[Funland] Góc chia sẻ Kinh nghiệm: Tủ Bếp và Phụ Kiện

shopcokhi

Xe buýt
Thưa các cụ các mợ.
Khi hoàn thiện nội thất cho căn nhà của mình, chắc các cụ các mợ cũng có ít nhiều băn khoăn về thiết kế và lựa chọn vật liệu cho tủ bếp. Dựa trên kiến thức ít ỏi của bản thân cóp nhặt trong vài năm làm thợ mộc, e mở thớt này để các cụ các mợ cùng vào bàn luận về cái góc bếp này.
E bổ sung SĐT (zalo): O9169O3O99. Cụ mợ cần gì cứ ới em
Những điều e chia sẻ ở đây là kinh nghiệm bản thân, hình ảnh sử dụng là hình ảnh minh họa, không có mục đích quảng cáo hay thương mại cho hãng nào.
Về vật liệu:
Em ưu tiên sử dụng gỗ, dùng gỗ làm tủ bếp lúc băm chặt nó êm hơn các cụ ạ. Dùng tủ khung inox lúc mình chặt gà các thứ nó hơi ồn. Các cụ có thể dùng gỗ tự nhiên như đinh, hương, lim, sến... Hay các loại gỗ phổ thông hơn như Sồi, Tần Bì đều được. Nói chung gỗ càng đắt tiền nó càng xịn.

Loại gỗ thứ hai em nói tới ở đây đó là gỗ công nghiệp, phổ biến nhất là MDF phủ Melamine, cốt MDF có loại chống ẩm (màu xanh) và loại thường (màu nâu)

Phần tủ bếp dưới nhất là khu vực chậu rửa bát có nguy cơ ẩm và nước rất cao, phần này các cụ có thể sử dụng vật liệu là tấm Composite hay còn gọi là gỗ nhựa. tấm này có khả năng chịu nước tuyệt đối.

Một loại ván khác có tên là ván Plywood phủ bề mặt Melamine, theo thông tin nhà sản xuất ván này cũng chịu được nước, cường độ cao hơn gỗ nhựa nhiều, bề mặt Melamine nên có nhiều màu sắc.

Phần cánh tủ: có rất nhiều bề mặt cánh cho các cụ lựa chọn, cánh tủ MDF phủ verneer, phủ Acrylic, phủ Laminate, phủ melamin, hoặc sơn bệt

Phần đá mặt bếp: phổ biến nhất vẫn là đá granite tự nhiên, có độ cứng cao, giá cả đa dạng từ thấp tới cao, phổ thông nhất là đá Kim sa

Loại đá thứ hai là đá công nghiệp, thị trường thì ngập tràn chủng loại từ rẻ tới đắt. Mặt đá bếp thi ưu tiên hàng đầu là cứng và không thấm nước, không ố màu, Vicostone là 1 hãng đá khá nổi tiếng trong lĩnh vực đá công nghiệp

Kính ốp bếp: trước đây mọi người hay ốp gạch men khu vực này, giờ xu hướng đổi sang ốp kính cho dễ vệ sinh, kính thường sử dụng là kính cường lực 8mm, màu sắc theo nhu cầu khách hàng.

Về phụ kiện:
Bản lề: các cụ chọn bản lề inox có piston giảm chấn, cánh tủ đóng mở sẽ êm ái nhẹ nhàng

Ray: Ray biên hoặc ray đáy, ray đáy thường đắt tiền hơn và đương nhiên xịn hơn, các cụ nên chọn ray có giảm chấn, khi đóng gần hết hành trình nó tự hít lại như cửa hít ô tô hạng sang ý

Hút mùi bếp:
Có nhiều loại, tùy theo nhu cầu và kinh tế cho các cụ lựa chọn, e thích hút mùi kiểu ngăn kéo hơn loại kính cong vì nhìn gọn gàng và ko có khoảng trống gây bụi

Bếp nấu: Bếp Gas và bếp từ.
Em thích bếp từ hơn vì dễ vệ sinh, ít tỏa nhiệt ra môi trường, chi phí sử dụng rẻ hơn bếp gas nhất là trong bối cảnh gas đắt như bây giờ

Giá bát: Vị trí giá bát thường được thiết kế ngay phía trên chậu rửa bát giúp việc úp bát được thuận lợi. Phổ biến có 2 loại là giá bát nâng hạ và giá bát cố định, loại nâng hạ tiện hơn vì kéo xuống thấp được đỡ phải với, nhưng giá cũng măn hơn loại cố định. Còn một loại nữa là nâng hạ điện, nó chạy lên xuống như thang máy ý nhưng ít phổ biến nên em không đề cập ở đây
Giá nâng hạ:

Giá cố định:

Giá gia vị: để chai lọ gia vị dao thớt rất tiện lợi gọn gàng. Có 2 loại inox 201 và 304, em thì hay dùng 304

Giá để xoong nồi:

Các cụ ghé thớt Vodka cho em có động lực nhé

Chỉnh sửa cuối:

shopcokhi

Xe buýt
Chậu rửa bát + Vòi
Chậu rửa thì vô vàn, chậu 1 hố, chậu 2 hố, trong chậu 2 hố lại chia ra hố cân và hố lệch. Thường thì chậu 2 hố phổ biến hơn.
Em thấy chậu 2 hố lệch sử dụng hợp lý hơn, hầu hết dùng hố nhỏ cho tiết kiệm nước, khi cần dùng để rửa nhiều vẫn có hố to để dùng.
Vòi thì dùng loai vòi rút hoặc loại cổ mềm để dễ dàng vệ sinh chậu. Vòi cứng kiểu dấu hỏi sẽ bất tiện trong việc rửa chậu

Tủ để đồ khô:
Loại tủ này dành cho không gian bếp rộng, dùng để lưu trữ rất thích, tủ đựng được nhiều đồ, sang trọng.

Thùng gạo - Thùng rác
Hai phụ kiện này được lắp ở tủ bếp dưới
Ưu điểm là đẹp, sang trọng
Nhược điểm là dung tích thùng gạo hơi nhỏ. Nhà đông người nấu nhiều gạo sẽ phải châm thêm liên tục

Tiếp thu ý kiến của cụ FC_Juventus em bổ sung thêm 1 số thứ nữa:
Máy lọc nước
Hãng máy lọc thì nhiều, đắt tiền có thể nói đến AO Smith, phổ thông hơn thì Kangaroo, Karofi.
Các cụ có thể lắp ở gầm tủ phía dưới chậu rửa bát, vòi lọc nước lắp luôn trên chậu rửa. Rất tiện lợi.

Đèn chiếu sáng tủ bếp:
Dùng đèn Led âm tủ, soi rãnh vào thân gỗ và cài thanh led vào. Vừa thẩm mỹ lại vừa không bị chói mắt khi đứng nấu ăn.
Cái này các cụ mua led thanh 12v, bộ nguồn 12v (công suất khoảng 5A là đủ) bộ thanh nhôm định hình kèm tản sáng về là triển thôi. Với những tủ các cụ đã lắp từ trước chưa có rãnh lắp đèn, các cụ dùng thanh nhôm chữ V nhé
Ảnh minh họa

Em tạm dừng ở đây. Các cụ vào khoe tủ bếp nhà mình đi.
P/S: Các cụ ném gạch đá nhiệt tình - em xin tiếp thu.

Chỉnh sửa cuối:

mrland1234

Xe tải
Tủ gõ cho đẹp anh ơi

FC Juventus

Xe buýt
Gỗ này nhà tầng 1 ẩm chịu được không cụ.

shopcokhi

Xe buýt
Còn phần máy rửa bát nữa, rảnh em sẽ viết tiếp

shopcokhi

Xe buýt
Các cụ cứ nhận xét góp ý thẳng thắn để em có thêm kinh nghiệm. Cụ nào ngang qua ủn bài lên đầu cho các cụ nào cần tham khảo dễ thấy bài ạ

mrland1234

Xe tải
E thấy bảo làm thùng dưới hay bị mục. Em làm gõ mà chỉ sợ mục nên đang tính thùng dưới làm bằng innox bọc gỗ. Có bác nào làm ko chia sẻ em với

phi tuấn

Xe buýt
em đang nghiên cứu đóng tủ bếp, em cũng nghiêng về gỗ, em chọn gỗ mít cụ ah.

shopcokhi

Xe buýt
E thấy bảo làm thùng dưới hay bị mục. Em làm gõ mà chỉ sợ mục nên đang tính thùng dưới làm bằng innox bọc gỗ. Có bác nào làm ko chia sẻ em với
Gõ đỏ thì cụ thoải mái đi, chỉ có điều giá thành cao thôi

shopcokhi

Xe buýt
em đang nghiên cứu đóng tủ bếp, em cũng nghiêng về gỗ, em chọn gỗ mít cụ ah.
Gỗ Mít chống mối mọt tốt, gỗ mềm, có tính dẻo, thường hay làm để đóng đồ thờ cúng. Xịn sò nhất trong dòng gỗ mít là gỗ mít mật, e chưa gặp tủ bếp gỗ mít bao giờ. Cụ cứ thử xem rồi show cho anh em xem với.

Lee Saker

Xe điện
Đá bếp còn đá neolith nữa cụ chủ chưa đề cập, có tiền làm cả mặt bàn bếp cả tường bếp thay cho kính thì rất sang.

shopcokhi

Xe buýt
Đá bếp còn đá neolith nữa cụ chủ chưa đề cập, có tiền làm cả mặt bàn bếp cả tường bếp thay cho kính thì rất sang.
Vâng, chuẩn rồi cụ, ốp đá thay cho kính thì quá đẹp rồi