Giờ còn nên mua Focus hatchback 1.8 AT? (lăn tăn vời Forte SX 1.6 AT)

Funeral

Xe máy
Báo cáo các cụ em đang tính mua chiếc xe đầu tiên trong cuộc đời (cũng mới có bằng lái luôn và chưa có kinh nghiệm đi xe gì cả).
Với số tiền trên 700t, em đang lăn tăn giữa Focus hatchback 1.8 AT và Forte SX 1.6 AT. Forte anh Hải giá tầm 570t, Focus thấy hãng ghi giá 599t. Không biết các cụ show có giảm giá thêm tí nào không vì thông thường em thấy có (với hãng khác).
Cái em quan tâm là liệu giờ mua Focus có phải là mua một chiếc xe đời cũ quá không. Các cụ đừng bảo em đợi Focus mới vì chắc chắn giá trên trời. Em chỉ cố được bấy nhiêu đó.
Kiểu dáng em thấy khá ok, em vẫn thích. Xe chắc chắn, bền, cảm giác lái tốt, etc là điều các cụ vẫn nói nhiều rồi và chắc không có gì phải bàn. Nhưng em nghĩ công nghệ cũng là một điều cần quan tâm (em nghĩ công nghệ không hẳn là option). Công nghệ xe hơi vẫn liên tục phát triển, và chắc chắn càng ngày làm cho chiếc xe hơi càng trở nên TỐT hơn.
Vậy hiện giờ mua Focus 1.8 AT có phải lỗi thời không? Hiểu biết nông cạn nên em cũng không hiểu cái gì là cần thiết, và không cần thiết. Em mua xe để gia đình sử dụng, không có ý định bán.

Cám ơn các cụ nhiều >:D< %%-

P/S: tiện thể các cụ cho hỏi bảng đầy đủ option của Focus 1.8 AT hiện tại là thế nào. Em bị lẫn lộn vì xem nhiều thông tin, nên không hiểu đến giờ Ford VN add vào đó những gì rồi.
Cụ show nào tiện ghé qua cho em giá fix được luôn thì tốt ạ để em tiện so sánh. Em ở Hà Nội

MK2007

Xe tăng
Không có cụ nào vào giúp bác ý sao?

TSTA

Xe container
Có 2 options để cụ lựa chọn: 1 là giá sâu nhất có thể, 2 là giá mềm hơn chút nhưng sau này chăm sóc tốt hơn.
Cụ lựa chọn phương án nào.

lapin

Xe container
Forte đẹp hơn nhưng giảm sóc sau hơi cứng. Khả năng còn giảm được 20 triệu.

pham ngoc chau

Xe buýt
là người đã chọn cả 2 xe này. Sự lựa chọn 1 trong 2 xe trên là rất khó. Tùy chủ sở hữu và sử dụng thôi. Nói chung cái hay chỗ này cái được mặt khác. Với tầm tiền chênh nhau 20 tr ý nghĩa tài chính xem như không đáng kể. Cái còn lại là cảm giác lái, sự tiện nghi và phong cách. Nói thật cả 2 xe này, với tầm tiền này, đi cái nào cũng thích cả. công nghệ không phải lăn tăn đâu, kiểu gì VN cũng phải dùng công nghệ lạc hậu hay lỗi mode

CV2.0

Xe tải
Em nghĩ cụ đừng so sánh Forte với Focus. Em cũng đã qua 4 đời xe các hãng rồi, ý kiến riêng của em khuyên cụ nên chọn Focus.
Lý do:
- Động cơ 1.8 của Focus sẽ hơn hẳn 1.6 của Forte (cái này cụ chạy đường trường mới thấy giá trị cực kỳ)
- Ngoại hình của Focus phải nói là đẹp và chắc chắn hơn Forte rất rất nhiều. ) Focus 1.8 em chê mỗi bộ lazang.
- Nội thất của Focus đơn giản, không bóng bẩy như forte nhưng tạo cảm giác tin cậy, sang trọng hơn (Nội thất Forte mái mái giống mấy anh ca sỹ Hàn xẻng)
- Option Focus không nhiều bằng Forte nhưng đa phần là về giải trí, em thấy đó là tiêu chí cuối cùng và ít quan trọng.
- Khoản xăng thì cụ đừng lăn tăn làm gì. Cảm giác lái tốt, an toàn, độ bốc khi vượt xe mới là quan trọng. Hơn kém nhau 1-2 lít chả đáng quan tâm.
Còn nhiều yếu tố khác nhưng Focus vẫn Ok so với Forte cụ ợ. Chúc cụ có lựa chọn sáng suốt.

