Góc hỏi han về xuyên 1 vòng Việt Nam dịp Tết Quý Mão

z300

Xe điện
Kính thưa các cụ, các mợ,

Em đã xuyên Việt nhiều lần, từ hơn 10 năm nay. Nhưng năm nay mới là lần đầu tính chạy xe Xuyên Việt dịp Tết Nguyên đán Quý mão. Em dự kiến chạy vào Nam bằng đường núi, vào đến Mũi Cà Mau, quay ra Bắc bằng cung dọc biển.

Về các cung đường thì em cũng đã tham khảo các cụ mới đi các chuyến tháng 6, tháng 7 vừa rồi, học được khá nhiều điều thú vị vì từ khi dịch COVID-19 bùng ra, em chưa đi đâu mấy bằng đường bộ.

TUY NHIÊN, theo kinh nghiệm trước đây những lần đi chơi Tết bằng máy bay các năm trước thì giai đoạn 29, 30 Tết - đến Mùng 2/3 Tết thì hàng quán ăn uống có vẻ hơi khó khăn, đặc biệt là ở các tỉnh thành phố phía Nam.

DO ĐÓ, em lập thớt này mong được các cụ nhiều kinh nghiệm và cac cụ sống tại các địa phương phía Nam cho em xin thông tin là liệu đêm 30 Tết, Mùng 1 Mùng 2 Mùng 3 Tết thì hàng ăn, tạp hoá, siêu thị nơi các cụ ở đã bán hàng ăn mở cửa chưa để em chuẩn bị trước. VÍ DỤ: em đã từng đón giao thừa ở Nha Trang, và hàng quán hải sản mở xuyên giao thừa. Cái này cách đây nhiều năm rồi nên không biết bây giờ có như thế nữa không? TẾT NĂM NGOÁI, em bay vào Rạch giá thì mùng 1-2 Tết gần như không có hàng ăn uống gì.

Năm nay em dự kiến em đi 15-16 ngày, đi từ sau ông Công ông Táo đến sau hẳn ngày nghỉ của Nhà nước. Cung đường dự kiến thế này:
1. Vòng đi: Hà Nội - Đồng Hới - Hội An - Kon tum - Pleiku - Ban Mê - Nha Trang (giao thừa tại Nha trang) - Mũi né - Cần Thơ - Cà Mau
2. Vòng ra: Cà Mau - Bạc Liêu - Sóc Trăng - Rạch giá - Sài Gòn - Ninh Thuận - Quảng Ngãi - Hà Tĩnh - Hà nội

Lộ trình này cơ bản có thể điều chỉnh, ngoại trừ em đang thiên đón Giao thừa Nha Trang. 1 phần là nơi em đã ăn uống no nê 1 dịp Tết và phần đây chủ hếu những nơi em lâu chưa đến. Cơ bản miềm Đông Tây Nam bộ em hầu như chưa được đặt chân đến. Đặc biệt mạn Cà Mau em chưa đi bao giờ. Vì thế em rất muốn đi được nhiều nhất có thể. Tuy nhiên do điều kiện hơi lớn tuổi và sức khoẻ không được khang trang, nên em lập lộ trình không chạy buổi tối. 1 ngày em cố không lái xe quá 10 tiếng.

CÂU HỎI CỤ THỂ EM MUỐN XIN CÁC CỤ CÁC MỢ GỒM:

1) Ngoài Nha Trang, có nơi nào hay và đặc sắc mà em nên ở và đón Giao Thừa không?
2) Những ngày Nghỉ Tết mà em đi khu vực Cần thơ, Cà Mau, Sóc Trăng, Bạc Liêu vv… thì có bị đông đúc quá không? Em có thể đỗ xe khách sạn và thuê honda ôm hoặc taxi bản địa để đi lại tại điểm đến. Các dịch vụ này có sẵn trong ngày Tết không (ngoài hàng quán có sẵn không?). Em đã từng đón Giao thừa ở Đà Lạt và em thất vọng kinh khủng nên lần này em không quay lại Đà lạt nữa.
3) Em rất mong muốn được nghe bất kỳ ý kiến tư vấn, chủ dẫn về bất kỳ nội dung gì liên quan đến hành trình, lộ trình, địa điểm, cung núi, cung biển, hàng ăn, món ăn, văn hoá, nơi vui chơi, những điều nên làm, những điều nên tránh …

Ngoài ra, gia đình nào có nhã hứng đi như em thì có thể bàn bạc, rất có thể lập nhóm xe đi chung vài đoạn cho vui.

