Thảo luận Help me Mazda Cx-3 chuyển số 2 sang 3 rít tiếng gió

ducbaqh37

Xe đạp
em chào các cụ...xe em mazda cx-3 sô tự động mua đc 1 năm chạy đc 12k km 1-2 tháng nay e phát hiện ra..khi chạy chyển số từ số 2-3 khi bắt đầu chuyển số 3 thì nghe tiếng rít gió rất rõ ( kêu chiu...chiu..như súng đồ chơi)...em đã test cả trăm lần và khẳng đinh..khi dừng lại hẳn về N đạp ga ko nghe..sau đó e về D tăng tốc ( số 1 qua số 2 ) lại ko kêu..nhưng khi từ số 2 qua số 3 hạ ga thì lại nghe tiếng rít gió đó..oái ăm là dừng lại dí ga lại ko nghe...số 1 qua số 2 và các số còn lại thì ko nghe mặc dù tất cả đều chuyển số ở 1 vòng tua..e có thử cố định 1 vòng tua nhưng chỉ có số 2 qua 3 là nghe..cái số đó thì e tính từ khi xe dừng hẳn và khi tăng ga nó hạ ga sang số..em tính đc và thử cả trăm lần đúng là chỉ mỗi số 2 qua 3 là bị..em có hỏi các nơi và đc thông tin như sau ạ
1: em vào hãng thì hãng kiểm tra toàn bộ bên ngoài và gió trong xe sau đó , hãng phán là bị bạc đạn hộp số phải rã hộp số mà xe e đang mới mà rã ra thì ko nỡ,với lại nếu như bị bạc đạn thì chạy số nào cũng bị phải ko ạ, với nó kêu xào xào,
2: e vào 1 gara họ đoán là tiếng này ko phải do máy và hộp số...vì máy nghe rất êm,cắm máy đọc lỗi cũng không phát hiện gì đặc biệt,chỉ thấy cái thông số máy phát hơi yếu dưới 13v gì đó..họ đoán là bị biến mô,,và theo em tìm hiểu nếu biên mô bị hư thì khi chuyển số tất cả mọi số nó vẫn hú
3: em hỏi ông anh quen thì ông bảo ra nói ngta reset lại phần mềm xe..tháo cọc bình gì ở xe ấy
các anh chị có xe bị rồi cho e xin phương pháp sửa chữa với ạ..hoặc ai đã từng đoán bẹnh chỉ giúp e với ạ...em cảm ơn các cụ nhiều

ducbaqh37

Xe đạp
xe em ít chạy...cứ từ số 2 qua số 3 là nó rít ?( chiu..chiu..) em chỉ sợ sau này nó hư máy với hộp số thì toang các cụ ạ

minhab

Xe điện
Xe còn BH hãng thì cụ cứ vào ăn vạ hãng thôi, tháo ra thay thế thì phụ tùng hãng chịu mà. Thời buổi này rã hộp số ra lắp vào cũng không ảnh hưởng gì lắm, máy còn rã ra được thì hộp số đã là gì đâu cụ. Trong điều khoản BH sẽ là hỏng gì thay đấy, hãng không thay nguyên cả bộ hộp số cho cụ đâu trừ khi hỏng không sửa được :)

ducbaqh37

Xe đạp
Xe còn BH hãng thì cụ cứ vào ăn vạ hãng thôi, tháo ra thay thế thì phụ tùng hãng chịu mà. Thời buổi này rã hộp số ra lắp vào cũng không ảnh hưởng gì lắm, máy còn rã ra được thì hộp số đã là gì đâu cụ. Trong điều khoản BH sẽ là hỏng gì thay đấy, hãng không thay nguyên cả bộ hộp số cho cụ đâu trừ khi hỏng không sửa được :)
nhot ban.jpg

ducbaqh37

Xe đạp
dầu hộp số mới 12k km sao lại đen đen đục đục như vậy đc bác nhỉ

minhab

Xe điện
dầu hộp số mới 12k km sao lại đen đen đục đục như vậy đc bác nhỉ
Mới 12k thì màu nó còn đẹp là đằng khác, em đang nghi nước lọt vào hộp số rồi, có thể là qua két sinh hàn

minhab

Xe điện

xedieu

Xe cút kít
12K km thì dầu số phải đỏ chứ!

ducbaqh37

Xe đạp
Em nhìn đục kiểu có tí nước vào ấy, còn nếu đen mà vân vê thấy mạt thì toi bộ côn rồi
chán quá bác ạ..em nói thật là hãng nó ko chuyên về đại tu hộp số lắm đâu..em lăn tăn đau hết cả đầu đưa nó bảo hành thì sau xe mình chạy lại ko êm lại ko ngon..mà nó lại ko chịu thay hộp số mới cho mình..nc e ko tin mấy a hãng vì bị phốt nhiều quá

ducbaqh37

Xe đạp
Em nhìn đục kiểu có tí nước vào ấy, còn nếu đen mà vân vê thấy mạt thì toi bộ côn rồi
mà nói thật xe e mua 1 năm rưỡi rồi chạy cực kì ít..1 tuần đi chắc 2-3 lần vì chủ yếu vk đi em đi xe khác..chỉ đi loanh quanh mà bị cái thì chán cái hãng mazda hẳn

xedieu

Xe cút kít
chán quá bác ạ..em nói thật là hãng nó ko chuyên về đại tu hộp số lắm đâu..em lăn tăn đau hết cả đầu đưa nó bảo hành thì sau xe mình chạy lại ko êm lại ko ngon..mà nó lại ko chịu thay hộp số mới cho mình..nc e ko tin mấy a hãng vì bị phốt nhiều quá
Qua 15 năm va chạm với vài hãng xe thì em công nhận anh em trong hãng sẽ không chuyên sâu kiểu đại tu.

ducbaqh37

Xe đạp
Qua 15 năm va chạm với vài hãng xe thì em công nhận anh em trong hãng sẽ không chuyên sâu kiểu đại tu.
vâng bác ơi..nhiều ng phản ánh lắm..nhưng xe còn bảo hành dài phải chấp nhận thôi anh ak