Giáp cung bắc Lào, em đi té nước

Viking

Xe điện
Cuối năm ngoái (2010) trà dư tửu hậu với mấy ông bạn mới nảy ra ý định làm 1 cung bắc Lào nhan dịp giỗ anh Hùng, anh em cắt cổ mấy chai beer ăn thề, hô la dậy đất tưởng ăn tươi nuốt sống bạn Lào ngay được.
Càng đến ngày đi, từng đồng chí một rụng như lá thu để đến 2 tuần trước khởi hành, còn lại nhõn nhà em với hành trang 1 ô tô chưa sang tên và 3/4 người chưa hộ chiếu.

Nửa đêm túm Gấu dậy gằn giọng "Có đi không để ông đi 1 mình đây" Gấu run run "Chàng đi đâu thiếp theo đấy, thả ra chạy mẹ mất thì làm sao?"
Vậy là sang hôm sau gấp rút đi làm hộ chiếu cho 3 mẹ con và làm giấy phép liên vận. Hạn trả cả hai thứ đúng ngày đi.

Vậy là lên đường.

Em đi lúc thành phố bắt đầu thức giấc, cả nhà làm kiểu trước khi lên đường, chả biết mai này có còn quay lại :)) :)) :))

Đóng thẳng Hòa Lạc rồi đường HCM, dừng nghỉ chân ăn sáng Cẩm Thủy - Hoa Thanh Quế, em bắt đầu ngược Trường Sơn nắng gắt sang đất bạn Lào, nắng hơn.

Men theo quốc lộ 217, là thẳng cửa khẩu Na Mèo, đường đi đèo dốc quanh co, nhưng đi giữarừng tre bát ngát, cũng thấy nhẹ nhàng. Dừng xe lôi con Gấu đang ngáp ngắn ngáp dài làm 1 kiểu cho nó mấu.

Biên giới đây rồi:

Cửa khẩu Na Mèo đây rồi, to phết, đẹp phết.
12h30 nên các đồng chí chưa làm việc.

Đến đây em mới phát hiện ra, quạt điều hòa đã ra đi sau chuyển lội nước Suối Hai tuần trước đó.... ten ... ten ... Sang nước bạn Lào nắng cháy da bằng 1 con xe hỏng quạt điều hòa. Gian khổ đây, thử cố sửa xem ntn.

Các đồng chí biên phòng ở đây sống xa gia đình nên rất quý trẻ con. Chú nào cũng hứa làm thông gia với em :)) :)) :))

1h, đồng chí "thông gia" làm thủ tục cho nhà em, nhanh và rất gọn, chỉ 5' xong cả nhà, còn dặn dò rất cẩn thận " Sang bên đó dịp tết té nước, che chắn cho con cẩn thận kẻo ốm, mua đồ thì đi Luông hoặc Vientian mà mua, đừng mua ở đây đắt lắm..." :x :x :x :x vote cho các đồng chí biên phòng.

Nhưng các đồng chí Hải quan thì thôi rồi.
Nhận lời mời từ đồn HQ nước bạn, các đồng chí sang đó làm chén rượu mừng năm mới, 2h30 các đồng chí mặt đỏ gay gắt, chân nam đá chân xiêu về đồn, thu của em 2 lít phí ngoài rồi cắn của em hơn tiếng làm thủ tục (miễn phí) cho em sang chơi với bạn. :-L:-L:-L

Bò qua cửa khẩu, em chính thức sang nước bạn Lào.

Cửa khẩu giun giun (Với em, cửa khẩu nào của bạn cũng là cửa khẩu Giun Giun cả), trong khi làm thủ tục, bạn tương ngay em 1 ca nước và đầu :-|:-|

Trong lúc đó, các bạn khác vẫn mê mải múa lăm-vông giữa đống bát-đũa-rượu-thịt ê hề.

Thoát khỏi đôi cửa khẩu, liếm của em tổng cộng 4 tiếng chủ yếu là chờ đợi. Em Sầm Nưa thẳng tiến, cô em Sầm Nưa đang đợi

[video=youtube;ZfgKUJfdht0]http://www.youtube.com/watch?v=ZfgKUJfdht0&feature=player_detailpage#t=10 3s[/video]

Đến đây em chính thức chia tay hệ GPS Vietmap, đặt cược toàn bộ chuyến đi và hệ Ozi với tấm bản đồ dễ chừng 15 năm chưa cập nhật :(( :(( :((, và đó cũng chính là nguyên nhân của vụ lạc đường ngày mai.

Chỉnh sửa cuối:

Viking

Xe điện
Giun Giun - Sầm Nưa, đường đi cũng giống bên ta.

