Hà Nội - Huế - Đà Nẵng

Lancerdo_son

Xe buýt
Kính chào các cụ!
Hiện giờ em đã kết thúc chuyến đi đầu tiên tự lái vợ 2 ngon lành suôn sẻ và đã cập nhật ảnh ọt của chuyến đi trong trang 2 thớt này. Chạy sedan, 1 tài duy nhất là em. Trên xe còn 2 người lớn và trẻ em.
Lịch trình như sau, chỗ ăn và ngủ thì em đã tham khảo nhiều thớt của các huynh đài trên này như là đại ca giobiensam hay bongchay hay là cụ tuantvx rất chi là nhiều bổ ích:
Ngày 1: Khởi hành 4h30 p sáng chạy Cao tốc Thăng Long - đường Hồ chí Minh - ngã tư Thái Hoà rẽ Ql48 ra Diễn Châu - Quảng Bình. (Hơn 500 km)
Ngày 2: Sáng khởi hành từ Quảng Bình khoảng 7h30 đến Huế, chạy QL1 (Trưa là đến nơi)
Check in tại Huế, nghỉ ngơi, đi thăm thú Đại Nội
Ngày 3: Sáng đi thăm chùa Thiên Mụ, đi thuyền trên sông Hương hóng gió. Trả phòng buổi trưa rồi chạy Đà Nẵng.
Ngày 4: Bà Nà hill và tối đi Hội An
Ngày 5: Cù Lao Chàm - làm tý ngắm san hô. Trong tour thường thấy thì phát cho cái kính và bơi bì bõm ở vùng nước sâu. Cũng thú vị. bác nào muốn lặn có bình dưỡng khí thì phải báo. Cậu HDV bảo 75 USD/người.
Ngày 6: Nghỉ ngơi tại Fusion Maia
Ngày 7: Đầu buổi chiều tạm biệt Đà Nẵng trở về. Chạy thẳng qua Huế về nghỉ tối tại Đông Hà (Qua thắp hương tại thành cổ Quảng Trị).(Hơn 200 km)
Ngày 8: Đông Hà - đường 9 - Đường HCM - Nghĩa trang Trường Sơn - đường HCM - đường 4b (4km) - QL1 - Vinh (330 km)
Ngày 9: Vinh - HN (Đường 1) (300 km)

Chỉnh sửa cuối:

matizvan

Xe tải
Kính chào các cụ!
Sang tuần lần đầu tiên em chạy xa chặng Hà Nội - Huế - Đà Nẵng. Em xin các cụ ý kiến về lịch trình dự kiến và sẽ cập nhật ảnh ọt của chuyến đi trong thớt này. Chạy sedan, 1 tài duy nhất là em. Trên xe còn 2 người lớn và trẻ em. À mà các cụ cho em hỏi từ HN vào đến Đà Nẵng nếu bị xxx thổi dọc đường thì có chỗ nào mà nhất quyết nó bắt lập biên bản như kiểu ở Quảng Ngãi mấy cụ kể chuyện không ạ. Vì đi xa HN mà nó nhất quyết lập biên bản và giữ giấy tờ thì bủ mợ. He he.
Lịch trình dự kiến như sau, chỗ ăn và ngủ thì em đã tham khảo nhiều thớt của các huynh đài trên này như là đại ca giobiensam hay bongchay hay là cụ tuantvx rất chi là nhiều bổ ích:
Ngày 1: Khởi hành 4h30 p sáng chạy Cao tốc Thăng Long - đường Hồ chí Minh - ngã tư Thái Hoà rẽ Ql48 ra Diễn Châu - Quảng Bình. Em thấy các cụ bảo rẽ Thái Hoà là tiện nhất nhưng lại thấy có cụ bảo đoạn Thái Hoà ra QL1 đang sửa là sao ạ. Nếu chạy trung bình nền nã chặng này từ 4h30p sáng thì khoảng mấy h em tới QB ạ. Nghỉ trưa chắc khoảng 1 tiếng đến tiếng rưỡi. Ở QB thì nên nghỉ Đồng Hới hay nghỉ ở Đá Nhảy cách đó 20km nhỉ.
Cụ chạy đoạn này khoảng gần 500km nên mất khoảng 13 tiếng cả nghỉ, rẽ từ đường HCM ra QL1A ở Thái Hoà là chuẩn nhất đường tốt (vì em vừa đi về). Vì cụ chạy đến Quảng Bình khoảng 17 giờ chắc không kịp tắm bỉên, nên theo em chạy vào Nhật Lệ nghỉ thì đông vui hơn Đá Nhảy.

