Hãy kéo giá xe ô tô ở Việt Nam xuống mặt đất !!!

dungphp

Xe điện
Đọc nhiều bài báo nói về giá xe (tất cả các hãng) thế giới rất rẻ mà sao Việt Nam mình khống chế kinh khủng vậy ? Ví dụ: http://vnexpress.net/tin-tuc/oto-xe-may/lexus-rc-2015-coupe-hang-sang-gia-tu-42-800-usd-3108098.html?utm_source=Email&utm_campaign=EmailNotify

- Sao dân mình phải chấp nhận bỏ ra thật nhiều tiền để mua xe ô tô
- Tại sao không được đi xe đủ an toàn
- Giá cao sẽ làm cho người Việt mình quay cuồng kiếm tiền (đa số gian lận mới có tiền) để có tiền mua xe

Thật buồn là mình không làm cách nào thay đổi được ! :-/ :-? >:P

Huy Bờm

Xe máy
chắc chờ còn mấy đời con cháu mình nữa cụ ạ, bao giờ bỏ đc cơ chế độc quyền thì mới tính tiếp :))

BIỂN ĐỎ

Xe tải
Đọc nhiều bài báo nói về giá xe (tất cả các hãng) thế giới rất rẻ mà sao Việt Nam mình khống chế kinh khủng vậy ? Ví dụ: http://vnexpress.net/tin-tuc/oto-xe-may/lexus-rc-2015-coupe-hang-sang-gia-tu-42-800-usd-3108098.html?utm_source=Email&utm_campaign=EmailNotify

- Sao dân mình phải chấp nhận bỏ ra thật nhiều tiền để mua xe ô tô
- Tại sao không được đi xe đủ an toàn
- Giá cao sẽ làm cho người Việt mình quay cuồng kiếm tiền (đa số gian lận mới có tiền) để có tiền mua xe

Thật buồn là mình không làm cách nào thay đổi được ! :-/ :-? >:P
Đời mình chưa làm đc thì đời con cháu sẽ làm được cụ ợ. Em dự là như thế.

adng

Xe điện
Với tình hình hiện tại thì chưa một giây phút nào có sự lạc quan.
Nhìn chung các cụ cứ phải cho tất cả các quan lại từ trên xuống dưới đi xe máy và xe buýt với dân hết thì các cụ mới mong được đổi đời.
Nếu không còn mướt nhá. Nói cho đơn giản và nhanh là như vậy.

Xe bọ xít

Xe container
chắc chờ còn mấy đời con cháu mình nữa cụ ạ, bao giờ bỏ đc cơ chế độc quyền thì mới tính tiếp :))
Đời mình chưa làm đc thì đời con cháu sẽ làm được cụ ợ. Em dự là như thế.
Với tình hình hiện tại thì chưa một giây phút nào có sự lạc quan.
Nhìn chung các cụ cứ phải cho tất cả các quan lại từ trên xuống dưới đi xe máy và xe buýt với dân hết thì các cụ mới mong được đổi đời.
Nếu không còn mướt nhá. Nói cho đơn giản và nhanh là như vậy.
Có thể là 5 năm, 10 năm....20 năm hoặc lâu hơn nữa :)) Nhưng chúng ta phải quyết tâm kéo giá xe xuống dù hiện tại vẫn phải bỏ tiền mua xe giá cao :)) :)) :))

coolpix8700

Xe ngựa
Sao các bác không hỏi lại là với đường xá thế này mà ô tô phổ cập như xe máy thì ai sẽ đi hay như dân Tokyo mua xe xong kích lên để trong nhà?

ubisapro

Xe trâu
Nói chung khi nào cơ sở hạ tầng đáp ứng được thì nó xuống đất ngay. Nhưng em dự chắc còn lâu, chứ ko nên chờ đợi j 2018:))

adng

Xe điện
Sao các bác không hỏi lại là với đường xá thế này mà ô tô phổ cập như xe máy thì ai sẽ đi hay như dân Tokyo mua xe xong kích lên để trong nhà?
Dân không trả lời câu hỏi đó, mà là quan.
Dân mua được 1 cái xe thì phải đóng cho quan 2 cái. Quan ăn hai cái đó xong thì làm đường cho dân được mấy mét?

BIỂN ĐỎ

Xe tải
Vấn đề ko phải do hạ tầng gt mà nó nằm ở chỗ khác ợ. Nhật Bản hay các nước khác nhiều khu vực đường xá cũng nhỏ và hẹp như VN, nhưng họ quản lý tốt nên oto chạy đầy đg.

