Giúp em vấn đề làm mát máy với các bác ơi, gấp lắm

longnguyen_it

Xe hơi
Tình hình là cách đây khoảng 1 tháng, không hiểu sao xe em lại bị nóng, rút hết nước làm mát các. Phải đem vô Gara sửa
Xe đang chạy bình thường mà bị như vậy là do đâu các bác nhỉ, quạt quay bình thường, dung dịch giải nhiệt có.
Hơn nữa đem vào Gara sửa họ thay gioăng rồi đi vài ngày nữa lại bị vậy thế là họ tháo máy đi làm cái gì đó rồi đi đến bây giờ là thấy ổn rồi, ko sao nửa. Các bác cho em hỏi xe em bị như vậy có hư nặng lắm ko.
Em Morning nhập 2k6

vietran

Xe ba gác
Đi làm ổn rồi còn gấp gì nữa bác
Theo em xe cụ đã bị tương đối nặng
Có rất nhiều nguyên nhân hao nước như: nắp két nước hỏng, dò thủng két nước, gỉ gãy cút nối,vv
Nếu hết nước k phát hiện sớm để nóng máy dẫn đến thổi gioăng mặt máy thậm chí là lột biên là hết sức trầm trọng rồi

longnguyen_it

Xe hơi
Đi làm ổn rồi còn gấp gì nữa bác
Theo em xe cụ đã bị tương đối nặng
Có rất nhiều nguyên nhân hao nước như: nắp két nước hỏng, dò thủng két nước, gỉ gãy cút nối,vv
Nếu hết nước k phát hiện sớm để nóng máy dẫn đến thổi gioăng mặt máy thậm chí là lột biên là hết sức trầm trọng rồi
Tại vì chiều nay e phải dong xe đi ngoại tỉnh đường dài các bác ợ, nên cũng thấy lo lo
Ý em muốn hỏi là sau khi khắc phục thì chạy sau này có bị ảnh hưởng gì lắm không

vietvoiz

Xe container
Website
www.vietvoiz.com
bác đi mà mỏi gara của bác cứ Pờ Lỉ cái gì ở đây, thế họ đem "đi làm cái gì đó" họ không giải thích cho bác à ? bác cũng không biết họ làm cái gì thì làm sao anh em trên này biết họ làm cái gì mà tư vấn cho bác nặng hay nhẹ

longnguyen_it

Xe hơi
bác đi mà mỏi gara của bác cứ Pờ Lỉ cái gì ở đây, thế họ đem "đi làm cái gì đó" họ không giải thích cho bác à ? bác cũng không biết họ làm cái gì thì làm sao anh em trên này biết họ làm cái gì mà tư vấn cho bác nặng hay nhẹ
Bác ko trả lời thì thôi, có việc gì mà bác phải tỏ ra khó chịu như thế????
E cần sự giải đáp e mới hỏi, đầu e cũng có não chứ sao ko mà bác cứ phải nhắc e chuyện đi hỏi gara này nọ. Cả tháng rồi họ nhớ ai ra ai

mottaythoi

Xe hơi
Tại vì chiều nay e phải dong xe đi ngoại tỉnh đường dài các bác ợ, nên cũng thấy lo lo
Ý em muốn hỏi là sau khi khắc phục thì chạy sau này có bị ảnh hưởng gì lắm không
Nếu đi xa thì để chắc ăn bác mang theo cái chai Lavie loại 1,5l chứa đấy nước vào đấy là yên tâm thôi bác ạ.

huongphuoc

Xe đạp
Bác phải nói rõ là xe bác bị nóng máy " trong két nước còn nước hay không " cái này quan trọng ah

SonrackTài khoản đã xác minh

OF vì cộng đồng
Tình hình là cách đây khoảng 1 tháng, không hiểu sao xe em lại bị nóng, rút hết nước làm mát các. Phải đem vô Gara sửa
Xe đang chạy bình thường mà bị như vậy là do đâu các bác nhỉ, quạt quay bình thường, dung dịch giải nhiệt có.
Hơn nữa đem vào Gara sửa họ thay gioăng rồi đi vài ngày nữa lại bị vậy thế là họ tháo máy đi làm cái gì đó rồi đi đến bây giờ là thấy ổn rồi, ko sao nửa. Các bác cho em hỏi xe em bị như vậy có hư nặng lắm ko.
Em Morning nhập 2k6
Nếu chỉ dựa nội dung của bác đưa ra thì em đoán là xe bác bị thổi zoăng quy lát. Nếu làm rồi mà bác đi 1 tháng không thấy hiện tượng gì thì cứ yên tâm.

huongphuoc

Xe đạp
Trước tiên chúng ta phải biết qua hệ thống làm mát động cơ gồm có các bộ phận như sau:
+ két nước
+ bơm nước ( thường là bơm ly tâm )
+ hộ thống ống dẫn nước và đường dẫn nước trong block máy
+ quạt giải nhiệt ,KM quạt điện
+ Valve nhiệt sông máy

billnantes

Xe container
bác xem xe có bị thủng đâu đó trong hệ thống làm mát không ,thỉnh thoảng cũng phải xem nước làm mát có thiếu không ?

