Góp ý về thiết kế mặt bằng

kenny06

Xe đạp
Dear các cụ,
Tình hình là nhà em sắp xây nhà, em đã thuê KTS thiết kế và đưa ra phương án mặt bằng như sau

Các cụ xem giúp em xem có chỗ nào không hợp lý thì tư vấn giúp em nhé

Cảm ơn các cụ!

Mt6366

Xe buýt
Thuê KTS là ng ta có nghề rồi. Mình thấy ưng hay ko thì có ý kiến để họ sửa. Nếu ko ưng nữa thì thuê KTS khác.
Mang lên đây mỗi ng một ý, lại là tư vấn free, chỉ tổ hỏng nhà!

0914014354

Xe điện
Cụ nên để ô thóang sau lưng nhà, đừng xây hết đất, còn bố trí mb thì mình tự check lại nhu cầu của mình thôi. Là e thì cái thang t1 sẽ đẩy tụt sát vào cuối cùng, cho cả tầng 1 thông thóang .

khoai_laixe

Xe tải
đã thuê KTS rồi! lại mang lên đây. e thấy cụ chả tôn trọng họ..

hỏi han thì PM riêng các cụ nào KTS thôi hay thuê đơn vị khác..

cụ tôn trọng họ chính là tôn trọng mình cụ ạ

kenny06

Xe đạp
đã thuê KTS rồi! lại mang lên đây. e thấy cụ chả tôn trọng họ..

hỏi han thì PM riêng các cụ nào KTS thôi hay thuê đơn vị khác..

cụ tôn trọng họ chính là tôn trọng mình cụ ạ
Dear cụ,
Không phải là em không tôn trọng họ, mà là em hỏi các cụ xem khi đi vào sử dụng có cụ nào gặp vấn đề gì không thi góp em cho em để rút kinh nghiệm
KTS nhiều khi cũng không lường trước được mọi thứ

Thanks các cụ!

0love

Xe tải
Diện tích đất và thiết kế chia phòng same nhà em, Phòng thờ cụ để đâu?

Nhà cụ nhiều nhà wc phết nhỉ, kể cũng có tiền. Em là em xây cái bán hầm để đỗ ô tô ở dưới, chứ đỗ chình ình trong cạnh bếp thế kia e thấy thế nào. Tiếp khách lại phải lên tầng 2, mà cũng chật chội nữa.

one

Xe điện
Em cũng nghĩ hơi giống cụ 0914014354. Nhà cụ làm hết đất thì phần sau nhà sẽ tối và bí (trên bản vẽ cho thấy hơn nửa số phòng ngủ không cửa sổ). Cụ có thể góp ý, gợi ý với KTS bổ một khoảnh làm giếng trời ở cuối mảnh đất để lấy ánh sáng và khí tươi. Tính ra bớt khoảng 2m2 mỗi tầng nhưng lợi hơn rất nhiều (tiết kiệm điện dùng cho chiếu sáng/thông gió, phòng có view ra khe thoáng được trồng cây hay ốp đá trang trí trông cũng sẽ sang hơn, sức khoẻ và tâm lý người trong nhà tốt hơn)

v-kong

[Tịch thu bằng lái]
Với nhà ống, sao các cụ hay thiết kế bàn ăn ở tầng 1 nhỉ? Cách đây mấy năm cụ buicongchuc thiết kế cho em căn nhà 36 m2 đấy, bếp em đưa thẳng lên tầng trên cùng (cả tầng: bếp nấu, bàn ăn 8-10 ghế tha hồ tiếp khách, hun nấu..); tầng 1 để xe và một phòng khách; tầng 2 làm 01 phòng ngủ lớn, tầng 3 làm 02 phòng ngủ nhỏ.

Camontinhyeu

Xe điện
Nhìn bản vẽ hơi mờ. Nhà cụ kích thước diện tích đất 5 x 12 à

Lee Vũ

Xe điện
Trên này em thấy nhiều cụ làm KTS lắm, e ủn lên để các Bác ấy vào tư vấn ah!

Lee Vũ

Xe điện
Dear các cụ,
Tình hình là nhà em sắp xây nhà, em đã thuê KTS thiết kế và đưa ra phương án mặt bằng như sau

Các cụ xem giúp em xem có chỗ nào không hợp lý thì tư vấn giúp em nhé

Cảm ơn các cụ!
Phần thiết bị chiếu sáng Cụ để em chào giá cạnh tranh nếu cụ quan tâm ah!