Đôi khi lạc lái, em lại đảo qua một rừng ban trắng muốt

Sâm sẩm chiều em cũng đến Sầm Nưa, thi trấn nhỏ xíu chỉ có 1 nhà văn hóa còn có tí hoành tráng:

Chui tạm vào 1 Motel có ông chủ nhà nói tiếng Việt, cậu con trai cũng đang học tại Hà Nội ( gia đình có điều kiện ) :)) :))

Chuyển đồ lên phòng, nghỉ ngơi, chủ yếu cho bầy con ăn no, trời tối nhà em mới lượn phố tìm cái ăn.
Đất lào Nổi tiếng như thiêu ( Gió Lào, nóng đừng hỏi) mà dân Lào lại có thói quen ăn đồ nướng, cá nướng, thịt nướng, vịt nướng, chuối cũng đem nướng, thế nên em dừng lại nơi một quán hàng đang đỏ lửa.

Múa may body language 1 hồi cũng được một đĩa to đồ nướng hẩu lốn với 1 cốc nước như ri:

mà em cũng chả hiểu nó là thứ nước phủ thủy gì, uống tê tê, ngọt ngọt... nói chũng chạ ra mứt gì, mỗi món nướng ngon thôi rồi.

Ăn uống no say, em ra chợ đêm, quán hàng chả có gì, mấy đồ xanh xanh đỏ đỏ của anh tàu khựa, chỉ có món phi tiêu này hơi hóm hóm, em làm 2K kíp phi được 3 phát, nổ 3 quả bóng, chờ mãi chả thấy được thưởng gì, em đi về ngủ :)) :)) :))

Ngày mai là 1 ngày dài.

KimCuong

Xe hơi
Em mời bác 1 ly lấy sức up tiếp ~o)

lenamhung83

Xe tăng
Ảnh các bạn Lào té nước đâu, up lên đê

freeall

Xe máy
đời sống rất chi là thân thương các cụ nhỉ

Okane

Xe container
E cũng đang hóc nước của các cô gái Lào đây :-??

Getz5324

Xe điện
hóng tiếp ảnh của kụ >:D<

letung

Xe tải
Tết té nước của Lào qua lâu rồi mà Cụ vẫn chưa có ảnh , chán thế !:)

Viking

Xe điện
Ngày 2 - Sầm nưa - Luông Pra Băng

Hôm sau, dậy sớm, lại cho đàn con ăn no, ăn sáng nhẹ nhàng, em lên đường luôn.

Chào ông chủ KS, tranh thủ pose gái nhà 1 phát:

Nghe nói trạm xăng trên đường không nhiều, em cứ cẩn thận làm đầy bình. Xăng bên này đắt kinh hơn 11K kíp/ lít, tính ra tớn 30K VND.

Rời thị trấn yên bình bằng hình ảnh bình yên đậm chất Lào: Các em gái váy truyền thống đi bên cạnh con pickup.

Đường đi vắng, hơi nhỏ giống đường miền núi phía Bắc bên ta, sương mù dày đặc.
Đất nước Lào sau chiến tranh cũng không có nhiều thay đổi, hạ tầng chủ yếu còn lại từ thời chiến nên trên đường, rất nhiều cầu quân sự như thế này:

Bản đồ Ozi nhảy múa trước mặt, thôi em chạy bằng GPS mồm, đến ngã ba hỏi "Long Bra Bang", bà con chỉ chỉ thế là rẽ vào, chạy mãi đến trưa thì dừng lại ở 1 thị trấn nhỏ, gọi đồ ăn. Lại nướng:

Cá mú ở đây hơi nhỏ nhưng được cái cá sông tự nhiên.

Rảnh rang mở laptop ra xem bản đồ mới tá hỏa, nhầm mất độ 80km, bây giờ mà quay lại là lố 160Km đường đèo :(( :(( :((
lần ngược lại thì có 1 đường đi Luông, gần hơn đường định đi, mỗi cái đi đường đó có 2 vấn đề:
1. Sẽ bị trượt mất quả Cánh Đồng Chum -> OK không vấn đề gì lắm.
2. Có mấy đoạn, bản đô ghi chú
, nôm na là "Chỉ dành cho xe hai cầu, mùa mưa khả năng điếu qua được" --> Hơ hơ, đổ ớt vào mũi mình đây, Sát Thát.

Vậy là em im lặng, coi như ko có chuyện gì xảy ra, làm toáng lên Gấu nó căt ch.im

Cảnh vật Bắc Lào quả thật đẹp tuyêt, đôi khi em chạy giữa rừng Khộp trụi lá

Trên con đường vắng bóng người qua.

Hoặc bên cạnh những con suối đầu nguồn sông Mê Kông

Để đàn con thơ tắm mát

Trời về chiều, rồi màn đêm sụp xuống, mưa nặng hạt và đường bắt đầu xấu, xuất hiện các đoạn đường đất đỏ, đôi khi phải đóng cầu chạy cho cẩn thận, đoạn này thì chỉ có em và hai đứa nhi đồng thối tai ngồi nghêo ngao hát chứ con Gấu nhà em bắt đầu co ro "Sắp đến chưa".

