help me!

mr.somit

Xe tải
Các bác ơi tình hình của em là thế này:
Hồ sơ lái xe của em hiên giờ đang ở công ty taxi(xin lái xe nó bắt nộp hồ sơ gốc mà)nhưng cách đây 1 tháng em tự ý nghỉ việc và nó đòi nộp vào đấy tầm 9 triệu tiền phá hợp đồng.Em nghe mấy người bạn đồng nghiệp xui báo mất bằng để nghỉ làm và xin mượn lại hồ sơ để làm bằng mất 5 triệu nhưng công ty nó lại biết trước ý định của em nó không cho mượn và đòi đúng 9 triệu thế mới đau chứ,em quyết định bỏ hồ sơ và xác định làm cái bằng mới.
Cái em muốn hỏi ở đây là nếu công ty đó gửi công văn về bộ GTVT là em không bị mất bằng mà hồ sơ của em công ty ấy cầm thì em có được thi bằng mới không(em là em xác định thi thêm 1 cái bằng lái nữa).
Bác nào am hiểu ít luật thì tư vấn giúp em với
thanks bác nhiều

The Beatles

Xe buýt
Việc của bác có thật không? nếu đúng là như thế thì việc gì phải thi lại, đến đòi lại hãng được chứ. Sao lại phải nộp 9 tr với lại thi lại cái bằng mới?????

Lamborghini78

Xe điện
Việc của bác có thật không? nếu đúng là như thế thì việc gì phải thi lại, đến đòi lại hãng được chứ. Sao lại phải nộp 9 tr với lại thi lại cái bằng mới?????
Phá hợp đồng còn dề :21: Lỗi là do mình mà bác cũng dại ,thằng bạn em chạy taxi đóng vào đấy có 3tr việc gì phải cắm hồ sơ gốc vào đấy

Chỉnh sửa cuối:

Nook

Xe buýt
Công ty nó chẳng dỗi hơi nó đi gửi hồ sơ của cụ về bộ GTVT đâu ạ
Nó chẳng có lý do gì để gửi công văn thông báo hồ sơ của cụ là nó đang nắm hồ sơ gốc của cụ cả.

Meo Thamlam

Xe lăn
Website
www.cognotiv.vn
Thi lại cho nhanh Bác ạ, nộp làm gì 9tr, mà hãng taxi đó cũng ko gửi hồ sơ của bác đâu mà lo.

mr.somit

Xe tải
Em cám ơn các bác đã góp ý kiến cho em
Hôm trước nó gửi công văn về sở GT với nội dung là nó đang cầm hồ sơ lái xe của em và yêu cầu không được cấp lại băng cho em nữa.Nhưng em nghĩ mình thi lại thì liên quan gì đến cái băng cũ nũa phải không các bác
Em tính thi lại cái bằng mới đối với em thì mất khoảng 8tr thôi, tội gì cho nó 9tr cá bác nhỉ

Bughati

Xe buýt
CỤ thi lại cho nó lành, tội j mất tiền cho cái bọn củ chuối kia.

The Beatles

Xe buýt
Việc của bác có thật không?
Nói thật nhé, cty taxi nếu không có lý do chính đáng thì họ không giữ bằng của bác đâu; lái xe thường đặt cọc tối đa cỡ khoảng 8 triệu (chủ yếu là để hãng dùng vào việc sửa chữa hư hỏng xe nêu lái xe không có tiền để trả), vậy tại sao họ lại đòi bác 9 triệu? Liệu có phải bác đã gây ra 1 tổn thất gì đó đến mức... hơn con số đó? hy vọng là không phải.
Bây giờ lái xe đang "thừa", cùng lắm là họ thu tiền đặt cọc; nếu lái xe không có vấn đề gì nghiêm trọng với hãng thì họ trả ngay.
Trường hợp của bác, hãng đòi bác bồi thường 9 triệu, theo em đó là bất thường! rồi lại gửi hẳng công văn đến cơ quan cấp bằng cho bác ????
Lại nói về làm lại bằng:
Để làm lại cái bằng bác tốn kém hết những gì?
6tr? 8 tr? hay nhiều hơn thế?
Thời gian cho việc làm lại bằng của bác là bao nhiêu lâu?

Tình huống của bác, bác phải trình bày cho rõ, cho đúng thì mọi người mới có thể góp ý với bác được.

Chỉnh sửa cuối:

thichruoumanh

Xe buýt
Em nghĩ là công ty không có chức năng thu giữ bằng lái xe và hồ sơ gốc.

Lamborghini78

Xe điện
Các bác ơi tình hình của em là thế này:
Hồ sơ lái xe của em hiên giờ đang ở công ty taxi(xin lái xe nó bắt nộp hồ sơ gốc mà)nhưng cách đây 1 tháng em tự ý nghỉ việc và nó đòi nộp vào đấy tầm 9 triệu tiền phá hợp đồng.Em nghe mấy người bạn đồng nghiệp xui báo mất bằng để nghỉ làm và xin mượn lại hồ sơ để làm bằng mất 5 triệu nhưng công ty nó lại biết trước ý định của em nó không cho mượn và đòi đúng 9 triệu thế mới đau chứ,em quyết định bỏ hồ sơ và xác định làm cái bằng mới.
Cái em muốn hỏi ở đây là nếu công ty đó gửi công văn về bộ GTVT là em không bị mất bằng mà hồ sơ của em công ty ấy cầm thì em có được thi bằng mới không(em là em xác định thi thêm 1 cái bằng lái nữa).
Bác nào am hiểu ít luật thì tư vấn giúp em với
thanks bác nhiều
Các cụ chả chịu đọc kỹ gì cả. Mình sai chứ đúng đâu :77::77:

The Beatles

Xe buýt
Các cụ chả chịu đọc kỹ gì cả. Mình sai chứ đúng đâu :77::77:
Có bác nào đã nộp đơn xin đi làm ở hãng taxi chưa?
Tại sao lại tự ý nghỉ việc?
Tại sao lại bắt nộp 9 triệu?
Điều khoản trong hợp đồng có quy định gì về chuyện đó không?
tất nhiên là bác ấy sai rồi, nhưng mức độ sai đến đâu thì cần phải nói rõ. nếu chỉ dừng lại ở "tự ý nghỉ việc" thì có đáng thế không? Tại sao bác ấy muốn nghỉ việc lại không báo với hãng taxi? có muôn vàn lý do để chấm dứt hợp đồng cơ mà... Cái hợp đồng mà bác ấy ký có phải là hợp đồng đến lúc về hưu đâu?

kcar

Xe tải
Lương taxi k biết bao nhiêu, mà khi nghỉ lại phạt 9tr nhể ? Trong hợp đồng lao động nó kêu thế ah ? sao bác k làm cái giấy thông báo trước khi nghỉ 30 ngày ? Chắc bác lại tông xe vào đâu đó nên nó mới bắt đền bác ???

Nói chung tư vấn khó wa, tốt nhất là đàm phán giảm được đồng nào hay đồng ấy, rồi lấy hồ sơ gốc mang về. Nếu có cửa thì qua trung tâm đào tạo cũ xin lại bộ hồ sơ khác, thế là xong.

mr.somit

Xe tải
Thì em đơn phương phá hợp đông mà.
Ngày trước em xin lái xe chỉ cần nộp hồ sơ gốc thôi.Mất thêm 180k tiền chứng chỉ lái taxi với thử nước tiểu là ôm xe ngay.Thế mới có giá là 9 tr nộp vào các bác ạ
ở công ty nó chỉ giữ hồ sơ lái xe của em thôi chứ bằng lái thì em vẫn cầm mà
Còn việc làm bằng lái xe thì bây giờ đơn giản lắm các bác ạ.Chỉ có nộp tiền là mình chỉ việc tốn 2 ngày thi là xong thôi.
Em cám ơn các bác đã góp ý!

d.lo

Xe đạp
nhà em xa, ngõ lại sâu, quan trọng là otô không và
bác bằng gì vậy?

Nếu B2 thì làm lại cũng tầm 9tr mà 1 tháng là đi thi thôi, lái taxi vừa có thu nhập lại có cơ hội nâng cao tay lái nữa, sao lại nghỉ hả bác

mr.somit

Xe tải
May mắn đến với em nó cũng nhanh quá các Bác ạ!
Em lái taxi thì gặp ngay ông giám đốc thế là về lái xe cho công ty đó luôn.Lại còn được cho riêng 3 triệu tiền rút hồ sơ( nhưng em không rút lại trả lại)hí hí ai cũng bảo em nood .Hiện giờ em đang lái cho công ty rồi nhàn lắm các Bác ạ.
Còn về việc cái hợp đồng của em thì em xin khai rõ là thế này:
Tiền phá hợp đồng là 2,5 triệu(cái này ghi rõ trong hợp đồng).Công ty nó giao cho em cái xe côn gần hỏng đến lúc em đi thì hỏng(đúng ra là những cái gì hỏng thì báo cho công ty để kịp thời sử lý).Cái côn kém này em báo luôn hôm nhận xe(em lái xe lưu vong mà:ai nghỉ thì mình thay vào)nhưng lúc đó trong xưởng nhiều việc bọn nó không thay cho thế là vẫn phải cố đấm ăn xôi không nghỉ được vì nó không cho nghỉ.Phải cái hôm đấy em đi cũng nhiều,các Bác bảo em chạy từ 9h sáng đi Thái Nguyên 2 chiều rồi lúc 2h chiều lại đi Yên Bái,gớm cái đường Yên Bái nó xấu tệ,cái côn đã kém rồi mà vẫn phải ra vào số liên tục nữa.Sáng hôm sau đang chuẩn bị từ HN đi Hà Nam thì thôi cái xe cứ lỳ dần lỳ dần.Phát này phải gọi thợ của công ty taxi lên giải quyết và 1,5 tr phải âm vào.Rồi vào 1 đêm gió mát tầm 2h sáng em đi ăn đêm với mấy thằng bạn nên cho nó ngồi nhờ không bật đồng hồ tính tiền,số đen hôm đấy lại bị thanh tra taxi nó tóm,quả này là 2 triệu.
Mấy triệu rồi các Bác nhỉ,em cộng là 6 tr rồi.Thực ra nó chỉ có thế thôi nhưng trong hợp đồng em thấy còn ghi " muốn phá hợp đòng phải viết đơn trước 2 tháng" trong 2 thàng này vẫn phải làm bình thường.Mà công việc bên công ty mới thì đang cần nên muốn lấy hồ sơ ngay phải đóng 3 tr nữa thì mới ok được.Nên em quyết định bỏ hồ sơ cũ làm cái bằng mới.Bằng cũ em vẫn cầm mà nên vẫn đi làm bình thường.
Cái em sợ và muốn tham khảo ý kiến của các Bác là em làm cái bằng mới thì bộ GT có cho em làm không,vì bên taxi nó gửi công văn về sở nội dung như em đã nêu trước đó.
Em rất mong được các Bác góp ý cho em.
Em rất chân thành cám ơn các Bác!