đấy, nhất là mắt trẻ con càng không nên. Người bình thường không say xe nhưng ngồi trên xe mà đọc báo thì đa phần là sẽ say đấy.

lighting4life

Đi bộ
Bác muốn dùng nhiều thiết bị điện thì không khó, quan trọng là dùng đúng cách.

- Đầu HD thì đã có bác nói rồi, em không tham gia nhiều. Cái này lắp đơn giản về điện nếu mua loại 12V, còn loại 220v cũng chỉ cần đi qua converter là xong.

- Để xem phim trên xe, bác nên trang bị theo kiểu:

1> Màn hình khoảng 12" ở trên nóc xe, loại gập ra gập vào.
2> Hoặc là hai màn hình 9" ở hai bên đầu ghế lái và phụ (headrest LCD/ headrest monitor)

Nếu xe bác là loại 7-8 chỗ thì dùng 4 cái màn hình 9" như trên, quá đủ cho mọi nhu cầu.

Để dùng thiết bị điện hạng nặng cỡ như ấm đun nước (thường là >2000W) thì bác phải dùng loại converter (bộ chuyển điện) có công suất tối thiểu 2000W/4000W. Loại này phải đấu trực tiếp vào ắc quy và cần phải có một quả ắc quy phụ thật khỏe (loại Deep cycle battery).

Chứ như bác nào ở trên cắm ấm đun nước vào ổ xạc hút thuốc, nó chỉ có công suất tối đa 10A x 12V = 120W thì làm sao chịu nổi :D