[CCCĐ] Hành trình đi Lào và những mảnh ký ức

namdq

Xe điện
Đi lào, hẳn nhiên có khá nhiều topic của các cụ trên này đã đi và chia sẻ ở trên này. Với em đây cũng không phải là lần đầu tiên bởi trước đây gần 10 năm em đã đặt chân sang đây để rồi có cả một quãng thời gian dài với nhiều kỷ niệm. Giờ đây lại tiếp tục quay lại để tim kiếm những cơ hội mới cho riêng mình.
Ở chuyến đi này em xin kể hầu các cụ những nơi em đã từng đi và những nới em đang đi.
Không như những lần trước qua bằng máy bay hoặc chiếc xe có thể là tốt hơn lần này hành trình của em với chiếc xe Picanto biển số Lào của hai gã đang trong giai đoạn sướng cái thân khổ cái mồm (thất nghiệp):
- Hành trình vẫn là con đường cũ quen thuộc từ Hà Nội theo QL 1 A qua Vinh rồi vòng qua Hồng Lĩnh rẽ theo con đường QL AH 15 đến Phố Châu qua đất bạn bằng cửa khẩu Cầu Treo.
Trên đường từ Vinh hai gã quyết định ghé qua Xuân Thành xem tình hình biển và CÁ cheeta thực hư như thế nào.
Biển ngày đầu tuần giữa chiều vắng vẻ đến mức không ngờ, hàng quán tiêu điều xơ xác, lác đác trước hiên nhà một vài cô gái vẻ mặt nhợt nhạt chăm chú vào chiếc điện thoại. Một vài tấm hình gửi các cụ tham khảo:
Chiếc cổng chào đang xây dựng dở dang:

Bãi biến vắng lặng không thấy một bóng người:

Và hẳn là rác cũng chẳng thể có :

Còn đây là dung nhan con chiến mã em dùng để hành quân trong dịp này

Chỉnh sửa cuối:

namdq

Xe điện
Tiếp tục hành quân thôi con đường còn dài ở phía trước. Mỗi quãng đường lại nhớ tới những thời gian trước đây đã đi qua.
Rời bãi biển Xuân Thành hai gã già lại trực chỉ Hồng Lĩnh và tiến tới Phố Châu.

Đoạn này do em chạy một mạch nên không có ảnh đoạn sau sẽ hầu các cụ ảnh em chụp bằng máy khác.

Sau khi qua cửa khẩu quốc tế Cầu Treo bên phía bạn gọi là Nam Phao đến chỗ dừng chân đổi lái vẫn là địa điểm cũ: Sala view point là một địa điểm rất đẹp với những ngọn núi đá lô nhô gợi nhớ tới Hạ Long hoặc cao nguyên đá Đồng Văn:

Xa xa bên dưới kia là những dãy núi đá xám lạnh và lởm chởm:

Mọi lần qua đây đều là những khi hoàng hôn gần tắt nắng do chạy một mạch còn lần này nghỉ giữa đường nên đến đây vẫn là buổi chiều dưới cái nắng gắt như thiêu như đốt:

Thẳng tiến về Vientiane và được chào đón bởi một cơn mưa to phía trước.
Ở Lào sau tết té nước Boun Pi Mai thì là mùa mưa với cơn mưa đến rồi đi:
"Chúng ta thương những ngày ít gió và nhiều mây
những ngày chỉ nói với nhau bằng ánh mắt
những ngày chỉ cần tựa vai đã thấy lòng thanh thản
những ngày mà nỗi cô đơn cũng cần như hạt muối mặn
nêm vào những bình yên…"

Rốt cuộc thì trời cũng đã mưa và xóa đi như gì anh đã hứa:

Chỉnh sửa cuối:

MaxMax

Xe tải
Cháu kê dép hóng ạ

vinhangthu

Xe buýt
Em hóng để cuối năm đi phát

mrleedk

Xe hơi
sang tháng em cũng qua bên đó, hi vọng học hỏi đc kinh nghiệm của cụ :)

MYWAY68

Xe máy
Bác có thêm cái ảnh nữa thì phê

namdq

Xe điện
Em đã cập nhật ảnh để mở màn cho chuyến đi và câu chuyện. Em sẽ viết trực tiếp hàng ngày có thể nó sẽ có nhiều thứ đan xen giữa ký ức và hiện tại. Em sẽ viết theo từng phần một hi vọng giới thiệu cho các cụ nơi chốn bên này.
Em còn ở đây nên cụ nào sang đây giao lưu inbox em sẽ làm hướng dẫn viên ạ