huongphuoc

Xe đạp
Bơm nước được truyền động trực tiếp từ động cơ sẽ hút nước từ két nước ( ống bên dưới két nước ) và đẩy nước vào bên trong block máy giải nhiệt cho động cơ và trở về két nước ( ống trên két nước ),ở đây nước nóng được gió tự nhiên hoặc gió từ quạt điện giải nhiệt làm mát trở lại,nước chạy tuần hoàn khép kín.ngoài ra còn có valve thẻmit sông máy chức năng của nó là khi máy còn nguội nó đóng lại không cho nước trở về két nước liền mà khi nào máy ấm lên khoảng 85 độ c thì lò xo nhiệt mỏ valve ra nước được bơm tuần hoàn về ket nước,Xe KM trên ket nước còn có bình nước phụ có ống nhỏ nối vào miệng ket nước,khi nước trong két nước bị hao nó sẽ tự động bù vào.

longnguyen_it

Xe hơi
Cảm ơn các bác đã nhiệt tình giúp đỡ, lúc đó e đâu có rành tự dưng xe tắt máy và biết nguyên nhân là động cơ quá nóng thôi.
Lúc đó e có châm nước vô và châm tới đâu nó sôi sùng sục tới đó, cái em đi làm.

Lần đầu: họ thay doăng, về nhà e vừa châm nước thêm, vừa cử 1 người ngồi trên nhấn ga, hễ nhấn ga là nước sôi òng ọc chảy ra ngoài mới điêu chứ, y như rằng là đi mấy hôm sau bị lại.
Lân2: e ra làm lại họ thay doăng tiếp, lần này có thêm cái vụ họ tháo động cơ(máy) ra đem làm gì đó, e thì ko rành lắm nên e ko biết là làm cái gì. Từ đó đế nay e đi cả thắng thấy ổn rồi. Mở nắp két nước thường xuyên để kiểm tra thì thấy vẫn ok, nhấn ga thì ko bị sôi òng ọc như hồi mới sửa lần 1 nữa. Đặc biệt e toàn đi đường dài đạp cỡ 90 mà thấy vậy nên cũng an tâm, ko biết các bác thấy thế nào thì tư vấn hộ em với.
Bị vậy giờ máy móc có bị ảnh hưởng nặng nề ko ạ

tayhogarage

Xe tải
Em thì dự là xe cụ bị thổi gioăng quy lát và bị nặng nên dẫn đến vênh mặt máy.

Lần đầu thay gioăng nhưng chưa chà lại mặt máy dẫn đến mặt máy vẫn hở, hơi từ máy đẩy ra ống dẫn nước làm mát nên bác thấy két nước ục ục khí sục lên

Lần 2 họ tháo máy để chà lại mặt máy phẳng cho cụ nên đã hết bệnh, cụ đi 1 tháng mà không thấy hiện tượng gì thì chắc là yên tâm rồi, thỉnh thoảng cụ kiểm tra két nước xem có hao không và cũng kiểm tra luôn có bị rò không nữa. Sau khi dỡ máy ra làm lại thì tốt nhất sau 1 tháng cụ nên thay dầu trước khi đi đường trường đi ạ, em thấy bảo dỡ máy làm lại thì cũng ko khác gì chạy xe mới đâu ạ

Máy móc của cụ đương nhiên là có ảnh hưởng rồi, đầu tiên là mất zin (cái này quan trọng khi bán xe), sau nữa nếu là bị bó máy do máy nóng 2 lần trước thì máy bị bó khó có thể làm việc như trước được nữa.

Hiểu biết của em chỉ đến thế thôi ạ...

huongphuoc

Xe đạp
Sai lầm của bác là máy đang sôi mà châm nước lạnh vào mới ác chứ.
+ thứ nhất xe đang chạy mà động cơ quá nhiệt trên bảng điều khiển sẽ cảnh báo cho người lái biết -> dừng máy
+ Thứ hai khi máy đã bị quá nhiệt rồi thì không nên mở nắp két nước ra ( dể bị phỏng ) và đừng làm gì hết cứ để máy nguội sau đó châm nước vào cho máy chạy lại và kiểm tra tìm nguyên nhân khắc phục.
+ Khi máy đã bị sôi " tuyệt đối không được châm nước ngay vào lúc đó " vì như vậy sẽ làm kim loại giãng nở đột ngột gây biến dạng,nức hoặc die máy luôn ( đang nóng gặp lạnh ), thường thấy trong trường hợp này là biến dạng nắp máy ( cong, vênh ) hoặc nức máy.

anhianh

Xe hơi
Cụ Vietvoiz này là chuyên gia điều hòa đấy bác ah..em chưa làm gì đến điều hòa cả nhưng anh em trên này tâm phục khẩu phục lắm..