[Funland] Fuji hay Nex sau khi đã qua DSLR

Bobay

Xe điện
Em đã dùng qua crop và ff của Nikon rồi, do nó quá bự giờ ko còn trai trẻ để tha vác nữa mặc dù chất lượng thì em rất ưng.
Giờ sau khi đã tẩu tán toàn bộ đồ Nikon rồi em tính chuyển sang dòng mini cho gọn nhẹ và yêu cầu chất lượng cũng kém hơn tẹo hoặc bằng với chất lượng mình đã kinh qua.
Hiện em đang nhòm 2 dòng: Fuji vs Sony và cụ thể là Fuji e-x1 vs Nex 6

Fuji e-x1

Sony nex 6

Các cụ đã sử dụng qua 2 dòng này cho em xin ý kiến để em vẫn giữ được niềm đam mê ảnh ọt.
Cảm ơn các cụ :)

MrMilan

Xe điện
Nếu cụ thích hoài cổ, có một con máy ổn định, body đẹp, nhiều người ngưỡng mộ thì chọn Fuji.
Còn nếu giống số đông thì lấy Sony

Bobay

Xe điện
Nếu cụ thích hoài cổ, có một con máy ổn định, body đẹp, nhiều người ngưỡng mộ thì chọn Fuji.
Còn nếu giống số đông thì lấy Sony
Em cần nét, nước ảnh đẹp và lấy nét nhanh :)

Porsche 911

Xe container
Em đang dùng X-E2 đây ạ. Em vừa mua trước tết mấy hôm.
Lấy nét nhanh thì không được như đồn thổi đâu ạ.
Em không biết chụp ảnh, giơ lên là bấm - chụp ảnh mang tính lưu lại khoảnh khắc gia đình là chủ yếu nên em thấy 'được'.
Như bác MrMilan thì kiểu dáng hoài cổ của Fuji cũng nhiều người thích, đặc biệt là đám thở ảnh ở tỉnh, khu du lịch vì hôm trước gia đình em đi chơi, cũng có khi nhờ các bác ấy chụp hộ ảnh tất cả thành viên trong gia đình. Nói chung là các thợ không comment thân máy, nhưng trước hay sau khi chụp đều có ngắm vì chắc thấy máy số mà có vẻ giống máy phim (kiểu tò mò).
Em chụp tự động con chó nhà em ở quê bằng X-E2 đây.

Nex 5 với ống kit thì em đã thử rồi, nói chung chụp không đẹp bằng Pana LX5 của em ngày trước. Còn Nex 6 thì em ko biết. Em nói chung không thích kiểu dáng Sony lắm, nó trông cứ như bị dị dị.

Bobay

Xe điện
Em đang dùng X-E2 đây ạ. Em vừa mua trước tết mấy hôm.
Lấy nét nhanh thì không được như đồn thổi đâu ạ.
Em không biết chụp ảnh, giơ lên là bấm - chụp ảnh mang tính lưu lại khoảnh khắc gia đình là chủ yếu nên em thấy 'được'.
Như bác MrMilan thì kiểu dáng hoài cổ của Fuji cũng nhiều người thích, đặc biệt là đám thở ảnh ở tỉnh, khu du lịch vì hôm trước gia đình em đi chơi, cũng có khi nhờ các bác ấy chụp hộ ảnh tất cả thành viên trong gia đình. Nói chung là các thợ không comment thân máy, nhưng trước hay sau khi chụp đều có ngắm vì chắc thấy máy số mà có vẻ giống máy phim (kiểu tò mò).
Em chụp tự động con chó nhà em ở quê bằng X-E2 đây.

Nex 5 với ống kit thì em đã thử rồi, nói chung chụp không đẹp bằng Pana LX5 của em ngày trước. Còn Nex 6 thì em ko biết. Em nói chung không thích kiểu dáng Sony lắm, nó trông cứ như bị dị dị.
Em thấy nhiều cụ bẩu nước ảnh của fuji nó giống máy phim, nhiều người khen nước ảnh của fuji nhiều hơn là nex.
Ps: nhìn con chó nhà cụ em lại nhớ tới con Quýt nhà em bị ăn bả cách đây 30 trước :( chỉ vì thấy nó giống quá chứ ko có ý gì khác đâu cụ :) )

Porsche 911

Xe container
Em thấy nhiều cụ bẩu nước ảnh của fuji nó giống máy phim, nhiều người khen nước ảnh của fuji nhiều hơn là nex.
Ps: nhìn con chó nhà cụ em lại nhớ tới con Quýt nhà em bị ăn bả cách đây 30 trước :( chỉ vì thấy nó giống quá chứ ko có ý gì khác đâu cụ :) )
Dạo này ở quê chó nhà rất bị mất cắp và mất trộm nên chó nuôi buộc phải xích lại như vậy đấy bác ạ.
Người ta dùng xe máy bắt chó ngay trước mặt chủ nhà luôn.

Em thấy Fuji chụp màu xanh rất đẹp, chụp ảnh trong điều kiện ánh sáng tối cũng được. Việc tăng ISO lên cao đối với Fuji không vấn đề gì, ảnh vẫn ít nhiễu.

