Giới thiệu các bác đam mê Offroad và ngắm cảnh Tây Nguyên

emchaylungtung

Xe tải
Sự thể là ngày 21/7/2015 vừa rồi, em có chuyến đi công tác từ SG lên Gia Lai.Bình thường như các đợt công tác khác thì em thường bay lên Buôn Mê Thuột rồi đi xe qua Gia Lai. Nhưng nghĩ đi nghĩ lại, lâu nay cũng chưa có dịp lang thang, hơn nữa F1 lại đang về chơi quê ngoại ở Hồ Lăk nên em quyết định lái xe đi về đón luôn. Hành trình của em Sài Gòn - Gia Lai - Buôn Mê Thuột - Sài Gòn. Lượt đi em chạy theo QL14, chắc cung đường này cũng đã quen thuộc với mọi người nên em cũng không có chụp choẹt j nhiều.QL 14 giờ đường rất đẹp, tốc độ thì 80km/h nhưng cũng có 1 số đoạn quy định 60km/h. Các bác mà đi nhớ để ý đoạn từ Buôn Mê lên Pleiku nhé. Cố định 6 điểm bắn tốc độ.
* Một số hình ảnh về QL 14

Chỉnh sửa cuối:

emchaylungtung

Xe tải
Làm việc 1 ngày tại Gia Lai,chiều ngày hôm sau em quay xe về nhà ngoại tại Hồ Lăk.Ở đây thì quá quen thuộc với em rồi.Nhưng đây cũng là 1 điểm du lịch khi đến Đăk Lăk nên em cũng giành ít thời gian chụp hình để mời các bác có dịp lên tham quan
1. Dinh Bảo Đại : Đây là nơi trước kia vua Bảo Đại xây dựng nên để nghỉ ngơi và săn bắn. Địa thế rất đẹp : Ngay trên quả núi nhìn xuống bao trọn Hồ Lăk xung quanh trồng rất nhiều hoa Đại ( hoa sứ )

Đường đi xung quanh hồ uốn lượn vòng quanh núi

2 bên đường cây, cỏ mát rượi. Tiếng chim hót líu lo

Chỉnh sửa cuối:

o0akay0o

Xe buýt
ảnh chụp ko tả được hết vẻ đẹp rồi

bomit

Xe tăng
Sự thể là ngày 21/7/2015 vừa rồi, em có chuyến đi công tác từ SG lên Gia Lai.Bình thường như các đợt công tác khác thì em thường bay lên Buôn Mê Thuột rồi đi xe qua Gia Lai. Nhưng nghĩ đi nghĩ lại, lâu nay cũng chưa có dịp lang thang, hơn nữa F1 lại đang về chơi quê ngoại ở Hồ Lăk nên em quyết định lái xe đi về đón luôn. Hành trình của em Sài Gòn - Gia Lai - Buôn Mê Thuột - Sài Gòn. Lượt đi em chạy theo QL14, chắc cung đường này cũng đã quen thuộc với mọi người nên em cũng không có chụp choẹt j nhiều.QL 14 giờ đường rất đẹp, tốc độ thì 80km/h nhưng cũng có 1 số đoạn quy định 60km/h. Các bác mà đi nhớ để ý đoạn từ Buôn Mê lên Pleiku nhé. Cố định 6 điểm bắn tốc độ.
* Một số hình ảnh về QL 14

Đường đẹp quá cụ chủ ơi!
Em thấy 2 cái ảnh đầu này cụ chạy là đường 1 chiều phải không ạ? Em xem giống như cụ lấn đường bên trái!
Cảm ơn cụ về những chia sẻ cung đường Tây nguyên mà em chưa đc đến!

emchaylungtung

Xe tải
Mấy ngày nay em bận quá nên ko post hình lên được các bác thông cảm.Em xin tiếp tục đây ạ.
Ở Hồ Lăk thì thường có 1 số nơi gọi là để khách thăm quan như : Biệt điện Bảo Đại; Buôn Jun ( của người M'nong ). Còn các dịch vụ để khách trải nghiệm thì có : Đi thuyền độc mộc Hoặc có thuyền máy; Cưỡi voi trên hồ;
* Thuyền độc mộc đây ạ

Cưỡi voi trên hồ Lăk

Chỉnh sửa cuối:

emchaylungtung

Xe tải
Một số hình ảnh tại Lăk nữa đây ạ ( Mạng kém nên em up nhiều lần )
Buôn Jun nhìn từ ngoài hồ vào thanh bình thế này đây các bác

Nhà sàn giờ gần như bê tông hóa kiểu này gần hết. Các bác người Kinh dỗ đồng bào lấy nhà sàn gỗ lấy nhà bê tông hết rồi=))

Chi cục thủy sản có biển cấm đánh bắt thủy sản dưới hồ

Tuy nhiên giăng lưới thế này thì con tép cũng không lọt qua được các bác ạ

Hoàng hôn trên hồ nhìn từ trên núi xuống

MrMilan

Xe điện
Có vẻ như đường xong hết rồi nhỉ cụ, 2 năm trước em đi đường này xóc tung cả bộ ấm chén vì còn đang làm dở

emchaylungtung

Xe tải

emchaylungtung

Xe tải
Có vẻ như đường xong hết rồi nhỉ cụ, 2 năm trước em đi đường này xóc tung cả bộ ấm chén vì còn đang làm dở
Xong hết toàn tuyến rồi cụ.Đường đẹp hết rồi,giờ chỉ có mấy chỗ đang xây trạm thu phí còn dang dở thôi

NAM VŨ

Xe container
Website
www.namvu.com.vn

Cái nhà này hồi năm 1997 em đi hồ Lak có ghé qua chơi, lúc ấy nó là trạm phát thanh truyền hình của huyện. Hôm ấy mưa tầm tã, em đi từ BMT xuống định ra hồ chơi mà ko xong, thế là ngồi chơi cả ngày với bác nhân viên trực ở đài.