Ngày 2: Sáng khởi hành từ Quảng Bình khoảng 7h30-8h đến Huế, chạy QL1 (khoảng mấy h đến nơi các cụ nhỉ - he he thông cảm vì em chưa đi bao h)
Check in tại Huế, nghỉ ngơi, đi thăm thú
Cụ chạy túc tắc thì sau 4 tiếng là đến Huế.
Ngày 3: Trả phòng buổi trưa rồi chạy Đà Nẵng. Tối có nên đi ngay Hội An?
Vì em thấy thời gian của cụ ở Đà Nẵng tương đối dài nên đi Bà Nà rồi tối vào Hội An cũng ok
Ngày 4: Bà Nà hill (hay kết hợp tối đi Hội An vào ngày này nhẩy)
Ngày 5: Cù Lao Chàm - làm tý lặn biển (em không biết bơi mà cứ thích lặn biển có được không ạ. Hình như nó cho cái ống thở ngẵn tũn rồi mặc áo phao úp mặt xuống biển hả các cụ =)). Lại nhớ tới bài hát Sông Quê: " Quá nửa đời phiêu bạt. Tôi lại về úp mặt vào con đê....."
Ngày 6: Nghỉ ngơi (Fusion M)
Ngày 7: Đầu buổi chiều tạm biệt Đà Nẵng trở về. Lúc này có nên quất thẳng qua Huế về nghỉ tối tại Quảng Trị không các bác.
Ngày 8: Quảng Trị - Thanh Hoá (QL1 tới Nghệ An rồi QL48 về lại HCM)
Ngày 9: Thanh Hoá - HN (Đường HCM)

HorsePower

Xe container
Cụ chịu khó đọc chuyến đi nhà em năm ngoái:
http://www.otofun.net/threads/256434-con-muon-di-da-nang?highlight=
Đoạn Thái Hòa-Yên Lý đường có sửa đôi chỗ nhưng cơ bản đi OK. Em vừa qua tháng trước.
Vụ CA. Cụ cố gắng đi đúng luật. Chủ yếu là tốc độ ở những khu dân cư vì đường xa mình dễ mất tập trung không nhìn kịp biển. Nhất là lúc nói chuyện trên xe.
Các chặng Cụ nghỉ đều Ok.
Nhưng nếu em đi dài ngày như Cụ: Trên đường vào nghỉ các chặng nhiều hơn.
Đường về chán rồi thì chạy thẳng về hoặc qua nghỉ Của lò.(hơn 400km)
Chúc Cụ đi chơi vui vẻ.

Lancerdo_son

Xe buýt
Kính mỗi cụ 1 ly hảo hạng ạ ạ .....ạ. À mà sáng nay em xem trên ipad đoạn bắt đầu đến Huế thì nên tiếp tục quất thẳng theo QL1 rồi có chỗ rẽ vào đường Kim Long chạy qua chùa Thiên Mụ vào Huế. Hay là đi đường nào vào Huế ạ vì em hóng được các cụ bảo đường tránh Huế kinh lắm ạ

matizvan

Xe tải
Kính mỗi cụ 1 ly hảo hạng ạ ạ .....ạ. À mà sáng nay em xem trên ipad đoạn bắt đầu đến Huế thì nên tiếp tục quất thẳng theo QL1 rồi có chỗ rẽ vào đường Kim Long chạy qua chùa Thiên Mụ vào Huế. Hay là đi đường nào vào Huế ạ vì em hóng được các cụ bảo đường tránh Huế kinh lắm ạ
Cụ có nghỉ ở Huế mà, thế thì sao lại đi đường tránh, em đi qua Huế lúc về cũng không đi đường tránh mà chạy thẳng vào trong TP.

HorsePower

Xe container
Chạy thẳng vào Huế luôn. Gần hơn mà đường tránh thì xấu lắm ạ.

thuysinh.tl

Xe container
Tuyệt đối không đi đường tránh Huế ợ. Đoạn đường này cực xấu nên chấp nhận đi xuyên qua Thành Phố thì hơn ợ. Còn về lịch trình thì nhà cháu nghĩ là ngày thứ 2 cụ chạy thẳng vào Đà Nẵng rồi lúc về quay ra Huế sẽ hay hơn. Lúc về do đi chơi nhiều có thể mỏi mệt nên nghỉ và kết hợp chơi ở Huế sẽ hay hơn đấy ạ. Quảng Trị thì cũng không có gì đặc biệt lắm nên cụ có thể tham quan Thành Cổ , cầu Hiền Lương, nghĩa trang liệt sỹ Trường Sơn..v...v...v...rồi về Vinh nghỉ. Từ Vinh chạy ngược ra theo đường HCM. Nếu cụ chạy ra đến Thanh Hóa rồi chạy ngược ra bằng đường HCM sẽ rất mua đường đấy ợ.

