[HĐCĐ] Hà Nội - Cao Bằng - Hà Nội

Tam Linh

Đi bộ
Em chào các cụ, em là mợ trung niên, 30/4 năm nay em lên kế hoạch cho cả nhà đi Cao Bằng nhưng em chưa đi mạn này bao giờ nên nhờ các cụ tư vấn và chia sẻ kinh nghiệm. Đoàn nhà em 2 xe 7 chỗ xuất phát sáng 29/4 từ Hà Nội và chưa xác định ngày về vì em không biết các điểm ăn chơi, ngủ nghỉ và đường xá đi như thế nào cho hợp lý (đi 3N2Đ hay 4N3Đ). Thành viên lớn tuổi nhất là 70 và nhỏ nhất là 2,5 tuổi. Em là nữ đã cầm lái qua tứ đại đỉnh đèo và nhiều tỉnh thành phía bắc, tết vừa rồi em lái 7 chỗ đi cung tây bắc 5N4Đ nhưng rất oải nên chuyến này xin chỉ dẫn của các cụ đường đi Hà Nội - Cao Bằng - Hà Nội vừa đi vừa chơi, nghỉ ngơi hợp lý ạ!

BINH MINH 07

Xe điện
Đi Lạng Sơn rồi sang ngả Cao Bằng, về Bắc Can-Thái Nguyên. Mùa này khả năng thác ít nước, mùa tháng 9/2022 em đi chị na còn đang phong tỏa nên thác có mỗi Việt Nam ta chơi đỡ đông hơn nhiều. Em đi 4 ngày 3 đêm và có 1 đêm ở hồ Ba Bể nhưng cũng không có gì ngoài đi thuyền trên hồ tầm hơn tiếng là hết.
Đây là cung em đã đi:

longtech21

Xe tăng
Nếu đã đi Tây Bắc thì đường này cũng vậy. Cơ bản toàn quốc giờ toàn đường nhựa dễ đi. 4 ngày 3 đêm là đẹp. ngủ Lạng Sơn, Cao Bằng, Ba Bể

duytrong

Xe lăn
Nếu không hạn chế vè thời gian thì nên đi, chứ như đợt vừa rồi CLB Subaru HN bọn em đi 3 ngày 2 đêm thời gian nghỉ với ngắm nghía chơi bời ít. Oải lắm.

chuot_bach

Xe tăng
Cung Cao Bằng thì có nhiều điểm chơi cơ bản như Bản Giốc, Pắc Pó, Núi Thủng, dốc 14 tầng, kết hợp Ba Bể / Lạng Sơn. Theo em, mợ nên tìm hiểu cung thông thường sau:
Ngày 1: HN - Lạng Sơn - Bản Giốc
Ngày 2: Bản Giốc - Núi Thủng - Pắc Pó - thác 14 tang - tp Cao Bằng.
Ngày 3: tp Cao Bằng - Ba Bể
Ngày 4: Ba Bể - Hà Nội
tuy nhiên vì là dịp lễ 30/4 nên mợ phải check vụ đặt phòng đã, sau khi có đặt được phòng cho đoàn thì mới dựa vào đó để tính toán cung cho phù hợp.

kid6256

Xe hơi
Kể mà mợ có chương trình camping nữa thì nhất, Cao Bằng nhiều điểm camp đẹp :)

Tam Linh

Đi bộ
Kể mà mợ có chương trình camping nữa thì nhất, Cao Bằng nhiều điểm camp đẹp :)
Dạ em có đầy đủ đồ nghề và cũng có ý định camp trong ngày nhưng chưa biết sắp xếp lịch trình cụ thể và điểm camp ạ

chuot_bach

Xe tăng
Dạ em có đầy đủ đồ nghề và cũng có ý định camp trong ngày nhưng chưa biết sắp xếp lịch trình cụ thể và điểm camp ạ
nếu mợ đã quen việc camp thì theo em thấy, khu vực Háng Thoáng, Đàm Thủy, Trúng Khánh, Cao Bằng gần thác Bản Giốc có 1 thảo nguyên rất rộng và bằng phẳng đó ( còn cụ thể để camp cần những điều kiện gì thì em ko rõ vì em chưa camp bao giờ/ khu vực Bản Giốc cũng là khu vực biên giới nên chắc sẽ có yêu cầu cao hơn về việc xin phép camp đó). Khu vực chân đèo Mẻ Pia/Khâu Cốc Chà ( dốc 14 tang) về phía Cao Bằng có thung lũng rộng, bằng phẳng và quanh đấy cũng có dân nên theo góc nhìn của em là camp overnight được đó.