Đến tối muộn thì cũng tới được Luông.

Kết thúc cung đường hơn 500Km đầy dốc đèo và bùn đất.
Em đến Luông.

Cung đường đi cả chuyến của em đây:

Chỉnh sửa cuối:

Getz5324

Xe điện
nhà kụ cùng liều và khỏe thật :-bd em chắc không dám đi như nhà kụ 8-|

TamNhinSo.Com

Xe máy
Em đi kiểu gia đình lẻ loi thế này thì sợ lắm. Dù sao cũng đường đồi núi chiếm hơn 50% hành trình

Viking

Xe điện
Lòng vòng book khách sạn xong, em đi ăn rồi chơi chợ đêm.
Luông là thành phố du lịch nên bán hàng cũng khá muộn.

Ở đây có món sinh tố hoa quả rất hay, Hoa quả cắt sẵn để trong cốc sạch sẽ, thích uống loại nào thì chọn, em gái bán hàng đổ sửa, đá vào xay là uống, đảm bao ngon bổ và rất rẻ ( 15Kvnd một cốc tướng)

No say rồi, về ngủ thôi.
Sáng hôm sau, ăn sáng bên cạnh dòng sông Mekong, em bắt đầu tham quan thành phố.
Luông ( Kinh đô cổ của Lào) là 1 thành phố nhỏ, không khí vùng cao khá mát mẻ, cuộc sống nhẹ nhàng, người dân thân thiện.

Em vào thăm mấy ngôi chùa cổ ở trung tâm.

Kiến trúc chùa ở Lào khá giống nhau, mái chóp nhọn, nhiều mái và trang trí màu vàng.

Lang thang ra đường, em gặp quả người nhà.

Và 1 anh bạn thân, lâu rồi không gặp.

Sau đó thăm bảo tàng quốc gia.

Rất đẹp, như 1 resort cao cấp :))

Kiệu rước hạng sang :)) :)) :)) :))

Nơi ghi vài dòng lưu niệm

Nghỉ ngơi ăn trưa, lại làm cốc sinh tố lấy sức

Chiều em đi trại voi, cách thành phố ~ 15Km.
Đâu đó, chiến sự đã bắt đầu trên đường phố.

Đường vào làng voi, đất đỏ bụi mù

Voi đi lúc nhúc

Làng voi đây rồi

Chỉnh sửa cuối:

Minh Xoan

Xe đạp
Thank Cụ chủ ! Nhìn ảnh của Cụ làm em nhớ lại thời gian làm ăn bên Lào, Giờ không biết Mẹ con nó bên đó giờ thế nào ? :P....

Minh Xoan

Xe đạp
Thank Cụ chủ ! Nhìn ảnh của Cụ làm em nhớ lại thời gian làm ăn bên Lào, Giờ không biết Mẹ con nó bên đó giờ thế nào ? :P....

Seafood

Xe tải
Gia đình cụ gan dạ quá, vote cụ.

Viking

Xe điện
Làng voi, có nhiều trại khác nhau, em chọn trại lắm voi nhất, ở đây có con hiền, chơi nghịch với nó thoải mái.

F1 nhà em đầu tiên sợ.

Xong dạn dĩ quen ngay

Nhưng cũng có những cón chỉ đứng xa nhìn, ngoài chủ nó ra không ai đến gần được.

Gấu nhà tranh thủ làm tí về khoe bạn

Em tranh thủ rửa xe

Trên đường ra, em ghé thăm một ngôi chùa rất đẹp, nằm trên đỉnh đồi.

Về Luông, chiến sự bắt đầu lác liệt.

Từng đoàn xe nhà binh chở đầy người, rầm rập đi lại

Những nhóm người ngơ ngác như không hiểu chuyện gì xảy ra

Trong khi muồng vàng khoe sắc.

Em lại ghé 1 hàng Lào nướng

làm cốc Beer Lào

Tối em đi hội chợ tết, xem thi người đẹp Chăm Pa, vui phết.
Nghỉ sớm, sáng mai chuẩn bị hành trình đi Vientian.

yensuong

Xe điện
Một chuyến đi thật tuyệt vời, gia đình cụ hạnh phúc quá, cả nhà đều đẹp, vodka cụ nhé:-bd

Bank6688

Xe buýt
Thủ tục hải quan với cả mang xe sang nước bạn Lào có phức tạp không bác, điều kiện cần và đủ để sang Lào là dư lào ợ. Mong báo chỉ giáo.
Mà bác đi cả thảy mất bấy nhiêu ngày ợ.
Tks bác. Trân trọng! :)

Chỉnh sửa cuối:

billnantes

Xe container
nhà cụ hạnh phúc quá ,chúc mừng cụ

pride 2003

Xe đạp
vodka cho bác. Góp ý bác nên mời bạn bè đi cùng chứ đất khách quê người nguy hiểm lắm. Bác lại còn đi cả gia đinh nưa chứ.