Giải pháp ipad cho ô tô

tuanmat

Xe hơi
Bác nào đã làm được chỉ em với.
Em muốn dùng ipad trên oto thay DVD và định vị hiện tại em đã dùng ipad kết nối với ổ cứng 1T để xem phim HD file mkv từ ổ cứng. Còn 1 vấn đề nhỏ là em muốn khi bật khoá điện ipad được nguồn sạc vào sẽ tự bật lên và không tắt cho đến khi tắt máy thì 10p sau mới tắt.

vta1108

Xe máy
Ổ 1Tb của cụ đặt luôn trên xe à? Cụ dùng cách nào kết nối ipad với ổ thế, chỉ em với

tuanmat

Xe hơi
dùng seagate wifi bạn ạ còn phần mềm trên ipad hỗ trợ xem trực tiếp và cho chọn cả phụ đề. sướng nhất là copy file mkv vào xem được luôn

Corolla_2012

Xe máy
cái này hay, nhưng kết nối ổ cứng thế thì làm quả cam hành trình luôn cũng tiện nhỉ

cuong_black

Xe buýt
Website
cuongblack-auto.com.vn
Em muốn dùng ipad trên oto thay DVD và định vị hiện tại em đã dùng ipad kết nối với ổ cứng 1T để xem phim HD file mkv từ ổ cứng. Còn 1 vấn đề nhỏ là em muốn khi bật khoá điện ipad được nguồn sạc vào sẽ tự bật lên và không tắt cho đến khi tắt máy thì 10p sau mới tắt.
Em có một câu hỏi là tại sao cụ lại phải cần đến 10 phút ?

hien_nt0_0

Xe hơi
Em có 1 cách đơn giản hơn cho cụ
Nếu cụ muốn xem hd bằng ipad mà kết nối với ổ cứng e thấy hơi lằng nhằng
Cụ làm con ipad max dung lượng là 128gb lưu hd nén mp4 hoặc mkv tùy cụ. Xem hết lại đổi
Em ko biết 1 ngày cụ lái xe bn giờ. Chứ e 1 ngày lái tổng chắc giỏi lắm 45 phút, vậy 2 ngày e mới hết 1 film. Tổng 128gb mà copy mkv 720p thôi chắc đc ít nhất 50 film rồi
Còn về vấn đề nghe nhạc, cụ làm cục phát nhạc qua bluetooth, kết nối ra amply của xe. Lên xe là bật airplay ra luôn. Khỏi dây dợ lằng nhăng
Vấn đề qua trọng ở đây là chế cháo đục đẽo cái mặt để ipad sao cho pro thôi
Tiện thể ở HN cụ nào biết đâu chế cháo vụ này giỏi ko a? E xin contact luôn
Thanks cụ

bavuuk

Xe hơi
Em cũng đang có ý tưởng làm cái này nhưng hơi khoai + đang đợi đồ về chế cháo tiếp :D

Có mấy cái cần làm

1. Mặt dưỡng - tuỳ theo xe của cụ mặt dưỡng như thế nào rồi mới tính cần can thiệp nhiều hay ít, giải pháp
- Tự làm bằng matit vàng (75k) + mấy thứ đồ linh tinh
- Order cái floating ipad benzel của soundman, giá chát nhưng rất pro
- Order fibreglass farbic + epoxy để hoàn thiện cho em nó

Dùng ipad hay android tablet thì đều phải tính đến steering wheel control, audio output, nếu dùng android thì kinh tế hơn.