Chỉnh sửa cuối:

vnr_82

Xe điện
E chưa đi Forte nhưng xe e cũng từng chở nhiều người, ai cũng khen xe đi êm, đầm, cá nhân e chạy thấy hơi ồn nhưng có ông bạn đi con civic 1.8 MT ngồi bên ghế phụ xe e bảo xe hơn hẳn civic khi ôm những khúc cua, chạy qua đường gằn xóc ( qua đường tàu vắt ngang mà nó đi liên tục với con civic). Focus hatback đi còn sướng hơn con FC sedan của e đới.

luklak

Xe điện
Bác vào đây là thiên FF rồi phỏng, Ft cầm cái tay nắm và nhìn cái cánh cửa e đã mất cảm tình hơn so với FF rồi :D.
FF có 1 nhược điểm đúng là máy lạc hậu (từ 2006), hộp số 4 cấp nên hơi hơi gằn giật khi đi trong nội thành (hn-sg thôi nhé) các tp khác đi được số 2 trở lên nên kg vấn đề. Máy công nghệ cũ, chấm to dưng mã lực yếu nên về độ ăn uống có phần ngang hoặc hơn các bạn cùng chấm.
Túm lại là nếu so về tiện nghi, mã lực, công nghệ thì Ft hơn còn về khung, vỏ, lái thì FF hơn, dáng thì mỗi e 1 vẻ nhưng F có vẻ giữ dáng khá hơn, tùy tiêu chí mà bác xơi.

Funeral

Xe máy
Cám ơn các bác đã quan tâm,
Đúng là em có hơi thiên về FC một chút thật, nhưng cái khoản lạc hậu đúng là cái em cũng quan tâm.
Nhưng nếu lạc hậu chỉ về độ ăn uống thì em không quan tâm nhiều lắm. Chạy xe là phải tốn xăng rồi, nhiều hơn nhau một chút thì cả năm chắc lệch nhau vài triệu là cùng.
Về ngoại thất, ngoại hình thì cá nhân em lại thâyd FC hatchback đẹp, và thích hơn Forte sedan một chút. Cái em hơi ngại là về nội thất nhiều bác chê là nhựa nhựa, trông rẻ tiền, v..v... Em không quan trọng mấy cái option thời thượng, nhưng phải chắc chắn, và tất nhiên rẻ tiền thì không ai muốn cả.
Động cơ, khung gầm chắc chắn là có mạnh hơn Forte rồi nhưng liệu số AT 4 cấp đi trong nội thành HN có giật lắm không.
P/S: các bác cho em hỏi luôn là FC hiện tại có ghế da với mâm R16 phải không? Cửa sổ trời chắc không có phải không ạ? Em không quan trọng nhưng cần biết cho chắc tại trang web Ford không ghi rõ ràng lắm, mà theo em biết thì mỗi năm option có thay đổi