PLD

Xe buýt
Trước mắt kéo nó về đúng giá trị của nó trước đã, bằng cách nào để kéo giá xe rẻ đi và không bị tăng giá theo kiểu độc quyền, chỉ có mỗi cách là không cuồng tín vào chỉ một hãng mà thôi, Vd như trường hợp ở xe máy, các cụ cứ honda honda thì nó sốt ảo tăng giá làm loạn cả thị trường, khi người tiêu dùng không quan tâm nữa nó sẽ đc trả lại đúng giá trị, tương tự xe máy ở ôtô toyota cũng xảy ra hiện tượng tương tự, nó tăng giá cao và ảo vẫn bán đc cho các cụ cuồng tín thì nó vẫn bán đc, đến khi không bán đc nó sẽ tự khắc điều chỉnh giảm ngay. Vì vậy muốn kéo gia xe giảm xuống chỉ còn cách đó mà thôi.

Chỉnh sửa cuối:

sky_driver

Xe tăng
Thứ nhất: Có thể các hãng oto đang lobby chính sách rất tốt.
Thứ 2: Giá xe hiện tại ở VN cao là do thuế, VN chưa có ngành CN oto nếu không đánh thuế thì nhà nước thất thu, rõ ràng với mức thuế hiện tại bọn tư bẩn còn thua nhà nước mình về làm kinh tế vì NNc chả làm gì mà được hưởng lợi nhuận bằng hoặc gần giá trị mỗi chiếc xe mà bọn tư bẩn bán ra.
Tuy nhiên chính sách đó của NNc có thể nói là bị ảnh hưởng bởi nhóm lợi ích nào đó(lobby chính sách để nâng giá xe) chứ cũng chả phải dại gì đâu, ai làm chính sách người đó hưởng lợi.

dungphp

Xe điện
XH Việt cần có cách nhìn VĂN MINH hơn để phát triển

Sao chỉ HN và SG tắc đường, mà bắt cả nước chịu chung.

ubisapro

Xe trâu
Trước mắt kéo nó về đúng giá trị của nó trước đã, bằng cách nào để kéo giá xe rẻ đi và không bị tăng giá theo kiểu độc quyền, chỉ có mỗi cách là không cuồng tín vào chỉ một hãng mà thôi, Vd như trường hợp ở xe máy, các cụ cứ honda honda thì nó sốt ảo tăng giá làm loạn cả thị trường, khi người tiêu dùng không quan tâm nữa nó sẽ đc trả lại đúng giá trị, tương tự xe máy ở ôtô toyota cũng xảy ra hiện tượng tương tự, nó tăng giá cao và ảo vẫn bán đc cho các cụ cuồng tín thì nó vẫn bán đc, đến khi không bán đc nó sẽ tự khắc điều chỉnh giảm ngay. Vì vậy muốn kéo gia xe giảm xuống chỉ còn cách đó mà thôi.
Cụ xem xét lại vấn đề cụ nói nhé. Xe máy Honda tăng giá là do Head nó tự thổi giá, làm kiểu ăn xổi ở thì, chứ bên Honda nó có tăng đâu. Tuơng tự, bên Toy có cụ nào phải mua cao hơn giá hãng ko??? Hay chỉ do mấy đại lý nhiều lúc làm tiền bằng mua phụ kiện. Do cách bán hàng của người Việt mình hết chứ chẳng do hãng này hãng kia đâu:|

hùngauto

Xe tăng
cái quan trọng quyết định đến giá xe vẫn là áp thuế quá lớn thôi ạ,thuế chồng thuế, rồi khi đến tay khách hàng lại thêm đâu 12% trước bạ với 20tr để được đặt tên ở TP lớn

coolpix8700

Xe ngựa
Sao chỉ HN và SG tắc đường, mà bắt cả nước chịu chung.
Tắc đường đâu chỉ mỗi HN và SG đâu bác!
Diện tích đất ở VN không nhiều (phần lớn là đồi núi lại nhiều sông ngòi) mà diện tích để dành cho hạ tầng giao thông (cả đường xá và chỗ đỗ xe) lại càng ít (so với ngay các nước đất chật người đông khác). Mặc dù những năm gần đây được đầu tư khá nhiều, nhưng dù đầu tư nhiều, thuế đánh vào ô tô rất cao nhưng ai cũng nhận thấy đầu tư mở rộng đường không theo kịp với sự phát triển của phương tiện. Nếu thuế đánh vào ô tô (không chỉ nhập khẩu) như hiện giờ mà bù được cho kinh phí đầu tư xây dựng đường xá thì người VN mình hạnh phúc quá. Cứ nhìn cái chương trình phát triển ngành công nghiệp ô tô, ròi sự lúng túng chạy ra rồi chạy vào (cấm-hạn chế-rồi lại mở),... của đủ các cấp thì sẽ thấy sự lúng túng của Nhà nước vì cái giới hạn này.
Cũng may VN ngoài thành phố còn có đồng ruộng, chứ như ở Sing thì họ đấu thầu quyền đi ô tô hàng năm!

Chỉnh sửa cuối:
Cố hi sinh đời bố củng cố đời con cụ ạ. Em thì em cũng mong hết đời có em vợ 2 tàm tạm thôi :((