2. Nếu dùng Ipad
- Audio output dùng thằng istream hết khoảng 4.5 củ hoặc có thể sài fiio E12 + clarion equalizer cắm vào Aux/ dùng đây RCA hoặc optical nếu có support của amplifier
- Steering wheel control cái này rất đắt > 10 củ

3. Nếu dùng Android
- fiio E12 + clarion equalizer cắm vào Aux/ dùng đây RCA hoặc optical nếu có support của amplifier
- PAC khoảng 1.2 củ

4. Reverse Camera wifi receiver - 1tr - 1.3tr, sử dụng thông qua phần mềm camera wifi trên android hoặc ipad - mỗi lần sử dụng phải activate phần mềm đó. Nên theo em bác làm cái màn hình gắn liền trên gương cho tách biệt hẳn

5. Có thể sài một cái wifi hub kết nối 3G và cho phép đọc file trên SMB, có thể dùng Kodi/SBMC là ngon nhất khi kết nối với source SMB, hỗ trợ scan file và để ở dạng cover nhìn rất Pro. Trên Ipad bác có thể dùng XtremePlayer, OPlayer, PowerPlayer, VidonPlayer nhưng mấy cái này vẫn theo dạng Explorer truy xuất đến đường dẫn để đọc file thôi chứ không phải video hub. Mấy cái iOS của em thì lại up hết lên 8.1.3 và 8.2 rồi nên chưa jailbreak để cài thử XBMC xem nó chạy thế nào

Ngoài ra có thể teak android để đọc trực tiếp Hard driver cũng hay

6. Độ âm thanh thì tuy theo thóc của bác

7. Phần mềm hành trình thì có vẻ Android cho nhiều lựa chọn phong phú hơn Sygic, Vietmap X10, Google map còn iOS chỉ có Apple Maps, Sygic (có thể cài Google maps sau khi jailbreak nhưng chưa thử được). Mỗi cái có ưu nhược điểm riêng

8. Handsfree
- Em toàn ăn táo cắn dở nên đang loay hoay cái này khi kết hợp với Android có vẻ nó không support bluetooth connection
- Dùng ipad thì có cái facetime nhưng require phải có 3G và lúc đươc lúc không
Chả nhẽ lại order cái parrot bluetooth handsfree

9. Chưa nghĩ được cách làm sao video output ra cái màn hình ghế sau hoặc làm sao mirror từ ipad lên ipad hoặc từ android lên android để lúc cần thì 3 ae cùng nhòm một đứa, chán ghét rồi thì mỗi thằng đi một ngã :D Có cụ nào giúp em vụ này không

Cái vụ bật nguồn lên với 10p em đang cũng có một số ý tưởng nhưng chưa thử được các cụ chia sẻ nhé nhưng làm trên Android có vẻ dễ hơn :D

bavuuk

Xe hơi
Xe em camry le nên phải làm lại cái mặt dưỡng, rõ là nản nhưng ít ra cũng được 60% rồi, xong thô, đang đợi mấy cái nút Led + silver carbon fiberglass về để hoàn thiện

bavuuk

Xe hơi
Cài này em đúc cho ipad mini nhưng nhét mấy em Android vào vưỡn vừa

Chỉnh sửa cuối:

fusionvie

Xe điện
Quả là công phú, cháu đánh dấu để hóng ợ

DK8694

Xe hơi
Giò e mới biêt ipad cũng tích hợp đc thế này

DrHuy81

Xe tăng
Em thấy dùng nguồn phát gì mà không kết nối được với cụm phím điều khiển trên vô lăng thì cũng sẽ thấy rất bất tiện và thiếu an toàn khi thao tác :)

bavuuk

Xe hơi
Em thấy dùng nguồn phát gì mà không kết nối được với cụm phím điều khiển trên vô lăng thì cũng sẽ thấy rất bất tiện và thiếu an toàn khi thao tác :)
Đồng ý với bác là lái xe thì phải luôn tập trung và khiển vô lăng là phải được kết nối HU. Tuy nhiên, sau một thời gian lái xe thì em thấy em cũng chẳng mấy khi sài đến khiển vô lăng, ít nhất là với Camry chỉ dùng nhiều nhất là Volumne up + down, chứ phím khác như previous/next track chẳng mấy khi em dùng, nhu cầu em cũng đơn giản và em thấy cảm ứng đa điểm hỗ trợ em tất cả nhu cầu mà không cần phải nhìn vào màn hình, chuyển bài nhạc hoặc có thể tạo playlist các bài nào thích nghe nhất, skip qua thì chỉ cần đặt tay lên lướt qua thôi. Android tablet nếu bác mua cái GMD gesture control thì còn có thể tùy chỉnh gesture riêng cho từng app như vậy tối ưu rất nhiều.