cuspera

Xe đạp
Từ Hà nội vào đến Đà nẵng đợt này xxx làm rất rát về tốc độ hầu như tỉnh nào cũng có chốt bắn. Cụ chú ý đi trên đường đảm bảo tốc độ nhất là những khu vực có biển báo thị trấn tốc độ 50Km/h, cụ chú ý đoạn qua Kỳ anh đoạn rẽ vào cảng Vũng áng qua đoạn này một đoạn có biển báo 50Km/h nên đi đúng tốc độ ở đây có điểm bắn( em bị dính hôm thứ 6 vủa rồi 75/50), Quảng bình qua cầu sông gianh đi đúng làn, ở Đá nhảy thường thường hay bắn ở chiều ra nhưng cụ cũng phải chú ý chiều vào, Quảng trị Tốc độ và lấn làn đoạn trước trạm soát vé trước khi vào thị xã Đông Hà, Huê tốc độ và vượt phải đoạn rẽ vào sân bay Phú bài, tốc độ ở thị trấn phú bài và vượt trên đèo Phước tượng.Một vài chỗ mà em thấy trên đường từ Hà nội vào Đà nẵng cụ chú ý để đỡ bị mất thời gian và mất tiền

Lancerdo_son

Xe buýt
Cám ơn các cụ đã nhiệt tình chỉ bảo

titcun

Xe đạp
Cụ chủ đừng có dại mà đi tránh Huế nhé, đoan đường này vừa xấu vừa xa, cụ cứ đi thẳng vào Huế, nhà em vừa đi về cách đây 3 tuàn.

buffalo car

Xe điện
....
Ngày 1: Khởi hành 4h30 p sáng chạy Cao tốc Thăng Long - đường Hồ chí Minh - ngã tư Thái Hoà rẽ Ql48 ra Diễn Châu - Quảng Bình. Em thấy các cụ bảo rẽ Thái Hoà là tiện nhất nhưng lại thấy có cụ bảo đoạn Thái Hoà ra QL1 đang sửa là sao ạ. Nếu chạy trung bình nền nã chặng này từ 4h30p sáng thì khoảng mấy h em tới QB ạ. Nghỉ trưa chắc khoảng 1 tiếng đến tiếng rưỡi. Ở QB thì nên nghỉ Đồng Hới hay nghỉ ở Đá Nhảy cách đó 20km nhỉ.
Sao cụ không phi QB luôn mà lại rẽ sang QL 1 làm gì? Chạy từ 4h30 mà đi đường HCM thì em dự khoảng 16h00 đến QB rồi. Cụ nên nghỉ QB vui hơn. Em chạy từ QB lúc 7h00 và trên đường ghé thăm Động Thiên Đường mà về đến Xuân Mai là 20h30 thôi mà!
Ngày 2: Sáng khởi hành từ Quảng Bình khoảng 7h30-8h đến Huế, chạy QL1 (khoảng mấy h đến nơi các cụ nhỉ - he he thông cảm vì em chưa đi bao h)
Check in tại Huế, nghỉ ngơi, đi thăm thú
Quãng này đường QL1 khá đẹp cụ mất khoảng. Cụ Ăn trưa ở Huế là ok.
Ngày 3: Trả phòng buổi trưa rồi chạy Đà Nẵng. Tối có nên đi ngay Hội An?
Ngày 4: Bà Nà hill (hay kết hợp tối đi Hội An vào ngày này nhẩy)
Cụ đi Hội An vào ngày này. Ăn tối tại Hội An rồi đi chơi luôn.
Ngày 5: Cù Lao Chàm - làm tý lặn biển (em không biết bơi mà cứ thích lặn biển có được không ạ. Hình như nó cho cái ống thở ngẵn tũn rồi mặc áo phao úp mặt xuống biển hả các cụ =)). Lại nhớ tới bài hát Sông Quê: " Quá nửa đời phiêu bạt. Tôi lại về úp mặt vào con đê....."
Không biết bơi cũng lặn đc ợ :D. Cụ mô tả chuẩn rồi đấy!
Ngày 6: Nghỉ ngơi (Fusion M)
Cụ ở đây coi chừng bọn trẻ nhé vì bể bơi cạnh phòng ngủ khá sâu đấy! Có cụ trên OF đã than "Ở Fusion là sự hạnh phúc của bọn trẻ nhưng là lỗi kinh hoàng của bố mẹ" :))
Ngày 7: Đầu buổi chiều tạm biệt Đà Nẵng trở về. Lúc này có nên quất thẳng qua Huế về nghỉ tối tại Quảng Trị không các bác.
Ngày 8: Quảng Trị - Thanh Hoá (QL1 tới Nghệ An rồi QL48 về lại HCM)
Ngày 9: Thanh Hoá - HN (Đường HCM)
Ngày 7,8,9 của cụ nhiều thời gian quá! Cụ cứ đi theo sức khỏe! :D