Camontinhyeu

Xe điện
1. Cụ chủ để cầu thang tầng 1 như vậy khi xây lên bước từ cửa vào có vẻ nhìn hơi chướng. Tầng 1 theo em cụ để trống (dự kiến để ô tô hoặc văn phòng). Cầu thang ở giữa nhưng đi lên từ sau và ép vào tường để tạo không gian thoáng cho tầng 1. Nhiều người kiêng đi cầu thang từ vế sau lên nhưng em hỏi chuyên gia phong thủy thì bảo ko vấn đề gì.
2. Em thích cách thiết kế tầng 3 Của Cụ chủ. Vệ sinh riêng từng phòng rất hợp lý.
3. Mặt sau nhà cụ hiện tại và tương lai có bị che lấp không nếu không bị che lập là hợp lý. Nếu bị che lấp nên thiết kế một giếng trời chạy dọc nhà hoặc đằng sau để tạo ánh sáng cho phòng sau.
Em cũng đang định xây nhà khổ giống nhà Cụ, cũng chạy đi xem nhà mẫu kiểu nhà này nhiều. Không biết Cụ ở đâu A em đến giao lưu học hỏi tý nhỉ

archer142

Xe hơi
E thì trông ko giống kts vẽ lắm cụ ợ. Đang thắc mắc là tại sao chơi tường 220 hết thế mà thằng VS cần tường để chạy ống thì lại 110 .
Ko có hộp kt, cái này ảnh hưởng phết đấy chứ ko thẳng băng nuột nà thế kia đâu.
Đây có phải KTS vẽ ko hả cụ hay mới chỉ là f/a vẽ chơi cho cụ xem ?

khoai_laixe

Xe tải
e ko phải là KTS nhưng em nghĩ trước khi làm cụ chủ hãy để ý thật kỹ nhu cầu của từng thành viên trong gia đình. mỗi ng có 1 sở thích / yêu cầu cụ thể riêng.

từ đó cụ chủ phân khu, không gian cho từng nhu cầu cụ thể. không gian chung, riêng. Từng tầng có 1 mục đích khác nhau. nên tính toán thật kỹ mục đích và nhu cầu sử dụng cho từng không gian, tránh làm rồi thấy không hợp lý xong lại sửa..

e thấy ở xứ mình cứ có nhu cầu xong gọi ktS xong cứ thế vẽ, vẽ, vẽ nhiều option xong lại luẩn quẩn mà thiếu sự nghiên cứu nghiêm túc..

Dear cụ,
Không phải là em không tôn trọng họ, mà là em hỏi các cụ xem khi đi vào sử dụng có cụ nào gặp vấn đề gì không thi góp em cho em để rút kinh nghiệm
KTS nhiều khi cũng không lường trước được mọi thứ

Thanks các cụ!

hungnhd

[Tịch thu bằng lái]
e ko phải là KTS nhưng em nghĩ trước khi làm cụ chủ hãy để ý thật kỹ nhu cầu của từng thành viên trong gia đình. mỗi ng có 1 sở thích / yêu cầu cụ thể riêng.

từ đó cụ chủ phân khu, không gian cho từng nhu cầu cụ thể. không gian chung, riêng. Từng tầng có 1 mục đích khác nhau. nên tính toán thật kỹ mục đích và nhu cầu sử dụng cho từng không gian, tránh làm rồi thấy không hợp lý xong lại sửa..

e thấy ở xứ mình cứ có nhu cầu xong gọi ktS xong cứ thế vẽ, vẽ, vẽ nhiều option xong lại luẩn quẩn mà thiếu sự nghiên cứu nghiêm túc..
Chuẩn, cụ nghĩ giống em. Nói thật với cụ chủ là cụ mang lên đây đẽo cày giữa đường chả tác dụng gì. E là kts nhưng e sẽ k góp ý nếu e k hiểu hết nhu cầu của chủ nhà, quan điểm của kts... phải ngâm cứu tổng thể trc khi có ý kiến j, đó mới thật sự là tư vấn. Cụ thật sự cần thì dò tìm đầy kts và hỏi riêng họ, còn đưa public thế này chạ hay ho je

Konakawa

Xe buýt
Cụ xem lại lấy sáng và điều hoà thông gió cho cả nhà nếu muốn hít khí tươi
Bếp cho lên tầng trên là quá chuẩn. Ko bị mùi. Có không gian thoáng. Cháy ở tầng 1 chủ yếu từ bếp làm tắc cả nhà. Tầng 1 cụ toàn nguồn dễ bắt cháy

lucdaugiang

Xe buýt
Em thấy bảo số bậc thang mà chia cho 4 dư 1 thì mới tốt.

Maybach Tàu

Xe container
Nếu phía sau là công viên thoáng đãng thì chơi hết đất. Còn có nhà khác thì cụ nên lùi lại không sau này các phòng phía sau như hũ nút và bức bí. Sinh ra không thích ở trong phòng đó thành ra phí....