Ngoài ra có thể mua mấy cái SWC interface có khoảng 1-2tr là sài được phím vô lăng hè (chỉ áp dụng với Android, nếu muốn iOS thì tầm >10 chai, đắt lè). Nâng cấp HU này chủ yếu phục vụ gấu và F1 thôi, chứ em thì chỉ có nghe nhạc theo playlist, khi nào sài bản đồ hoặc các apps hỗ trợ khác như TPMS, Torque, Car Management thì dừng lại tí, bác có dùng phím trên vô lăng thì cũng vẫn phải nhìn màn hình ít nhiều --->>> mất tập trung và rất nguy hiểm

Em cũng tham khảo mấy cái đầu after market của anh Tập cũng như Pioneer, Alpine thì chẳng ưng cái nào. Pioneer mới hệ 8xxx hỗ trợ car play nhưng nhiều người dùng review không được tốt trong khi đấy bỏ ra hơn chục củ chỉ đổi lại cái màn hình độ phân giải 800x600 dùng phép nội suy đấy thì có fullHD thì cũng ra cái gì đâu. Vì thế nếu tích hợp được ipad/android vào chi phí ngon bổ rẻ, quadcore + fullhd/retina, âm thanh thì có mấy cái app có tích hợp equalizer rất hay như N7Player cho iOS hoặc PowerAmp trên Android tùy chỉnh cũng hay hơn nhiều chưa kể số lượng đông đảo của App trên hai store. Số tiền còn lại bác có thể nâng cấp hệ thống loa ngon ơ chí ít cũng bù thêm tí được em JBL MS8

Chỉnh sửa cuối:

tuanmat

Xe hơi
Em có một câu hỏi là tại sao cụ lại phải cần đến 10 phút ?
cái này mặc định thôi, vi em cần là ipad sẽ tự set là never lock để ca chuyến đi không cần sờ đến, và khi tắt máy thì sẽ tự tắt. còn xem phim từ ổ wifi thì tiện là copy vào không cần conver, tức bác mang ổ cứng ra hàng HD copy 1 loạt file nhạc hay mkv vào là xem được luôn không phải convert

tuanmat

Xe hơi
Em có 1 cách đơn giản hơn cho cụ
Nếu cụ muốn xem hd bằng ipad mà kết nối với ổ cứng e thấy hơi lằng nhằng
Cụ làm con ipad max dung lượng là 128gb lưu hd nén mp4 hoặc mkv tùy cụ. Xem hết lại đổi
Em ko biết 1 ngày cụ lái xe bn giờ. Chứ e 1 ngày lái tổng chắc giỏi lắm 45 phút, vậy 2 ngày e mới hết 1 film. Tổng 128gb mà copy mkv 720p thôi chắc đc ít nhất 50 film rồi
Còn về vấn đề nghe nhạc, cụ làm cục phát nhạc qua bluetooth, kết nối ra amply của xe. Lên xe là bật airplay ra luôn. Khỏi dây dợ lằng nhăng
Vấn đề qua trọng ở đây là chế cháo đục đẽo cái mặt để ipad sao cho pro thôi
Tiện thể ở HN cụ nào biết đâu chế cháo vụ này giỏi ko a? E xin contact luôn
Thanks cụ
Em cũng qua giai đoạn này của cụ rồi, dung HDD tiện hơn là đưa ra hàng film HD copy là xong, còn cho vao ipad mất công convert lại mất phụ đề nữa

dmdviet

Xe cút kít
Em thấy các cụ công phu quá, em thì chả xem phim trên xe bao giờ. Nhạc nhẽo tý cho đỡ buồn thôi.