hatinh5760

Xe điện
Nhà e mới đi HN - Thác Bản Giốc - Cao Bằng - HN.
Ấn tượng là: đường tốt.
Nhưng hẹp, quanh co, dốc.
Nói chung là lái phải từ tốn, cẩn thận. Nhất là khúc cua, lúc vượt.
Nhà e lúc vượt, lấn làn, đấu đầu xe ngược chiều chỉ cách nhau vài chục cm. (2 xe đi chậm, nên không sao, khá hú hồn).
Hôm từ Cao Bằng về HN, đi QL3 (theo Gmaps), mới 3h chiều mà sương mù đã hạn chế tầm nhìn chỉ còn vài m.
Đợt đó nhà e đến thẳng thác Bản Giốc, ngắm nghía 1 số điểm tham quan tại đó; nghỉ đó 1 đêm, sáng sau đi ngắm thác. Trưa về Trùng Khánh ăn trưa. Chiều về rẽ vào khu di tích Pác Bó. Tối nghỉ ở Tp Cao Bằng. Hôm sau CB - HN.
Chuyến đi hơi ngắn, nhưng vậy là vừa đủ rong chơi. Tham quan, du lịch. Có thể không đúng mục tiêu : camping, phượt của cụ chủ.

Tam Linh

Đi bộ
Nhà e mới đi HN - Thác Bản Giốc - Cao Bằng - HN.
Ấn tượng là: đường tốt.
Nhưng hẹp, quanh co, dốc.
Nói chung là lái phải từ tốn, cẩn thận. Nhất là khúc cua, lúc vượt.
Nhà e lúc vượt, lấn làn, đấu đầu xe ngược chiều chỉ cách nhau vài chục cm. (2 xe đi chậm, nên không sao, khá hú hồn).
Hôm từ Cao Bằng về HN, đi QL3 (theo Gmaps), mới 3h chiều mà sương mù đã hạn chế tầm nhìn chỉ còn vài m.
Đợt đó nhà e đến thẳng thác Bản Giốc, ngắm nghía 1 số điểm tham quan tại đó; nghỉ đó 1 đêm, sáng sau đi ngắm thác. Trưa về Trùng Khánh ăn trưa. Chiều về rẽ vào khu di tích Pác Bó. Tối nghỉ ở Tp Cao Bằng. Hôm sau CB - HN.
Chuyến đi hơi ngắn, nhưng vậy là vừa đủ rong chơi. Tham quan, du lịch. Có thể không đúng mục tiêu : camping, phượt của cụ chủ.
Cảm ơn cụ cho em thêm thông tin, hôm tết em đi từ sơn la lên điện biên sương mù dày đặc tầm nhìn 20m nên em sẽ chú ý đi đúng làn đúng vạch đúng tốc độ như cụ dặn

Tuancap

Xe buýt
HN - CB nghỉ ăn trưa - chiều 4 h đến thác Bản Giốc thắng cảnh . Tối thăm làng đá ngủ homtay tại đó . Sáng hôm sau đi động Ngườm Ngao . Ăn trưa tại Trùng Khánh . Chiều sang Bắc Pó

Tam Linh

Đi bộ
Cung Cao Bằng thì có nhiều điểm chơi cơ bản như Bản Giốc, Pắc Pó, Núi Thủng, dốc 14 tầng, kết hợp Ba Bể / Lạng Sơn. Theo em, mợ nên tìm hiểu cung thông thường sau:
Ngày 1: HN - Lạng Sơn - Bản Giốc
Ngày 2: Bản Giốc - Núi Thủng - Pắc Pó - thác 14 tang - tp Cao Bằng.
Ngày 3: tp Cao Bằng - Ba Bể
Ngày 4: Ba Bể - Hà Nội
tuy nhiên vì là dịp lễ 30/4 nên mợ phải check vụ đặt phòng đã, sau khi có đặt được phòng cho đoàn thì mới dựa vào đó để tính toán cung cho phù hợp.
Phòng em đặt sài gòn bản giốc và mường thanh ở tp cao bằng ạ