[Funland] Giáo dục từ sớm có tốt hay không?

Lúc con còn nhỏ, mình luôn đau đáu câu hỏi này, có nên áp dụng “giáo dục sớm”, có nên dạy con biết đọc sớm?

Sau này mình mới nhận ra rằng “Học sớm” đó là không kể là bao nhiêu tuổi, miễn sao trẻ tiếp nhận việc học bảng chữ cái, việc đọc sách một cách thoải mái, vui vẻ, thì dù 3 – 4 tuổi vẫn không phải là sớm. Ngược lại, trong trường hợp một bé 6 tuổi, nhưng con không chịu học, hoặc không học/ tiếp thu được; con khóc, con căng thẳng, con cảm thấy áp lực nặng nề khi phải học; thì đó chính là “học sớm”. Trường hợp này, có khi mình phải dừng lại, chậm hơn với con, giãn việc học ra cho con.

Giáo dục sớm là việc nên làm, nhưng phải lấy trẻ làm trung tâm, sao cho phù hợp với khả năng của con mình.

keyon

Xe tăng
Con em học trung bình đến tuổi mới đi học, nói chung trẻ nó mong muốn đi học là thành công vì cơ bản là nó hiểu và nó cảm thấy vui khi được học.

hanoi1971

Xe tải
Tôi từng chứng kiến một đứa trẻ hơn 2 tuổi đọc làu làu từ trái qua phải rồi từ phải qua trái, rồi đọc thi với chữ trôi trên tivi. Hiện giờ đứa đó cũng ngoài 20 tuổi mà chẳng khác gì những đứa bình thường khác về năng lực bản thân.
Học trước hay sau thì tùy mỗi bố mẹ nhưng đừng nghĩ học trước sẽ giúp con mình tài năng hơn.

Tuỳ quan điểm mỗi người. Em thì cơ bản cứ làm theo Bác Hồ dạy:
- Mầm non “cốt nhất giữ mãi tuổi hồn nhiên cho các cháu, đừng bắt các cháu già trước tuổi”;
Tiểu học: “cốt nhất là dạy các đức tính để làm người”
- Phổ thông (trung học) “cốt nhất là dạy kiến thức cơ bản, học xong có thể làm việc được ngay, để tự nuôi sống mình. Rồi sẽ tiếp tục học lên, học tập suốt đời”;
- Đại học là “để đào tạo chuyên gia, nên phải dạy theo phong cách nghiên cứu”.

Bác còn dạy: "Đường đời là một chiếc thang không có nấc chót; học tập là một quyển vở không có trang cuối cùng”

Em ko sợ đứa khác nó học hết của con mình nên em cứ từ tử, muốn nhanh thì phải từ từ :D

duongqua

Xe container
Tuổi nào thì học kiến thức đấy, với con e là như vầy, và quan trọng là chả áp lực phải điểm thế này điểm thế kia. Nhưng nếu khả năng của con làm được thì luôn nhắc nhở con phải cẩn thận trong khi làm bài, làm đâu chắc đấy, học đâu chắc đấy, chứ không phải mình biết rồi nhưng vẫn còn làm sai thì e không chấp nhận con e như vầy.

Ga_son

Xe điện
Tôi từng chứng kiến một đứa trẻ hơn 2 tuổi đọc làu làu từ trái qua phải rồi từ phải qua trái, rồi đọc thi với chữ trôi trên tivi. Hiện giờ đứa đó cũng ngoài 20 tuổi mà chẳng khác gì những đứa bình thường khác về năng lực bản thân.
Học trước hay sau thì tùy mỗi bố mẹ nhưng đừng nghĩ học trước sẽ giúp con mình tài năng hơn.
Giáo dục sớm ko phải việc dạy cho trẻ biết đọc, biết viết sớm thậm chí có nhà còn cho trẻ biết tính toán sớm. Giáo dục sớm là giáo dục nhân sinh quan (Chân, Thiện, Mỹ) sớm cho trẻ.

buihai

Xe buýt
Lúc con còn nhỏ, mình luôn đau đáu câu hỏi này, có nên áp dụng “giáo dục sớm”, có nên dạy con biết đọc sớm?

Sau này mình mới nhận ra rằng “Học sớm” đó là không kể là bao nhiêu tuổi, miễn sao trẻ tiếp nhận việc học bảng chữ cái, việc đọc sách một cách thoải mái, vui vẻ, thì dù 3 – 4 tuổi vẫn không phải là sớm. Ngược lại, trong trường hợp một bé 6 tuổi, nhưng con không chịu học, hoặc không học/ tiếp thu được; con khóc, con căng thẳng, con cảm thấy áp lực nặng nề khi phải học; thì đó chính là “học sớm”. Trường hợp này, có khi mình phải dừng lại, chậm hơn với con, giãn việc học ra cho con.

Giáo dục sớm là việc nên làm, nhưng phải lấy trẻ làm trung tâm, sao cho phù hợp với khả năng của con mình.
Nói chung là vẫn phải cho đi học, xong tuỳ khả năng của con để điều chỉnh thôi ..

Tất nhiên là còn tuỳ trường, ví dụ như con mình học mầm non Vin, cấp 1 Vin. Cả 2 đều rất vui, rất thích học, rất yêu trường lớp. Doạ cho nghỉ học còn khóc ầm lên sợ hãi ...