Dân Nghệ

Xe tăng
Em đang chạy Focus hatchback được 1 năm với số km là 22.000 có 2 chuyến đi Lào với 1500 km mỗi lần, đi Huế HN đủ cả. Cách đây 2 tuần em lái cho anh bạn đi Viêng chăn cả đi và về bằng Forte SX AT với tổng số 1200 km nên có một chút so sánh của cá nhân em như sau:
- Tay lái và cảm giác lái của Focus tốt hơn, chạy 120km/h bám đường và không rung vào cua đường đèo rất chắc. Forte hơn trợ lực điện và lẫy chuyển số trên vô lăng nên khi xuống dốc rất tiện khi chuyển số.
- Nội thất Forte thì hơn hẳn Focus nếu ai thích sự bóng bẩy tiện nghi thì rõ ràng Focus không có cửa. Em mua về phải lắp thêm rất nhiều đồ nội thất của bác Giang Nam và bọc da vô lăng của bác Dũng HT thì ngồi vào mới thấy tạm chấp nhận được. Cái vô lăng của Focus em thấy nó còn xấu hơn cả vô lăng của cái xe tải Hoa Mai. Rất nhiều xe Focus bị tiếng kêu rè rè bên ghế phụ và táp lô rất khó chịu ( nhưng nghe quen thì dễ chịu ;)) ) Xe em đưa ra Ford Vinh 3 lần tháo tung cả ghế cũng không tìm được nguyên nhân nên phải chấp nhận thôi.
- Máy móc thì em không dám bàn vì không biết nhiều về chuyện đó.
- Hình dáng thì em thấy Focus đẹp nhất trong các dòng hatchback trên thị trường.

mc queen 95

Xe hơi
nếu bác chạy trong phố nhiều thì làm rể anh hải còn đi đường dài nhiều thì lấy phò . em đang chạy phò nhưng toàn trong phố nên cũng chán lắm nhưng lỡ cưới rồi thì phải chịu . còn lăn tăn nửa thì bỏ ra vài triệu thuê hẳn 2 xe chạy thử vài ngày cả phố và trường . đến lúc đó quyết định xuống tiền vẫn chưa muộn

FedexDHL

Xe hơi
Bác mà vào đây thì chắc thích ford rồi :))
Mỗi xe co 1 cái hay riêng, nếu bác thích thì chọn thôi ;)
Chỉ có 1 điều em lưu ý bác là các giăng cao su của ford nói chung cực lởm, em có nhiều người quen dùng ford, và bản thân em đã đi ford thì các găng cao su cửa đã bong , rách cả roài, rất bực mình vì mấy cái vớ vẩn ý, chả đang bao tiền mà bọn ford nó lắp đồ rất lởm :))

Chỉnh sửa cuối:

fadco

Xe container
Focus cụ ah, khung vỏ gầm bệ rất chắc, bốc nữa, máy for rất bền, tuy nhiên forte cũng ko phải là lựa chọn tồi nhưng xe hàn thì nhanh xuống mã hơn xe mĩ, em đi 2 xe hàn rồi em biết.

moilai123

Xe hơi
Làm em Focus ma đi thôi, lăn tăn gì nữa hả cụ!

xe.tang

Xe buýt
Thực ra cả hai em này đều là cuối đời rồi, cả Ford và Kia đều có bản mới chuẩn bị thay thế, nhưng đúng là mấy anh Hàn thì luôn có nâng cấp và cập nhật công nghệ mới nên em Ft nhỉnh ơn về Op và công nghệ, còn FC thi cách âm, cảm giác lái hơn hẳn Ft rùi. Vấn đề là Bác chọn cái này thì mất cái kia, còn Bác muốn có cả 2 thì phải tìm anh Đức ah

binhduydo

Xe tải
Bây giờ cụ đang lăn tăn giữa 2 xe FF và FT thì cụ cân nhắc xem ưu nhược điểm của 2 xe rồi quyết định. chứ ít tiền chạy theo công nghệ làm gì. Quan trọng là trong tầm tiền của mình thì mình chọn được loại xe nào tốt nhất có thể thôi. Lăn tăn nhiều đau đầu lắm cụ ah

HamLong3.0V

Xe điện
Em thấy con Forte chạy cũng hay đấy chứ, sao cứ phải Focus mần chi, chạy trong phố giật đùng đùng như dở hơi. Forte nhẹ nhàng thanh nhã, lắm đồ chơi, mua bán dễ dàng, đó là điểm đáng cân nhắc đấy chứ.
Sao chủ thớt k0 nghía em FiestaHB, kiểu dáng lẫn công nghệ đều mới, chạy rất hay, mấy anh em khen lắm đới :D