Gặp vấn đề với FC 2009 MT

Binly

Xe đạp
Báo cáo các bác, lần đầu em tham gia OF, do kinh nghiệm ko nhiều nên chỉ nghía các bác bình luận thôi.
bây giờ em gặp vấn đề về quả vợ 2 của em nên mong các bác chỉ giáo hộ. Vấn đề là:
FC 2009 MT, chạy 1vạn
Em chạy đến 9 nghìn thì phát sinh chuyển số cứ có tiếng lục cục, đặc biệt là từ số 1 sang số 2. Em đã qua đại lý kiểm tra, đ/c thợ chạy thử rồi kết luận ko vấn đề gì và phán là "đấy là đặc điểm của FC". Em ko thoải mái lắm nhưng đành phải chịu.
Hôm rồi về quê, chạy PhápVân-CG lại thấy phát sinh một vấn đề, chạy từ 80 đến 100km, có hiện tượng rung giống như đi trên đường nhiều sống trâu ấy ạ, cầm vô lăng thấy hơi ê tay, em chạy thử dưới 80 thì ko thấy hiện tượng này (hoặc em ko cảm nhận thấy).
Các bác có kinh nghiệm chỉ giáo hộ em đây là hiện tượng gì cái để mai đem ra đại lý em còn lý luận với mấy chú thợ, chứ nếu ko các chú ấy ktra xong lại bảo "đấy là đặc điểm của FC" thì em lại chịu. Nói thật với các bác nghe câu này em cứ thấy mình bị ngu ngu thế nào ấy, ko biết các bác có cảm nhận thế ko?
Kính mong các bác giúp cho.o->

Chỉnh sửa cuối:
Tiếng kêu cục cục gì đó khi chuyển số thì phải chạy và nghe trực tiếp thì mới phán được cụ ợ. Kg làm thầy bói xem voi được đâu.

Chạy bị rung lắc tay lái mà xe mới thì phần lớn nguyên nhân là do lốp:
+ Hoặc bơm không đều.
+ Hoặc bơm quá căng.
+ Lốp bị lỗi (phồng, rộp vỏ) hoặc cân lốp kg đều (hoặc bị đưa nào cậy mất cục chì cân lốp) nhưng 2 nguyên nhân này cực hiếm.
Nói chung đầu tiên là bác cư đo hơi lốp xem có đều kg đã (FC lốp bơm 2,1kg nếu chở 3 hoặc 2,3 nếu đủ tải).

Sau đó chạy và kiểm tra tiếp. Nếu vẫn còn bị mới nghĩ đến chuyện vành lệch, thước lái hỏng....

Chỉnh sửa cuối:

Binly

Xe đạp
Cảm ơn bác, để em ktra lại áp suất lốp luôn.
Dưng mà từ hồi lấy xe em mới chỉ bơm lốp 01 lần cả 4 lốp, từ lâu rồi. Mà lốp cũng chưa bị thủng bao giờ. Thế thì sao lại ko đều được nhỉ.

Binly

Xe đạp
À, Bác cho em hỏi cái cục chì cân lốp nó nằm ở chỗ nào để em ktra cái

À, Bác cho em hỏi cái cục chì cân lốp nó nằm ở chỗ nào để em ktra cái
Bác cứ ra nhìn lốp xe. Thấy mấy cục chì gắn giữa mép la-răng và lốp xe là nó. Cái này to - nhỏ, dài - ngắn khác nhau tùy độ lệch của lốp và vành.
Nếu kg bị lệch thì cũng kg cần gắn miếng nào.

Lốp bơm một lần những tùy độ hở mà có lốp bị xì ít, lốp xì nhiều. Cũng có nhiều trường hợp bị đâm đinh nhỏ, chìm hẳn vào lốp nên xì rất chậm, cả tháng mới xuống một tý hơi.

Chỉnh sửa cuối:

songvedem

Xe tăng
Hôm trước qua Ford, thấy có bác đang kiểm tra Focus với lý do xe chạy có mấy nghìn mà có tiếng kêu trong máy. Bac ấy bảo xe chạy trên chục vạn thì Ok chứ mới mấy nghìn thì k được. 1 lúc sau chạy vào nói xe bị gẫy ốc chân máy. Mà sao lai: Cái ốc ấy cũng bé thôi ???? Nguyên nhân thì Ford cũng k biết, chỉ thay thôi

xeford

Xe tải
Xe em vừa chạy đúng 1 vạn, thấy chẳng khác trước chi cả!

Thaovp

Đi bộ
Báo cáo các bác, lần đầu em tham gia OF, do kinh nghiệm ko nhiều nên chỉ nghía các bác bình luận thôi.
bây giờ em gặp vấn đề về quả vợ 2 của em nên mong các bác chỉ giáo hộ. Vấn đề là:
FC 2009 MT, chạy 1vạn
Em chạy đến 9 nghìn thì phát sinh chuyển số cứ có tiếng lục cục, đặc biệt là từ số 1 sang số 2. Em đã qua đại lý kiểm tra, đ/c thợ chạy thử rồi kết luận ko vấn đề gì và phán là "đấy là đặc điểm của FC". Em ko thoải mái lắm nhưng đành phải chịu.
Hôm rồi về quê, chạy PhápVân-CG lại thấy phát sinh một vấn đề, chạy từ 80 đến 100km, có hiện tượng rung giống như đi trên đường nhiều sống trâu ấy ạ, cầm vô lăng thấy hơi ê tay, em chạy thử dưới 80 thì ko thấy hiện tượng này (hoặc em ko cảm nhận thấy).
Các bác có kinh nghiệm chỉ giáo hộ em đây là hiện tượng gì cái để mai đem ra đại lý em còn lý luận với mấy chú thợ, chứ nếu ko các chú ấy ktra xong lại bảo "đấy là đặc điểm của FC" thì em lại chịu. Nói thật với các bác nghe câu này em cứ thấy mình bị ngu ngu thế nào ấy, ko biết các bác có cảm nhận thế ko?
Kính mong các bác giúp cho.o->
Báo cáo các cụ là xe em cũng đã lên giường cùng em đc khoảng 3500KM rồi ah, em thường chạy HN - Vĩnh Phúc, và cũng có hiện tượng như chỗ đo đỏ của cụ chủ thớt nói ấy, còn em MT do anh dể chạy nên em chưa hỏi và kiểm tra lại xem có như vậy ko ah.
Có cụ nào biết, chỉ em cách khắc phục nếu là lỗi với ah!

Binly

Xe đạp
Thanks bác Polar Bear, chắc là bác xét bệnh đúng vụ lốp xe, hôm nay em đi rửa xe bảo thằng cu em rửa xe đo hộ áp suất lốp nó bảo cả bốn lốp của anh còn có 1.6kg. Em nhẹ cả người, tưởng vợ hai hỏng quả giò thì căng quá.
Còn vụ kêu lục cục thì em định hôm nào qua chỗ anh em bên Toy nhờ xem hộ xem thế nào, chả là em ko tin mấy chú đại lý Ford lắm. Kết quả dư lào em xin thông báo lại ạ

An Dong

Xe điện
Thanks bác Polar Bear, chắc là bác xét bệnh đúng vụ lốp xe, hôm nay em đi rửa xe bảo thằng cu em rửa xe đo hộ áp suất lốp nó bảo cả bốn lốp của anh còn có 1.6kg. Em nhẹ cả người, tưởng vợ hai hỏng quả giò thì căng quá.
Còn vụ kêu lục cục thì em định hôm nào qua chỗ anh em bên Toy nhờ xem hộ xem thế nào, chả là em ko tin mấy chú đại lý Ford lắm. Kết quả dư lào em xin thông báo lại ạ
Chờ cái lục cục của cụ nhá