tuanmat

Xe hơi
o
Em cũng đang có ý tưởng làm cái này nhưng hơi khoai + đang đợi đồ về chế cháo tiếp :D

Có mấy cái cần làm

1. Mặt dưỡng - tuỳ theo xe của cụ mặt dưỡng như thế nào rồi mới tính cần can thiệp nhiều hay ít, giải pháp
- Tự làm bằng matit vàng (75k) + mấy thứ đồ linh tinh
- Order cái floating ipad benzel của soundman, giá chát nhưng rất pro
- Order fibreglass farbic + epoxy để hoàn thiện cho em nó

Dùng ipad hay android tablet thì đều phải tính đến steering wheel control, audio output, nếu dùng android thì kinh tế hơn.

2. Nếu dùng Ipad
- Audio output dùng thằng istream hết khoảng 4.5 củ hoặc có thể sài fiio E12 + clarion equalizer cắm vào Aux/ dùng đây RCA hoặc optical nếu có support của amplifier
- Steering wheel control cái này rất đắt > 10 củ

3. Nếu dùng Android
- fiio E12 + clarion equalizer cắm vào Aux/ dùng đây RCA hoặc optical nếu có support của amplifier
- PAC khoảng 1.2 củ

4. Reverse Camera wifi receiver - 1tr - 1.3tr, sử dụng thông qua phần mềm camera wifi trên android hoặc ipad - mỗi lần sử dụng phải activate phần mềm đó. Nên theo em bác làm cái màn hình gắn liền trên gương cho tách biệt hẳn

5. Có thể sài một cái wifi hub kết nối 3G và cho phép đọc file trên SMB, có thể dùng Kodi/SBMC là ngon nhất khi kết nối với source SMB, hỗ trợ scan file và để ở dạng cover nhìn rất Pro. Trên Ipad bác có thể dùng XtremePlayer, OPlayer, PowerPlayer, VidonPlayer nhưng mấy cái này vẫn theo dạng Explorer truy xuất đến đường dẫn để đọc file thôi chứ không phải video hub. Mấy cái iOS của em thì lại up hết lên 8.1.3 và 8.2 rồi nên chưa jailbreak để cài thử XBMC xem nó chạy thế nào

Ngoài ra có thể teak android để đọc trực tiếp Hard driver cũng hay

6. Độ âm thanh thì tuy theo thóc của bác

7. Phần mềm hành trình thì có vẻ Android cho nhiều lựa chọn phong phú hơn Sygic, Vietmap X10, Google map còn iOS chỉ có Apple Maps, Sygic (có thể cài Google maps sau khi jailbreak nhưng chưa thử được). Mỗi cái có ưu nhược điểm riêng

8. Handsfree
- Em toàn ăn táo cắn dở nên đang loay hoay cái này khi kết hợp với Android có vẻ nó không support bluetooth connection
- Dùng ipad thì có cái facetime nhưng require phải có 3G và lúc đươc lúc không
Chả nhẽ lại order cái parrot bluetooth handsfree

9. Chưa nghĩ được cách làm sao video output ra cái màn hình ghế sau hoặc làm sao mirror từ ipad lên ipad hoặc từ android lên android để lúc cần thì 3 ae cùng nhòm một đứa, chán ghét rồi thì mỗi thằng đi một ngã :D Có cụ nào giúp em vụ này không

Cái vụ bật nguồn lên với 10p em đang cũng có một số ý tưởng nhưng chưa thử được các cụ chia sẻ nhé nhưng làm trên Android có vẻ dễ hơn :D
cái giải pháp của bác em cung nghiên cứu. bác rảnh thì cafe cung em để cùng setup nhé

ray_rung

[Tịch thu bằng lái]
Ipad thì hơi rắc rối cụ ah, vì nó rắc rối trong khâu copy dữ liệu
Phương án là lắp bộ phát wifi trên xe và cho ipad online wifi