MrMilan

Xe điện
Xong hết toàn tuyến rồi cụ.Đường đẹp hết rồi,giờ chỉ có mấy chỗ đang xây trạm thu phí còn dang dở thôi
thế thì phải đi nhanh thôi cụ, ko thì mấy trạm thu phí nó xây xong lại tốn ối tiền

emchaylungtung

Xe tải
Ăn chơi, nhậu nhẹt với nhà ngoại ở Hồ Lăk 1 ngày, sáng 24/7 em xuất phát về lại SG.Trước khi kể về cung đường đi về em bổ sung thêm tý các điểm ăn uống, nghỉ ngơi, và các đặc sản ở Hồ Lăk để sau này các bác có dịp đi đến thì tham khảo nhé
Quán ăn cơm bình dân : Quán Cơm Ngọc Sơn ( ngay tại ngã 3 gần chợ Liên Sơn ); Quán cơm 73 ( Nhà bà ngoại em ngay trước cổng chợ Liên Sơn )
Đặc sản ở Hồ Lăk : cá bống kho; Cá Lăng nấu măng; Ngoài ra còn có nhiều món ăn đồ rừng thật 100% ( Heo rừng; Nai; Kỳ đà; Nhím ... nhưng những đồ này các bác không quen thì hơi khó gọi vì nhà hàng ko có để sẵn nhé )
Nơi nghỉ : Resort Hồ Lăk ( cái này thì ở hơi buồn; phòng hơi cũ ); Khu nghỉ Vân Năng Long ngay trên đường vào Buôn Jun ( Đây là nơi của A Long người có đàn voi nhiều nhất VN; ở đây phòng mới sạch sẽ; Có đồ ăn nấu cũng Ok )
Em chỉ đưa ra 1 số thông tin cơ bản.Bác nào cần hỏi j thêm em sẽ trả lời
Em xin quay lại cung đường em về đây ạ :
9h30, sau khi ăn sáng; caffe chém gió với mấy anh em bên ngoại xong em khởi hành theo hướng quốc lộ 27 về Đà Lạt.Tuy nhiên em không đi ra phía Liên Khương vì năm ngoái em đã đi rồi nên muốn khám phá cung đường mới. Em đi quốc lộ 27 cỡ 21km đến ngã ba 1 hướng chỉ về Đà Lạt; 1 hướng chỉ về Nam Ka. Em rẽ về hướng Nam Ka để đi ra Quảng Sơn đến TX Gia Nghĩa. Quãng đường em đi so với QL14 gần hơn cỡ 80km nhưng thời gian đi thì ngang nhau. Mất cỡ 30km làm em toát hết mồ hôi, có đoạn 6km mà e đi mất 1h ( em đi sedan nên phải rón rén ); 2 lần cạt gầm các bác ạ. Đoạn này thì phù hợp với các bác đam mê Offroad
Từ ngã ba rẽ về Nam Ka trên đường em gặp cái hồ và nhà máy thủy điện.Dừng lại chụp choẹt xíu
Hồ NamKa nhìn từ trên đèo xuống đây ạ

Xa xa phía dưới có cái chòi của dân địa phương đi rẫy

emchaylungtung

Xe tải
Đường trên đèo từ ngã ba đi vào xã NamKa đây các bác

Bắt gặp 1 siêu xe phổ biến của dân địa phương đậu đây mà không thấy bóng dáng ai hết

Cảnh đẹp nên F1 nhà em cũng tạo dáng cùng cậu nó

Làm tý cây cỏ ven đường cho nó dịu mắt giữa buổi trưa nắng Tây Nguyên :))

Chỉnh sửa cuối:

emchaylungtung

Xe tải
Đổ đèo đi vào xã Nam Ka bắt gặp đập thủy điện và nhà máy đây ạ

Trên cao nhìn xuống có con đường dẫn vào đập thủy điện

emchaylungtung

Xe tải
Đang tận hưởng không khí trong lành, cảnh vật hùng vĩ của núi rừng Tây Nguyên làm cho tinh thần sảng khoái bao nhiêu thì 30km tiếp theo em đi mà mồ hôi ướt hết áo vì phải lái sedan mà đi đường Offroad. Đoạn này em chạy mất 2h cho 30km hành trình. 2 lần đụng gầm may mà không việc j. Vừa đi vừa lo, nhìn đường nghĩ chẳng lẽ quay ngược lại.Lo lái tránh ổ voi nên em không chụp được cảnh đoạn đường này. Vượt qua 30km đau khổ, em tiến về Quảng Sơn, Đăk Nông. Đường đi đẹp, cảnh đẹp theo em đánh giá còn đẹp hơn đường lên Đà Lạt ấy ạ
Một số hình ảnh em ghi nhận trên đường

F1 cũng lăng xăng tạo dáng trước cảnh đẹp

Chỉnh sửa cuối:

artmedia5881

Xe container
Nhìn mấy bức này cứ như đường đi Đà lạt ấy cụ nhỉ