Cụ tham khảo thêm chuyến đi của em cũng có đầy đủ các địa điểm giống của cụ nhé!
http://www.otofun.net/threads/381692-tro-lai-hue-thuong-van-vuong-da-nang

Chúc cụ và gia đình có chuyến đi an toàn, vui vẻ mạnh khỏe và thú vị! Hóng cụ về để kể lại chuyến đi này :bz

buffalo car

Xe điện
À quên em ko quote luôn đoạn này! Cụ đi thẳng vào đường QL1 - TPHuế toàn đường đôi nhé!. Đến cầu Bạch Hổ sát với cầu đường sắt Bạch Hổ nhé! Nếu đã thông cầu thì đi qua gặp đường Lê Lợi luôn. Nếu chưa thông thì cụ phải rẽ trái đi men Kinh thành Huế đến cầu Phú Xuân rẽ phải lên cầu sang bên bờ Nam của TP Huế rồi ạ. :)

vumanhduy

Xe tăng

Lancerdo_son

Xe buýt
Chào các cụ. Em đã kết thúc lịch trình chuyến xuyên 1/2 Việt lần đầu tiên trong đời với việc tự lái cô vợ 2 và vợ cả thì ngồi bên. Vừa rồi quá bận do phải cày giải quyết hết việc khi nghỉ nên hiện giờ mới up ảnh của chuyến đi được. Lịch trình HN - Đường HCM - Diễn Châu Nghệ An (QL1) - Quảng Bình - Huế - Đà Nẵng - quay về bằng QL1 (thử đoạn Thanh Hoá - Ninh Bình đang sửa tý, he he).
Tuyến này có thể nhiều cụ đã đi nhưng em vẫn xin phép up ảnh lên vì mỗi chuyến đi lại có những bức ảnh tại những điểm khác nhau.
Thành phần đoàn: Vợ chồng em và 2 ông con, nhạc phụ đại nhân
Dậy từ 4h sáng, đúng 4h 29 p lên đường. Đại lộ Thăng Long trời còn tối. Chạy trên đại lộ Thăng Long thấy ánh trăng bàng bạc hay phết. Tiếc là không chụp được.

Picture 20.08.2012 153 by Nguyen Hung2006, on Flickr

Bắt đầu vào đường Hồ Chí Minh, đường khá vắng và rất đẹp.

Trời xanh, nắng nhẹ, đường vắng. Tuy nhiên các cụ đã nhắc nhở nguy hiểm xảy ra vào những lúc không ngờ nhất nên em luôn tuân thủ 80km/h. Tuy vậy vẫn giữ đều chân ga mà có lúc liếc vào đồng hồ đã thấy lên 90-100 km mới bủ mợ. ;))

Có lúc đường HCM lại rợp bóng mát như vầy:

http://www.flickr.com/photos/82446058@N02/7805542616/

Thỉnh thoảng gặp bác này:

Em nghỉ chân làm mấy quả dừa và cái võng ngả phát cho đỡ đau lưng. Công nhận lái xe lâu gặp cái võng nằm sướng thật các cụ ạ. Chỗ em nghỉ chân đã thuộc địa phận Nghệ An rồi. Trời Nghệ An xanh phết:

Thực hiện đúng lời hướng dẫn của các cụ trước chuyến đi. Đến ngã tư Thái Hoà em rẽ trái, chạy ra Yên Lý bắt vào Diễn Châu Nghệ An theo quốc lộ 1 xuôi tiếp. Đường từ HCM ra Diễn Châu khá dễ đi

Đến Diễn Châu thì đã trưa. Em đành ghé vào tệ xá làm bữa trưa. Tìm được nhà này ăn khá ngon và rẻ bất ngờ, phòng có điều hoà cho trẻ đỡ nóng. Ấn tượng nên chụp và post. Nhà hàng Hướng Hói, Xóm 2, Diễn Thành, Diễn Châu. Ngay QL1 rẽ trái 50m:

Em chén nhanh xong trước, đợi trẻ măm khá lâu nên thấy cái này ngay cạnh bèn làm tý cho đỡ đau lưng lấy sức còn quất vào Quảng Bình buổi chiều.