Em khả năng đi 1 mình 1 xe. Nếu các cháu ở xa về thăm nhà kịp thì sẽ cháu đi cùng. Nhưng khả năng cao là em bơi 1 mình. Rất mong nhận được chia sẻ của các cụ mợ.
Em vô cùng cảm ơn mọi người đã dành thời gian đọc bài khá dài!

Lấy tấm hình em chụp để chống trôi bài ạ :)

Chỉnh sửa cuối:

z300

Xe điện
Em up chờ thông tin các cụ mợ

z300

Xe điện
Em xem thử 1 số quán quen trên đường. Ví dụ quán cơm Bà Vinh, Cháo lươn Bà Liễu ... ở Vinh thấy trên mạng đề "đang tạm thời nghỉ" là sao các cụ nhỉ? Không có lẽ nghỉ từ dịch vì vắng quá?

z300

Xe điện
Cụ avid_liquid vào like em mà không cho em kinh nghiệm gì quý báu à hic

z300

Xe điện
Cháu thấy cung cụ lên chuẩn quá, vào xem để học hỏi kinh nghiệm ạ :)
Dạ, nếu không phải ngày Tết thì em không lo lắm vì em đi cũng nhiều. Thi thoảng bay mấy nơi dịp Tết các năm thì hàng quán nhiều nơi khoong mở mấy

z300

Xe điện
Buồn thế, chả cụ nào có nhã hứng đi dịp Tết bằng đường bộ xuyên Việt à?
Còn các cụ ở các tỉnh trong Đông Tây Nam bộ không thể cho em thông tin về khả năng mở cửa quán xa, các nơi vui chơi các ngày Tết cổ truyền à?

MrMilan

Xe điện
15-16 ngày thì chạy căng đấy cụ, tức là ko có ngày nghỉ để chơi, cứ chạy đến ngủ xong hôm sau lại chạy.
Em mới đi đầu tháng 7, 15 ngày nghỉ ở Đà Lạt, TP HCM, Quy Nhơn mỗi nơi 2 đêm, còn lại chỉ 1 đêm, mà cũng ko đủ thời gian để tới Cà Mau, vì đi Cà Mau phải mất thêm 2,3 ngày nữa mới đủ.

z300

Xe điện
15-16 ngày thì chạy căng đấy cụ, tức là ko có ngày nghỉ để chơi, cứ chạy đến ngủ xong hôm sau lại chạy.
Em mới đi đầu tháng 7, 15 ngày nghỉ ở Đà Lạt, TP HCM, Quy Nhơn mỗi nơi 2 đêm, còn lại chỉ 1 đêm, mà cũng ko đủ thời gian để tới Cà Mau, vì đi Cà Mau phải mất thêm 2,3 ngày nữa mới đủ.
Vâng. Cũng đúng vì em thời gian chỉ thu xếp được khoảng 2 tuần. Thực ra chỉ có ngày đầu là em đóng căng thôi. Còn lại em định mỗi ngày sau sẽ chỉ chạy 3-4 tiếng. Cùng lắm là 5 tiếng.
Ngoài ra em cũng có 1 phương án nữa là chiều ra gửi xe và bay ra. Như thế sẽ đi được nhiều hơn. Tuy nhiên sẽ cách rách và không thú vị.
Cám ơn cụ đã tư vấn. Có thể em cân nhắc điều chỉnh lịch tăng thêm ngày ở Cà mau và Đông nam bộ (có thể bỏ qua Sài gòn vì chả có gì mà chơi)

MrMilan

Xe điện
Theo em cụ đi thế này hợp lý hơn

Hà Nội - Quảng Bình - Hội An - Kontum - Ban Mê - Tây Ninh - Cần Thơ - Cà Mau - Vũng Tầu - Mũi Né - Nha Trang - Quy Nhơn - Đà Nẵng - Quảng Bình - Hà Nội

z300

Xe điện
Theo em cụ đi thế này hợp lý hơn

Hà Nội - Quảng Bình - Hội An - Kontum - Ban Mê - Tây Ninh - Cần Thơ - Cà Mau - Vũng Tầu - Mũi Né - Nha Trang - Quy Nhơn - Đà Nẵng - Quảng Bình - Hà Nội
Tình hình em phải co thời gian lại, khéo em phải bỏ cung lên Tây Nguyên. Như thế chiều vào em chạy ngày 3 vào Nha Trang đón giao thừa. Nếu đi vậy thì đêm thứ 2 em đang tính ngủ Quảng ngãi cho tiện đường.

Có cụ nào nghỉ ở Quảng Ngãi rồi, cho em xin tư vấn nên ngủ KHách sạn nhà nghỉ nào sạch sẽ với? Em chỉ nghỉ 1 đêm trên đường thôi. Làm sao chạy hết Cao tốc Đà nẵng - quảng ngãi xong ra quốc lộ 1 đi tiếp vào nam không phải quay đầu là tiện nhất. Đội ơn các cụ

Chip2Beo

Xe tải
Buồn thế, chả cụ nào có nhã hứng đi dịp Tết bằng đường bộ xuyên Việt à?
Còn các cụ ở các tỉnh trong Đông Tây Nam bộ không thể cho em thông tin về khả năng mở cửa quán xa, các nơi vui chơi các ngày Tết cổ truyền à?
[/QUOTE

Tết nay em dự kiến ăn Tết miền Tây để tránh rét miền Bắc rồi đi xe ra. May quá có thớt của cụ để tham khảo

Chip2Beo

Xe tải
Vâng. Cũng đúng vì em thời gian chỉ thu xếp được khoảng 2 tuần. Thực ra chỉ có ngày đầu là em đóng căng thôi. Còn lại em định mỗi ngày sau sẽ chỉ chạy 3-4 tiếng. Cùng lắm là 5 tiếng.
Ngoài ra em cũng có 1 phương án nữa là chiều ra gửi xe và bay ra. Như thế sẽ đi được nhiều hơn. Tuy nhiên sẽ cách rách và không thú vị.
Cám ơn cụ đã tư vấn. Có thể em cân nhắc điều chỉnh lịch tăng thêm ngày ở Cà mau và Đông nam bộ (có thể bỏ qua Sài gòn vì chả có gì mà chơi)
Nhà em định gửi xe vào SG hoặc Cần Thơ - thăm thú 1 vòng các tỉnh Tây Nam Bộ và chạy xe ra, như thế còn có thời gian vui chơi.

Chip2Beo

Xe tải
Đợt hè mình chạy từ Nha Trang ra, dừng chân ở Đà Nẵng nghỉ tại ks Sông Thu, cũng trung tâm, tiện đường

z300

Xe điện
Nhà em định gửi xe vào SG hoặc Cần Thơ - thăm thú 1 vòng các tỉnh Tây Nam Bộ và chạy xe ra, như thế còn có thời gian vui chơi.
Em cũng đang tính phương án như thế, nhưng đang cân đối vé máy bay Tết mắc và khó mua. Em định gửi xe chiều ra vì lúc đó mệt rồi. Cụ thấy sao?

z300

Xe điện
Em thì định Giao thừa ở Nha Trang xong đóng vào Tây Nam bộ. Lúc ra nếu hạn chế thời gian thì gửi xe bay ra. Chỉ ngại dịch vụ ngày Tết không biết thuận lợi không? Sợ mua vé rồi mà ko gửi được xe vì lý do nào đó thì nhỡ việc

Chip2Beo

Xe tải
Em cũng đang tính phương án như thế, nhưng đang cân đối vé máy bay Tết mắc và khó mua. Em định gửi xe chiều ra vì lúc đó mệt rồi. Cụ thấy sao?
Cách đây hơn tuần khuya em lò dò vào trang abay, thấy tự nhiên có đợt vé rẻ nên book khứ hồi luôn. Mấy hôm sau tìm thuê xe dịp tết trong đó có vẻ khó nên tính phương án gửi xe, tìm sơ sơ khoảng 8 triệu 1 chiều, nếu vào đến SG khoảng 7 triệu cụ ạ.
Mà em vẫn thích tự đi nên chắc bỏ vụ khứ hồi, tự lái ra

z300

Xe điện
Cách đây hơn tuần khuya em lò dò vào trang abay, thấy tự nhiên có đợt vé rẻ nên book khứ hồi luôn. Mấy hôm sau tìm thuê xe dịp tết trong đó có vẻ khó nên tính phương án gửi xe, tìm sơ sơ khoảng 8 triệu 1 chiều, nếu vào đến SG khoảng 7 triệu cụ ạ.
Mà em vẫn thích tự đi nên chắc bỏ vụ khứ hồi, tự lái ra
Vâng, ngại nhất ngày Tết đi tìm chỗ hẹn để đưa lên xe lồng. Rồi xe nó chậm hay gì đó mình lại nhỡ chuyến bay

CXP

Xe buýt
Cũng ấp ủ mãi mà chưa có dịp đi. Nhưng nếu có 10 ngày, em sẽ đi thế này:

Ngày 1: Hà Nội - Huế (665km ~ 12 tiếng chạy xe, hơi vất vả tí, có thể đi sớm đến muộn)
Ngày 2: Sáng chơi ở Huế (ngoài Hoàng Thành và các lăng còn có đồi Vọng Cảnh, cung An Định, nhà vườn An Hiên), chiều tối vào Quảng Ngãi (240km ~ 4 tiếng chạy xe)
Ngày 3: Quảng Ngai - Nha Trang (390km ~ 8 tiếng chạy xe)
Ngày 4: Nha Trang - Phan Rang (100km ~ 2 tiếng chạy xe) chơi ở Ninh Thuận (đồi cát, vijh Vĩnh Hy, vườn nho, đồi cừu, ..)
Ngày 5: Phan Rang - Vũng Tàu (300km ~ 6 tiếng chạy xe) - chơi ở VT
Ngày 6: Vũng Tàu - Sa Đéc (230km ~ 5 tiếng chạy xe) - chơi làng hoa Sa Đéc
Ngày 7: Sa Đéc - Rừng tràm Trà Sư - Núi Tà Pạ - Rạch Giá (200km ~ 5 tiếng)
Ngày 8: Rạch Giá - Đất Mũi Cà Mau (225km ~ 6 tiếng chạy xe) - tham quan Đất Mũi
Ngày 9: Cà Mau - Bạc Lieu - Sóc Trăng (235km ~ 6 tiếng chạy xe) tham quan dọc đường
Ngày 10: Sóc Trăng - Cần Thơ - Mỹ Tho - TP HCM (225km ~ 5 tiếng chạy xe) tham quan dọc đường
Kết thúc chuyến đi - gửi xe ra HN

z300

Xe điện
Cũng ấp ủ mãi mà chưa có dịp đi. Nhưng nếu có 10 ngày, em sẽ đi thế này:

Ngày 1: Hà Nội - Huế (665km ~ 12 tiếng chạy xe, hơi vất vả tí, có thể đi sớm đến muộn)
Ngày 2: Sáng chơi ở Huế (ngoài Hoàng Thành và các lăng còn có đồi Vọng Cảnh, cung An Định, nhà vườn An Hiên), chiều tối vào Quảng Ngãi (240km ~ 4 tiếng chạy xe)
Ngày 3: Quảng Ngai - Nha Trang (390km ~ 8 tiếng chạy xe)
Ngày 4: Nha Trang - Phan Rang (100km ~ 2 tiếng chạy xe) chơi ở Ninh Thuận (đồi cát, vijh Vĩnh Hy, vườn nho, đồi cừu, ..)
Ngày 5: Phan Rang - Vũng Tàu (300km ~ 6 tiếng chạy xe) - chơi ở VT
Ngày 6: Vũng Tàu - Sa Đéc (230km ~ 5 tiếng chạy xe) - chơi làng hoa Sa Đéc
Ngày 7: Sa Đéc - Rừng tràm Trà Sư - Núi Tà Pạ - Rạch Giá (200km ~ 5 tiếng)
Ngày 8: Rạch Giá - Đất Mũi Cà Mau (225km ~ 6 tiếng chạy xe) - tham quan Đất Mũi
Ngày 9: Cà Mau - Bạc Lieu - Sóc Trăng (235km ~ 6 tiếng chạy xe) tham quan dọc đường
Ngày 10: Sóc Trăng - Cần Thơ - Mỹ Tho - TP HCM (225km ~ 5 tiếng chạy xe) tham quan dọc đường
Kết thúc chuyến đi - gửi xe ra HN
Cũng là 1 gợi ý hay. Cám ơn cụ. Em sẽ cân nhắc