[Funland] Góc nhờ vả: du lịch Campuchia

ZynZyn

Xe lăn
Em định làm chuyến du lịch sang Campuchia, các cụ mợ nào đi rồi có kinh nghiệm chia sẻ cho em đi như thế nào, địa điểm ăn chơi ngủ nghỉ, cần chuẩn bị những gì? Tiêu chí của em là an toàn, vui, ngon bổ và chi phí hợp lý.
Em xin cám ơn ạ.
P/s: e đi từ Hà Nội ạ.

Chỉnh sửa cuối:

xittalin

Xe tăng
Mợ định đi vào lúc lào? mí ngày? Và từ đâu?

footwearc

Xe buýt
Mợ phải túm túm lại bà con mới tư vấn đc.

ZynZyn

Xe lăn
Em tự chủ động được thời gian, đi thời điểm nào cũng được cụ à.

bau67

Xe container
Em định làm chuyến du lịch sang Campuchia, các cụ mợ nào đi rồi có kinh nghiệm chia sẻ cho em đi như thế nào, địa điểm ăn chơi ngủ nghỉ, cần chuẩn bị những gì? Tiêu chí của em là an toàn, vui, ngon bổ và chi phí hợp lý.
Em xin cám ơn ạ.
Mợ nên đi vào mùa khô, trước hoặc sau Tết. Mợ đi tour hay tự túc ạ ?

ZynZyn

Xe lăn

hat65

Xe điện
Em định làm chuyến du lịch sang Campuchia, các cụ mợ nào đi rồi có kinh nghiệm chia sẻ cho em đi như thế nào, địa điểm
ăn chơi ngủ nghỉ, cần chuẩn bị những gì? Tiêu chí của em là an toàn, vui, ngon bổ và chi phí hợp lý.
Em xin cám ơn ạ.
Cu tham khảo nhé. Nếu ở sg thì cụ có thể mua tua của cty nắng xanh 3.2 tr/ ng xuất phát 5h sáng t5 hàng tuần từ nhà thờ đức bà qua mộc bài đến phnompenh ngủ 1 đêm tại đây. Trưa hôm sau ăn xong sẽ đi xiêm riệp. Ngủ 2 đêm ở đây. Tối ra chợ đêm rất vui. Ngoài tiền tua trên cty thu của mỗi khách 300k tiền tip cho hdv. Khoản này lúc đầu cháu cảm giác nó vớ vẩn nhưng sau hành trình cháu thấy hài lòng. Đợt cháu đi có cậu hướng dẫn trẻ xuất hành cùng. Đến cửa khẩu có hdv bản địa lên xe đi cùng đoàn cho đến khi trở về lại cửa khẩu.

bau67

Xe container
E muốn đi tự túc cụ à.
Nếu Mợ sử dụng được tiếng Anh thì khá đơn giản ạ ! Mợ có thể đổi tiền Riel hoặc dùng tiền Đô Mỹ lẻ. Các thành phố ở Cam khá nhỏ nên có thể tự đi đến các điểm nhờ map.
Có chuyến bay Hà nội - Siêm Riệp nhưng nhà Cháu chưa đi. Cách đây mấy năm nhà Cháu vào SG, đứa cháu nó thuê xe hộ chạy sang Phnom Penh rồi Siêm Riệp, khá chủ động. Ở SG có tuyến xe đò chạy đến những điểm trên Mợ ạ !
Đây là khách sạn nhà Cháu nghỉ, Mợ có thể tham khảo:

tienaka

Xe điện
Đi cam thì mợ tập trung đi thăm quan mấy đình chùa các kiểu. Mấy chỗ ăn chơi ko coa gì đâu. Dc câi tiêu tiền đô nên thấy sướng

ZynZyn

Xe lăn
Vâng, cám ơn cụ, để em nghiên cứu lịch trình của cty.

Cu tham khảo nhé. Nếu ở sg thì cụ có thể mua tua của cty nắng xanh 3.2 tr/ ng xuất phát 5h sáng t5 hàng tuần từ nhà thờ đức bà qua mộc bài đến phnompenh ngủ 1 đêm tại đây. Trưa hôm sau ăn xong sẽ đi xiêm riệp. Ngủ 2 đêm ở đây. Tối ra chợ đêm rất vui. Ngoài tiền tua trên cty thu của mỗi khách 300k tiền tip cho hdv. Khoản này lúc đầu cháu cảm giác nó vớ vẩn nhưng sau hành trình cháu thấy hài lòng. Đợt cháu đi có cậu hướng dẫn trẻ xuất hành cùng. Đến cửa khẩu có hdv bản địa lên xe đi cùng đoàn cho đến khi trở về lại cửa khẩu.

ZynZyn

Xe lăn
Giá phòng ở đây ntn hả cụ?

Nếu Mợ sử dụng được tiếng Anh thì khá đơn giản ạ ! Mợ có thể đổi tiền Riel hoặc dùng tiền Đô Mỹ lẻ. Các thành phố ở Cam khá nhỏ nên có thể tự đi đến các điểm nhờ map.
Có chuyến bay Hà nội - Siêm Riệp nhưng nhà Cháu chưa đi. Cách đây mấy năm nhà Cháu vào SG, đứa cháu nó thuê xe hộ chạy sang Phnom Penh rồi Siêm Riệp, khá chủ động. Ở SG có tuyến xe đò chạy đến những điểm trên Mợ ạ !
Đây là khách sạn nhà Cháu nghỉ, Mợ có thể tham khảo:

xittalin

Xe tăng
E muốn đi tự túc cụ à.
Mợ đi từ Hà Nội thì hơi phức tạp và đắt đỏ 1 téo, đi từ Sài Gềnh thì dễ dàng hơn.
Xuất phát từ Hà Lội thì cóa hai đàng:
1. Bay thẳng Siêm Riệp
2. Đi Vào SG dồi đi bus xuyên Căm.
Nếu đi Bus ( có rất nhiều xe) thì mợ sẽ đi gần dư xuyên Cam với hành trình từ sáng sớm tới xẩm tối, vọt qua khoảng 600 km để tối để tới Siêm Riệp và đường nhiên có dịp nhìn nhận khá đủ đầy về Căm Bu Chia.
Tư trang: Tùy ý
Tiền: Cứ để nguyên usd mà hạt tiêu.
Nơi nghỉ: Có từ Hôm tây đến Hô teo với rổ giá rất phong phú, trải dài trên diện rộng ( từ 20 usd tới cả trăm usd 1 phòng đôi). Cái này mợ lên in te lét tìm, chim ưng thì đặt phòng thẳng với họ. Mợ nên tìm 1 nơi nghỉ gần chợ trung tâm, một nơi hết sức sầm uất, náo nhiệt. (Hôm Tây 20 usd iem ở cách chợ khoảng 400 m, đi bộ ra chợ chơi cũng khá thú vị). Lần đầu iem đi ở 30 usd, lần sau 20 usd thì thấy cái 20 còn khá hơn ( cả 2 đều rất sạch sẽ và cóa bể bơi), dư vầy:

Ấm chén: Ở chợ thì có đủ thứ. Nếu muôn ăn cơm thì cũng có. Em không nhớ rõ địa chỉ, dưng có thể hỏi thì thổ dân sẽ chỉ cho hàng cơm ngay ngoài phố, gần chợ với mức rổ giá 2 hay 3 usd/món, cơm nước miền phí và khá là ngon lành.
Ăn sáng thì miễn phí dồi, ăn trưa thì tuyền ăn quanh khu du lịch nên iem tạm tính tiền ăn khoảng 10 - 12 usd/ người/ ngày là ok.

Phương tiện đi đi lại lại: Nếu mợ đã đặt phòng thì người của chỗ mợ đặt phòng sẽ mail hỏi mợ đi chuyến lào....tới Siêm Riệp khi lào...abc... họ sẽ cử người da đón tại bến xe hay sân bay. Phí tổn do họ trả cơ mà mình vẫn cứ boa cho người da đón khoảng 1 - 2 usd cho ló sang. Tất nhiên người đón ( thường là tài xế túc túc) sẽ gạ mợ đi thăm quan 1 vòng thành phố hoặc gì gì đó. Cái này thì tùy, mợ thấy ok thì có thể thỏa thuận luôn với họ về giá. Họ cũng muốn là người đưa mợ đi đi lại lại trong những ngày mợ ở Siêm Riệp, cái này cũng tùy mợ. Có thể nhận lời hoặc không. Với kinh nghiệm của iem thì kệ, cứ về khách sạn dồi tính tiếp ( thường là khách sạn cũng sẽ gọi xe túc túc cho mợ, với giá khoảng 12-15 usd/ ngày).
Các đia điểm thăm quan nổi bần bật: Vì mợ cơ thể chủ động thời gian nên sẽ tốt nhất nếu mợ đi ít nhất là 3 ngày nguyên vẹn chỉ ở Siêm Riệp. Và dư thế thì mợ sẽ đi được cả vòng nhỏ lần vòng to.
1. Ngày 1: Mợ đi theo hành trình dư sau:
Ngủ dậy oánh răng rửa mẹt ăn sáng, mợ sẽ lên xe đi Angkor, giữa đường mợ sẽ phải vào mua vé ( Mua 3 ngày thì rẻ hơn khớ khớ so mấy lị mua 1 ngày). Mợ sẽ phải đứng ra cho phòng vé chộp ảnh để in vào vé (Vé ngày lào dùng ngày ý, bẩu vệ sẽ ra kiểm tra và đục lỗ vào vé), thường thì thời gian làm mấy cái thủ tục này sẽ nhanh hơn rất nhiều so với thời gian xếp hàng nên theo kinh nghiệm của iem thì mợ nên đi sớm 1 téo.
Mua vé dồi thì mợ sẽ đi qua ngay cạnh ( có thể chạm tay vào) Angkor Wat, đại khái dư vầy...

Mợ đi thẳng tới Angkor Thom, chộp ảnh cái cổng Angkor Thom với 2 hàng dài người đá đang bê rắn 7 đầu ở 2 bên.

Đi qua cổng, nếu ngoái đầu nhìn lại, mợ sẽ lại muốn xuống chộp ảnh tiếp. Từ phía sau này, mợ có thể leo lên cao và chộp xuống con đường vào khi này.

Đi 1 đoạn nữa, mợ sẽ tới Bayon, 1 ngôi đến kỳ lạ với những mặt người cười bí ẩn, nhìn ra tứ phía. Ngôi đền này sẽ là kỳ quan thế giới đầu tiên ở Angkor ( vì với iem thì hầu như đền lào ở Angkor cũng xứng đáng là kỳ quan thế giới) làm mợ thấy sững sờ ( Tất nhiên là không kể cái sững sờ thoáng qua khi mợ lướt qua Angkor Wat).

Mưa quá, lát iem lại gõ tiếp nhá!

Chỉnh sửa cuối:

Mongthilunglinh

Xe máy
a. mợ đi từ đâu? năm 2016 em có làm 1 tour tự túc, rẻ thật rẻ vì em ít tiền mà muốn đi nhiều! :)) Đi chơi 9 ngày (nghỉ phép 5 gày giữa tuần vs 4 thứ 7 cn). tính đi buôn ma thuột ngắm hoa cà phê vs đà lạt, xong Sg rồi bắt xe đi Cam. cuối cùng thời tiết xấu, sân bay cát bi hủy toàn bộ chuyến, em đành lấy vé đổi bắt xe đi nội bài, xog đi sg luôn. em bắt xe đi kiên giang chơi xong mới vòng về sg bắt ô tô đi cam. Mua vé xe khách ở the Sinh chỗ khu Phạm Ngũ Lão. tầm 10usd, xe ghế ngả, đi từ 8h sáng tại Sg thì 2h chiều đến Phnompenh. cất đồ xong đi chùa vàng chùa bạc. tối khám phá chợ đêm vs phố tây ở đây tranh thủ đến khu bán vé du lịch mua vé đi Siem reap. sáng sau đi Cánh đồng chết với Nhà tù Tuol slen. ăn trưa xong thì lên xe đi siem reap. Tiết kiệm tiền nên bọn em mua ngay phải vé xe chợ cho ng địa phương. đi từ 12h trưa mà 10 tối mới tới nơi. cả ngày sau đi Angkor. rộng lắm. mua tour 1 ngày ở đại lý du lịch họ có hdv cho mình bằng tiếng anh. tối đi chợ đêm bar bủng. sáng sau đi biển hồ thăm làng ng việt. lúc em đi là mùa khô chả có nc j cả. trưa ăn xong thì bắt xe về sg. 1h chiều đi thì 11h trưa hôm sau về tới sg.
tiền đổi tiền riel hoặc mợ tiêu usd. chuẩn bị mấy đồng, tiêu đc hết. nhg riel thì lợi hơn. đổi ở sg nhé, sang cam đổi bị đắt.
phòng nghỉ đặt agoda, bọn em chọn phòng khu phố tây, tiết kiệm nên rẻ lắm, cần chỗ tấm rửa ngả lưng thôi mà có tầm 200-300k/đêm. mợ có đk thì đặt khách sạn tốt, giá cũng k quá đắt.
ăn thì đầy quán. mợ tha hồ thưởng thức đồ ăn địa phương. cũng rẻ. vào quán khu tây, tầm 4-7usd/suất ăn.
đi lại thì tuk tuk. mặc cả bình thường như ở ta.
ở phnompenh đầy ng viêt và dân nói đc tiếng việt nhiều.
ở siem reap thì ai cũng nói đc tiếng anh.
chúc mợ có chuyến đi đáng nhớ.
em đi về mẹ em mắng te tua. ha ha. con gái chưa chồng đi du lịch bụi 1 mình (lúc đi cam em đi cùng 1 đứa bạn học nữa, 2 đứa con gái). Giờ thèm đi mà chả đi đc nữa rồi! :((

197716102003

Xe container
Ngày kia chị bay qua đó 10 ngày.Đi với chị không?:)
Zyn cần gì cứ alo cho chị.Gặp đúng thổ dân òi.