Picture 20.08.2012 230 by Nguyen Hung2006, on Flickr

Chỉnh sửa cuối:

Lancerdo_son

Xe buýt
Tiếp tục lên đường hành quân nào. Em đi đường tránh Vinh hướng đến cầu Bến Thuỷ xuôi qua Hà Tình:

5h chiều đã đến Quảng Bình. Em chọn được cái KS Kẻ Bàng ở ngay đường gì bên sông Nhật Lệ, chỗ gần cái công viên ven bờ sông. Từ ban công nhìn thẳng ra sông Nhật Lệ, chỗ giao với cửa biển. Phòng 3 giường là 600k ngon bổ rẻ

Picture 20.08.2012 252 by Nguyen Hung2006, on Flickr

ăn tối thì tại chỗ cái quán gì ở trên bè ngay sông (thấy 1 loạt cạnh nhau) khá gần KS. Nhận xét: Đồ ăn ngon, giá vừa phải, phục vụ đủng đỉnh, đến thu tiền cũng đủng đỉnh các bác ạ. Lạ thế he he

Sáng hôm sau, dậy ăn cháo hàu tại đầu cầu quán Hàu. Làm tý GPS xác định vị trí cái:

Ngã mấy ngay đầu cầu Quán Hàu chỗ ăn cháo đây. Con hàu phải là loại nhỏ, ăn khá ngọt

Chỉnh sửa cuối:

seconde epouse

Xe tải
Website
www.vovworld.vn
Nhìn ảnh của bác, lòng em lại đầy lưu luyến trên từng cây số... Sao bác không chạy thẳng đường HCM vào đến Cam Lộ-Quảng Trị rồi rẽ ra Đông Hà? Đường này chạy phê lắm!

pqvu

Xe máy
Sao Cụ không chạy thẳng theo đường HCM vào Quảng Bình luôn nhỉ?? rẽ xuống đường 48 về Yên Lý để làm gì ?? Nếu muốn rẽ xuống Vinh thì cụ đi tiếp, tới ngã ba đi Cửa Khẩu Thanh Thủy thì rẽ trái, đi qua cầu Rộ xuống Vinh khoảng 40'.
CỤ đi đường HCM cho biết chứ, có nhiều cảnh đẹp và nhiều thứ hay hay mà

davidnguyen34

Xe buýt
nhà cháu cũng mới làm chuyến 1/2 con vịt hồi tháng 6 ,công nhận đi kiểu này phê thật , sang năm cố gắng làm chuyến xuyên hẳn con vịt cho nó máu

Lancerdo_son

Xe buýt
Nhìn ảnh của bác, lòng em lại đầy lưu luyến trên từng cây số... Sao bác không chạy thẳng đường HCM vào đến Cam Lộ-Quảng Trị rồi rẽ ra Đông Hà? Đường này chạy phê lắm!
Vâng lúc ỏ ngã tư thái hòa e cũng phân vân hay là tít thẳng cho máu nhưng thấy bác tuantvx chạy mấy hôm trước bảo ql8 về hà tĩnh sạt gầm 2 phát nên thôi. Lúc về từ quảng trị em lại tít theo đ 9 rồi hcm rồi đường 4b về cầu quán hàu . Đường rẽ về yên lý chạy cũng ổn lắm.

Lancerdo_son

Xe buýt
Qua cầu Quán Hàu, đường QL1, em có cảm giác QL1 bắt đầu qua đèo Ngang trở vào trong rất đẹp, khác hẳn từ Hà Tĩnh hắt ra ngoài này:

Picture 20.08.2012 266 by Nguyen Hung2006, on Flickr

Tiếp tục dỉn ga QL1 nào :

Picture 20.08.2012 288 by Nguyen Hung2006, on Flickr

Đã đến vĩ tuyến 17 ngày và đêm. Em đến vào ban ngày:

Picture 20.08.2012 298 by Nguyen Hung2006, on Flickr

Loa gì to vãi:

Picture 20.08.2012 302 by Nguyen Hung2006, on Flickr
Đây là mìn Clâymo nhé:

Picture 20.08.2012 307 by Nguyen Hung2006, on Flickr

Còn đây là cây nhiệt đới tụi Mẽo vẫn thả xuống các cánh rừng Việt Nam:

Picture 20.08.2012 315 by Nguyen Hung2006, on Flickr

Đồn CA Hiền Lương nơi gặp gỡ giao ban của lực lượng vũ trang đôi bờ:

Picture 20.08.2012 318 by Nguyen Hung2006, on Flickr

Đây là cây cầu Hiền Lương cũ, xa xa có phải là Vọng gác đêm sương không ;))

Picture 20.08.2012 331 by Nguyen Hung2006, on Flickr

Chỉnh sửa cuối: