Giúp em tắt chức năng AUTO-START/STOP

Sodium

Xe tải
Chào các bác, em vừa lên đời từ cam 2.4g 2008 sang bim 520i 2012. Mới chạy mấy hôm thấy tất cả đều tuyệt vời, từ tiện nghi nội thất, cảm giác lái, cách âm...dều thấy hài lòng cả. Duy nhất có một chuyện bực mình quá mà ko biết làm ntn. Đó là xe nó có chức năng Auto start/stop, nghĩa là dừng đèn đỏ rà chân phanh là xe tự động tắt máy, lúc này màn hình hiện lên chữ auto start/stop và biểu tượng chữ A ở giữa cái vòng tròn có mũi tên( cái này giống sh việt nam), Khi đèn xanh chỉ cần nhấc chân phanh ra là xe tự khởi động để đi tiếp. Kể ra mà nói cái vụ này khá văn minh, vì nó giúp tiết kiệm nhiên liệu, giảm khí thải ra môi trường vv...tuy nhiên em thấy đi trong nội thành HN ko thích hợp lắm vì cứ mấy chục m lại dừng rồi lại khởi động lại liên tục như thế cảm giác rất hại xe, thậm chí khó chịu vì khi máy tắt khi dừng xe điều hòa yếu hẳn đi. Em rất muốn tắt chức năng này đi. Như ở xe máy sh vn nó có cái nút để bật tắt, một số xe bim dưới nút khởi động xe (engine start/stop) nó cũng có nút để tắt bật chức năng này, nhưng xe em tìm ko thấy. Khó chịu quá chẳng biết làm ntn ? Sang hãng hỏi đc kỹ thuật thì đc ấy cài đặt trên màn hình bằng tay 1 lúc thì hết auto start/stop, tuy nhiên chạy về giữa đường xe lại tự động bật chức năng này... Em loay hoay phần seting trong menu mãi cũng ko được. Bây giờ chỉ còn cách gần dừng đèn đỏ đẩy số về N thi xe nó ko tự động tắt máy, chán quá. Các cao thủ ai có kinh nghiệm về vụ này giúp em với, xem có cách nào để chủ động bật / tắt cái này được ko, hoặc bỏ hẳn cái " văn minh" này đi cũng được. Các cụ giúp em với nhé. Cảm ơn cả nhà.
Cái nút Engine Start/Stop của các xe khác nó dư lày :

Cái nút Engine Start/Stop của xe em nó lại dư lày :

Mà cái phần phím bấm dưới nút khởi động xe chỉ là miếng nhựa thôi, không bấm được các cụ nhé. Các cụ tư vấn giúp em cái, khó chịu quá....

Chỉnh sửa cuối:

SimsSam

Xe điện
Đổi xe khác không có chứ năng này cho nhanh Cụ ạh.

calvin_klein

Xe tải
đơn giản là cụ nhìn trên cái nút cụ đề nổ máy sẽ có 2 nút,1 nút để đề và nút trên là để tắt chức năng tự tắt máy.cụ nhấn nút đó là hết.mấy chú ở hãng mà cũng loay hoay cái này thì bó tay.

Sodium

Xe tải
đơn giản là cụ nhìn trên cái nút cụ đề nổ máy sẽ có 2 nút,1 nút để đề và nút trên là để tắt chức năng tự tắt máy.cụ nhấn nút đó là hết.mấy chú ở hãng mà cũng loay hoay cái này thì bó tay.
Vâng, em xem trên mạng thì đúng là có 2 nút như cụ nói, vậy mà xe em chỉ có 1 nút cụ à, ko biết tại sao nữa ?

MadlyInLove

Xe hơi
Ở dưới chữ Start Stop có chữ A Off thây cụ

ngoibet

Xe điện
Website
facebook.com
Dừng đèn đỏ E toàn để N
E đi xe cỏ chứ ko phải Bim Cụ ạ, cơ mờ dừng đèn đỏ là E đẩy về N vì em nghe các cụ dọa để chỗ khác có ngày tan hộp số

Rickyman

Xe điện
Cụ đổi sang Morning hoặc Get đi, chức năng này tự động tắt mãi mãi luôn :D, em Fun tý, chức năng mơ ước như thế cụ còn chán là sao, em chưa biết chắc chắn là có tắt hẳn được không nhưng nhà sx đã tính kỹ, khi chờ đèn đỏ lâu thì nên về N, còn dừng lâu mà cụ vẫn để D và phanh thì cũng gây hại hộp số, tốn xăng.

calvin_klein

Xe tải
Ko có chữ A OFF cụ à, thế mới lạ chứ ?
thế thì chắc cụ phải sống chung với lũ rồi :)), em đi trong phố là em phải tắt chức năng này không thì cực kỳ khó chịu,nhất là những đoạn tắc đường.

salemX5

Xe tải
Vào menu trên màn hình thì cụ có thể deactivate auto start/stop, tuy nhiên mỗi lần tắt bật động cơ lại thì chức năng này lại reactivate, tự động kích hoạt lên.

giangthuy3108

Xe buýt
Dừng đèn đỏ E toàn để N
E đi xe cỏ chứ ko phải Bim Cụ ạ, cơ mờ dừng đèn đỏ là E đẩy về N vì em nghe các cụ dọa để chỗ khác có ngày tan hộp số
em cũng giống như cụ từ suy nghĩ tới hành động hì hì

tt0812us

Xe điện
Hôm trước có một thớt mình đã nói chức năng auto Start Stop này không phù hợp với VN rồi, hầu như dùng rất ít, SH VN mà có chức năng này thì khả năng SH VN sử dụng máy của PCX thì giá mới rẻ thế

Cụ thử pm hỏi cụ V8_North Star xem (không chính xác nick lắm) bên thớt S7 ấy nhé

BinhLe

Xe tải
Cụ đổi sang Morning hoặc Get đi, chức năng này tự động tắt mãi mãi luôn :D, em Fun tý, chức năng mơ ước như thế cụ còn chán là sao, em chưa biết chắc chắn là có tắt hẳn được không nhưng nhà sx đã tính kỹ, khi chờ đèn đỏ lâu thì nên về N, còn dừng lâu mà cụ vẫn để D và phanh thì cũng gây hại hộp số, tốn xăng.
cụ này chuẩn chỉ ạ, thà để nó auto stop còn đỡ hại xe hơn là cụ cứ để số rồi đạp riết phanh.

Sodium

Xe tải
Dừng đèn đỏ E toàn để N
Vâng, nếu đèn đỏ mấy chục giây thì về N ok, nhưng nhiều khi dừng đèn đỏ chỉ 5-7 giây mà sau 3 giây nó tắt máy, mấy giây sau lại khởi động lại khó chịu lắm cụ à.

Sodium

Xe tải
Em đã úp cái ảnh nút đề xe em và so sánh với xe khác rồi đấy. Cụ xem lại giúp em nhé. tks cụ

Sodium

Xe tải
Em nghĩ là phải có cách tắt chức năng ấy đi chứ cụ nhỉ ? nhưng loay hoay mãi chưa tìm ra...hu hu... đọc quyển hướng dẫn nó bẩu có thể đùng cách thao tác chân phanh để "không dùng" chức năng ASS bằng cách : mỗi khi rà phanh để xe dừng đèn đỏ, khi xe dừng lại trong vòng 1 giây nhấc chân phanh lên rồi đạp nhanh 1 phát nữa. Em đã thử rồi nhưng lúc được lúc không mà làm như thế xe nó cứ giật giật khó chịu lém.

Sodium

Xe tải
thế thì chắc cụ phải sống chung với lũ rồi :)), em đi trong phố là em phải tắt chức năng này không thì cực kỳ khó chịu,nhất là những đoạn tắc đường.
Vâng khó chịu quá cơ cụ ạ. Mà cụ đang đi xe j thế, có giống xe em không ạ ?