Giải ngố về PCX (2014)

PhotoKei

Xe đạp
Chào các bác,

Sau gần chục năm đi wave alpha, giờ em đang định lên đời một em ngon lành hơn cho đỡ tụt hậu với xã hội. Và PCX lọt vào tầm ngắm vì thiết kế đúng kiểu em thích + phong cách không dành cho số đông, lại đáp ứng tốt các nhu cầu cá nhân. Em đọc một lượt review thì có ý kiến chê theo cảm tính, còn lại đa số là khen và đánh giá bản này tốt. Giờ em đang máu lắm nhưng còn mấy điểm chưa rõ, các bác chỉ giúp em với ạ *-)

1 – PCX đi đường trường thì ngon lành rồi, nhưng là xe ga thì khả năng leo đèo đổ dốc ntn? Chắc xót xe lắm? Em có đọc đc một thớt có bác nói gặp PCX lên Mù Căng Chải rồi mà không biết thực hư thế nào?

2 – <gà mờ> Nhớt dành cho xe ga và xe số có gì khác nhau và với PCX thì nên dùng nhớt nào thì ok ạ? Các bác thông cảm em chưa dùng xe ga bao giờ..

3 – <gà mờ> Em tính xúc bản đen mờ, nhưng không biết bản này có cách nào chống xước được không, dán gì và ở đâu thì tốt ạ? Em cũng chưa dán xe bao giờ, trước giờ đi wave nguyên bản :D

4 – Tương tự, với các phụ tùng như lốp (lốp sau zin em cảm giác hơi bé), đèn passing,… thì ở HN có bác nào uy tín không ạ? Hay cứ ra HEAD thôi?

5 – <Quan trọng nhất> Là nên mua ở HEAD nào thì giá tốt + thợ tay nghề ngon ạ? Chắc em sẽ đi 1 vòng khảo giá, nhưng nếu biết vài địa chỉ cụ thể thì sẽ tiện hơn nhiều. Sơ qua thì em có thấy bác Phương Hà được mng feedback khá tốt, bác @ Baovu có đi ngang qua thì cho em xin cao kiến với nhé :D

Em sn91 và kinh nghiệm sống chưa nhiều, mong được các bác giúp đỡ nhiệt tình ạ *rót vodka*

quanghuy7689

Xe hơi
1- Xe ga là xe đô thị => không thích hợp đổ đèo leo dốc (cụ thể là leo thì được nhưng xuống dốc thì nguy hiểm vì chỉ có phanh, mà xuống dốc phải có số và phanh kết hợp. Ô tô đổ đèo cũng dùng hộp số bán tự động để chuyển về số thấp hãm tốc độ đổ đèo).
2 - Nhớt thì cứ mua của hãng, hãng không lừa khách hàng nhớt mấy chục nghìn đâu, cụ về đọc kĩ sách hướng dẫn sử dụng là bao h phải thay và thay cái gì, mình thay sớm hơn tí vì môi trường bụi bẩn.
3 - sơn mờ thì không có dán gì chống xước. sơn bóng thì có dán. Cụ cứ để vậy mà đi, sau 2 năm thích thì đi sơn lại.
4 - không hiểu câu hỏi ??? cụ muốn hỏi chỗ mua đồ => lên Hai Bà Trưng (đoạn từ tháp Hà Nội ra Lê Duẩn) là phố lốp, lượn 1 vòng hỏi, ưng cái nào mua cái đó, không ưng hoặc không vừa tiền thì đi về (có thêm kinh nghiệm). Lốp thông thường đi 4 năm mới phải thay, nên cụ không phải lo, các cái khác như đèn, ắc quy, đồ nhựa lặt vặt thì mua hãng cũng được, nó cũng rẻ.
5 - Head nào cũng tốt, cứ gần nhà mà chơi, giá thì như nhau hết, vì các HEAD nhìn nhau tăng giảm giá, cụ không phải lòng vòng chi cho mệt. Cụ cứ chạy 3 cái head gần nhà nhất quyết 1 cái là ok. Đi nhiều thì tiền xăng, công sức vượt quá số tiền mặc cả được từ head.

nemesistan

Xe tăng
Nếu chưa đi xe scooter bao giờ thì bỡ ngỡ chút. Việc thay thế dầu cho xe ga, nên chọn dầu tốt, chuẩn 5W-40 hoặc 0W-40 cho lâu phải thay dầu, dùng mobil-1 hoặc agip, motul đều ok. Bản mờ thì cứ thế mà đi, xước thì chờ đến khi nào bị nhiều thì sơn lại, cái ô tô cả tỉ đồng còn không tránh được xước, tay chân cụ vô giá thế mà còn bị đứt tay suốt thì cái xe máy kệ cmn đi, hạn chế được tí nào hay tí đó thôi, đừng va quẹt là được (còn người khác lao vào thì chịu, bắt vạ thôi). Riêng PCX có nhiều nơi bán đồ để độ lắm, thay bánh 12" béo vào, chạy lốp của Dylan nhìn trường xe hơn, 3t5 cặp vành đó, cộng với 2t cặp lốp nữa. Nếu ở HN thì bây giờ giá chung rồi, 52tr500 cho em bản mờ cao cấp, còn chỗ nào rẻ hơn thì chịu

chube_way

Xe tăng
em này thấy đi ngon nhất trong các dòng tay ga,còn đi đường đồi núi thì phải xem đường ra sao,sấu quá và đổ đèo dốc thì nguy hiểm lắm,mới lấy thì cứ dầu hãng mà chơi roda xong thì chơi dầu ngon đi cho bốc và mượt xe,còn độ thì dòng này cũng nhiều đồ chịu khó kiếm là có hết,xe cụ cứ để mộc mà đi dán làm j,cụ đi đứng và để xe cẩn thận gọn gàng thì cũng chẳng xước xát mấy đâu.

PhotoKei

Xe đạp
em này thấy đi ngon nhất trong các dòng tay ga,còn đi đường đồi núi thì phải xem đường ra sao,sấu quá và đổ đèo dốc thì nguy hiểm lắm,mới lấy thì cứ dầu hãng mà chơi roda xong thì chơi dầu ngon đi cho bốc và mượt xe,còn độ thì dòng này cũng nhiều đồ chịu khó kiếm là có hết,xe cụ cứ để mộc mà đi dán làm j,cụ đi đứng và để xe cẩn thận gọn gàng thì cũng chẳng xước xát mấy đâu.
Cám ơn các bác nhiệt tình giúp em.
Xe ga thì touring đồng bằng thôi vậy ^^
Em thì cũng thích mộc, màu đẹp sẵn rồi. Có điều nếu sống chung với xước thì hơi buồn. Sơn lại thì Honda có dv các bác nhỉ?

nhaque_tb

Xe tăng
Em thì cũng thích mộc, màu đẹp sẵn rồi. Có điều nếu sống chung với xước thì hơi buồn. Sơn lại thì Honda có dv các bác nhỉ?
Cụ này đi tông mà vấp ngã tóe máu chân với đứt tông thì chắc khóc rưng rức vì tông đứt=P~

Chỉnh sửa cuối:

newch

Xe tăng
Sau khi đi thử thì cũng đang khoái 1 chiếc PCX. Nhưng PCX chở vợ con đi chơi thì trông ko tiện bằng SH.
Vụ phượt thì cụ cứ xõa đi, Piagio còn đang có tour phượt để quảng bá xe. SHVN có người còn chạy được cả phượt mấy đèo Tây bắc, bùn bám chặt cả bành mà vẫn ok nữa là.

http://www.bikervietnam.com/bfrm/showthread.php/493948-SH-150i-2013-đầu-tiên-phượt-cung-Tây-Bắc/page2

Chỉnh sửa cuối:

lamhv

Xe tăng
PCX 2014 thích nhất là mấy cái đèn Led sáng và đẹp.
Lốp PCX theo xe cũng là loại lốp to 100/90-14 rồi, nếu lắp loại to hơn nữa khả năng cao là chạm chắn bùn.
Theo em nếu mua cụ cứ đi 1 thời gian đã rồi tính, đồ PCX thì nhiều quá luôn kể cả hàng độ lẫn hàng zin.
Về giá xe thì theo em cụ cứ qua Hải Dương 182 Xã Đàn, Kường Ngân 115 Nguyễn Lương Bằng hoặc 50A Trần Nhân Tông giá cũng phủ lý, xe PCX này hiện cũng không vênh váo gì như SH, SH Mode hay Vison, thoải mái mà chọn.
Về dầu thì cứ dầu Scooter chuẩn MB hay 10-40W là ngon trong điều kiện sử dụng bình thường.

PhotoKei

Xe đạp
Cụ này đi tông mà vấp ngã tóe máu chân với đứt tông thì chắc khóc rưng rức vì tông đứt=P~
Hề hề cũng may trước giờ em toàn đi.. giày, vì dáng k hợp đi tông với dép :D Tính em có đồ thì hay giữ dùng lâu dài chứ ít thay đổi trải nghiệm nên muốn hỏi kĩ chắc chắn cẩn thận bác ạ. Mà cái gì mới chẳng quý hở bác, hồi sv có dành dụm sắm em Canon 40D với mấy cái lén ghẻ, 2 năm đầu nâng niu lắm, tuần nào cũng đè ra thổi bụi vệ sinh, mà vẫn lão hoá tanh bành ra. Nữa là giờ con xe dăm chục củ..

@ bác lamvh: cám ơn bác, em quên khuấy đi mất Kuongngan đấy :D nhớ ngót hai chục năm trc bô em lấy Wave Thái từ đây ra. Giờ đi đâu cũng thấy HEAD nên đầu toàn HEAD là HEAD

@ bác newch: em mới đi SH (của thằng bạn) vài lần và là di 1 mình, không đèo (gái) --> không tiện chở vợ con đi chơi cụ tỉ nó là dư nào ạ?
mà cái cụ đi SH trong link kia k biết về có phải vật em nó ra sửa siếc gì k bác nhỉ :-? hardcore quá

Chỉnh sửa cuối:

lamhv

Xe tăng
... em quên khuấy đi mất Kuongngan đấy :D nhớ ngót hai chục năm trc bô em lấy Wave Thái từ đây ra. Giờ đi đâu cũng thấy HEAD nên đầu toàn HEAD là HEAD
3 địa chỉ đấy đều là của Kuongngan cả và cũng đều là HEAD luôn.

Hunting

Xe hơi
Trc e mua ở chỗ bác BaoVu, giá 51.5 thơm phết.

Hunting

Xe hơi
Bản đb mà, thường có 49,5 thôi. Cơ mà giờ khó có giá đó lắm.

baoyen

Xe tải
CỤ lựa chọn sáng suốt đáy dòng pcx đi chất đấy

baoyen

Xe tải
riêng về cá nhân em chỉ chê hình thức hơi dài thôi

duongvantu

Xe hơi
E cũng thíc pcx

PhotoKei

Xe đạp
mới đi một vòng về, Kường Ngân thì đông nghịt, mấy HEAD khác thì hét giá cao hơn hẳn :D
không biết Phương Hà thế nào hôm tới em qua xem phát

sờ soạng ngồi thử lên em nó mà sướng tê hết cả người

qkace

Xe điện
mới đi một vòng về, Kường Ngân thì đông nghịt, mấy HEAD khác thì hét giá cao hơn hẳn :D

Chiều qua em hỏi ở Hồng Hạnh Âu Cơ có xe PCX đen mờ giá 52,5 tr. Chắc 52 tr là bán.

boychinakm

Xe buýt

Đến giờ cụ quất em nó chưa ? (PCX 2014) Em cũng máu lắm rùi.

duckhai1985

Xe hơi
Đi đổ đèo dòng xe ga có cách của nó thfi k vấn đề gì. Côn vẫn bám để giữ xe lại. cụ cứ đi từ từ là được. Cụ xuống đèo dốc giảm tốc độ cho xuống gần 20km/h thì ga nhẹ lên 1 tý rồi thả ra là xe cứ tự trôi rất chậm. Cụ yên tâm đi