Nhưng học sớm còn tốt hơn học muộn ... vì thời gian trôi qua không lấy lại được

moly

Xe điện
Tuổi nào thì học kiến thức đấy, với con e là như vầy, và quan trọng là chả áp lực phải điểm thế này điểm thế kia. Nhưng nếu khả năng của con làm được thì luôn nhắc nhở con phải cẩn thận trong khi làm bài, làm đâu chắc đấy, học đâu chắc đấy, chứ không phải mình biết rồi nhưng vẫn còn làm sai thì e không chấp nhận con e như vầy.
buồn lắm, đấy là con em. biết làm vẫn sai vì ẩu. Sửa mãi phát cáu lên

moly

Xe điện
Nhiều gia đình cho con học sớm, nhất là ngoại ngữ từ khi 3 tuổi. Tiếng anh thấy con đọc làu làu cũng hay. Nhưng nhiều khi nhìn lại con mình thì lại tặc lưỡi, kiểu gì hết cấp 3 cũng đạt iel tầm 7.0-7.5 là đủ dùng rồi cứ tà tà là được, quan trọng là chuyên môn và có đưa vào ứng dụng ko ko thì lại quên mất

vietbamboo

Xe điện

Vấn đề là có biết năng lực con mình tới đâu ko. Và tốt hay ko tốt là cho trẻ hay cho bố mẹ. Thực sự vấn đề này khó, cháu nghĩ là học đúng giáo trình và không chạy theo thành tích.

- Mầm non “cốt nhất giữ mãi tuổi hồn nhiên cho các cháu, đừng bắt các cháu già trước tuổi”;
- Phổ thông (trung học) “cốt nhất là dạy kiến thức cơ bản, học xong có thể làm việc được ngay, để tự nuôi sống mình. Rồi sẽ tiếp tục học lên, học tập suốt đời”;

Bác còn dạy: "Đường đời là một chiếc thang không có nấc chót; học tập là một quyển vở không có trang cuối cùng”

Em ko sợ đứa khác nó học hết của con mình nên em cứ từ tử, muốn nhanh thì phải từ từ :D
Vn học cho ngu cho lú luôn. chính dg thì đã đành nhưng quái nhất ko có sự chuyển đổi kiến thức kinh nghiệm học tập từ thế hẹ trước từ ô bà bố mẹ cho thế hệ sau. thế hệ trước cắm đầu học rồi ra làm cu li . thế hệ sau cũng vậy . kiến thức học chả sử dụng được bn. Vì thế thế giới trừ mấy nước châ phi mấy nước cà tàng thì có nước văn minh tân tiến nào công nhận bằng cấp lao đồng cả :D

NNS

Xe ngựa
sớm để rèn luyện thể dục não cho trẻ là tốt, miễn trẻ nó thích thôi, tuy nhiên đa phần ở VN là toàn làm trò cho bố mẹ, người lớn thỏa mãn sự kì vọng, tự hào..... đôi khi ảo tưởng vào đứa trẻ nên lắm khi phản tác dụng, những thứ tài năng bộc lộ sớm đó đa phần chỉ là những thứ phù phiếm vui vui thôi, như thằng còn em 4 tuổi nó đc học toán Soroban éo gì tính nhẩm cộng trừ đến số hàng ngàn nhanh như chớp, bấm đốt ngón tay Khổng Minh như bấm độn..... người lớn nhìn vui phết..... Vài năm sau nó quên gần hết, đến lớp 1 lại học +- như bình thường, tuy cũng có nhanh hơn bạn cùng lớp chút đỉnh, em hỏi nó có dùng toán Soroban làm bài ở lớp ko thì nó bảo cô cấm ko cho tính tắt nhưng con bấm nhẩm kiểm tra lại =))

Tý phệ

Xe điện
Cái gì sớm cũng tốt ngoại trừ x tinh sớm thoai ah

buihai

Xe buýt

Nói thật với cụ là mỗi thời mỗi khác ... giờ giáo dục nó khác xa thời bác Hồ dạy rồi ...

Giờ chỉ 1 vấn đề đơn giản, ngày xưa ông Dev ông Code ngồi cầy ngon lắm, vì ai cũng cần, nhưng 2 năm nữa con AI nó tự code tựa sửa lỗi theo đề bài rồi, ông Dev ông Code lúc nó lại phải làm nghề khác thôi. Giờ học lập trình sẽ chuyển sang học cách dạy AI làm lập trình.

Giờ con cụ không học, thì con người khác nó đã đi xa hàng km rồi ..

duongqua

Xe container
buồn lắm, đấy là con em. biết làm vẫn sai vì ẩu. Sửa mãi phát cáu lên
Tình trạng chung của các bạn ý cụ ạ,ko tập trung,ko cẩn thận,hời hợt,mặc dù hiểu bài,có khi 1 dạng bài lần trước đã nhầm rồi,mấy lần sau vẫn cứ nhầm dạng bài đấy. Haizz,ca này thì đúng là chịu thua luôn cụ ạ :D

Thành Thị 1

Xe điện
e đã ép con gái e từ 1 đứa sợ toán sang đang dần yêu toán mà ko còn sợ nữa!!!!

nozinomuo

Xe tải

Giờ sợ nhất là áp lực do xã hội chạy đua, cho con học trước, các thầy cô cũng có việc mà làm nên thành ra m ko cho con học là bị tụt lại so với các bạn

ubisapro

Xe trâu
Đối với đội mẫu giáo, tiểu học thì uốn nắn, rèn được tính tự học và thích học là thành công rồi. E nghĩ vậy. Ép quá phản tác dụng.