DarK_LeGenD

Xe tăng
Cụ nên cân nhắc Olympus
Em gái cháu dùng chụp, cháu bị bất ngờ ngã ngửa vì nước ảnh không qua PTS

bellring

Xe buýt
Cụ chủ lấy Fuji đi ạ. Em cũng đang dùng Nikon, đã dùng qua Olympus 1 năm, chưa dùng Nex. Sát Tết vừa rồi em cho Olympus lên đường loanh quanh đi xem Nex và Fuji cuối cùng đã chọn Fuji. Theo em cụ chủ làm em XE2, firware mới lấy nét tốt và ISO cao không bị vỡ.

32tst

Xe buýt
Nếu hay đeo máy đi chụp đời thường, nên mua Fuji, thực tế em thấy nhiều người thích như vậy. Nếu là người hiện đại, thích công nghệ, thích sự tiện dụng, nhanh, thì nên chọn NEX-6.

TTViet

Xe tải

Tôi đã dùng qua mấy đời Nex 5, 6 và LX5 và 7. Riêng Fuji thì chỉ chụp ké và soi ảnh thôi. Vì chỗ quán tôi, dân chơi máy ảnh hay tụ tập nên thấy nhiều bác khen chất ảnh của Fuji. Nhưng rõ ràng để so về thương hiệu và sự phổ biến thì Mirrorless quả là dễ mua dễ bán. Bên cạnh đó có khá nhiều tính năng tân tiến, tiện lợi. Về chất ảnh, máy Sony cho ảnh rất bén và sắc nét, màu sắc trung tính nên việc hiệu chỉnh PS hoặc crop, resize cho mục đích khác rất thuận tiện, tuy cá nhân tôi không thích chất ảnh của Nex 6 so với LX7 (nhưng hơn LX5). Nếu bác thích nhanh tiện gọn và dễ đổi chác sau này, dùng Sony vẫn OK./.

Bobay

Xe điện
Nếu hay đeo máy đi chụp đời thường, nên mua Fuji, thực tế em thấy nhiều người thích như vậy. Nếu là người hiện đại, thích công nghệ, thích sự tiện dụng, nhanh, thì nên chọn NEX-6.
Có nhanh ko cụ, em thấy 1 vài cụ lăn lăn vụ lấy nét của Nex ?

Tôi đã dùng qua mấy đời Nex 5, 6 và LX5 và 7. Riêng Fuji thì chỉ chụp ké và soi ảnh thôi. Vì chỗ quán tôi, dân chơi máy ảnh hay tụ tập nên thấy nhiều bác khen chất ảnh của Fuji. Nhưng rõ ràng để so về thương hiệu và sự phổ biến thì Mirrorless quả là dễ mua dễ bán. Bên cạnh đó có khá nhiều tính năng tân tiến, tiện lợi. Về chất ảnh, máy Sony cho ảnh rất bén và sắc nét, màu sắc trung tính nên việc hiệu chỉnh PS hoặc crop, resize cho mục đích khác rất thuận tiện, tuy cá nhân tôi không thích chất ảnh của Nex 6 so với LX7 (nhưng hơn LX5). Nếu bác thích nhanh tiện gọn và dễ đổi chác sau này, dùng Sony vẫn OK./.
Em thiên về chất ảnh, chất lượng và thế nên cũng đang hơi nghiêng về fuji nhưng ko rõ ống kính dùng cho nó có đa dạng ko, sợ lại hiếm thì cũng khổ.

Porsche 911

Xe container
Nếu thiên về chất ảnh và ống kính, bác nên trở về 'hố vôi' chứ nhỉ.
Em thấy ống kính của Fuji quá nhiều và cũng quá đắt.
Em chụp linh tinh nên chỉ mua ống kit thôi là đủ.
Khi mua, em nghe bác Vũ Nhật nói nếu chụp chơi thôi thì ống kính 18-55 của Fuji kèm theo máy là okie rồi vì khi đó em phân vân giữa X-E2 và D7100 của Nikon. Bác ấy nói mua D7100 thì nhiều khả năng lại phải trang bị thêm ống khác ngoài ống kit còn mua E - E2 thì ống kit trông be bé vậy thôi nhưng rất ổn.

Bobay

Xe điện
Nếu thiên về chất ảnh và ống kính, bác nên trở về 'hố vôi' chứ nhỉ.
Em thấy ống kính của Fuji quá nhiều và cũng quá đắt.
Em chụp linh tinh nên chỉ mua ống kit thôi là đủ.
Khi mua, em nghe bác Vũ Nhật nói nếu chụp chơi thôi thì ống kính 18-55 của Fuji kèm theo máy là okie rồi vì khi đó em phân vân giữa X-E2 và D7100 của Nikon. Bác ấy nói mua D7100 thì nhiều khả năng lại phải trang bị thêm ống khác ngoài ống kit còn mua E - E2 thì ống kit trông be bé vậy thôi nhưng rất ổn.
Cho em xin ít ảnh x-e2 với ống kit nhé, xem nó làm được gì, ảnh chưa chỉnh sửa cụ nhá ;)

Porsche 911

Xe container
Ảnh chụp đêm từ KS Indochine (Kon Tum) xuống cầu Dak blà và đường HCM (QL14) hôm 20/4 vừa rồi.

Ảnh chụp F1-2 tại vườn hoa VINHOMES riverside hôm sau tết.

Thung lũng tình yêu Đà Lạt hôm 23/4 vừa rồi.

Các ảnh để nguyên bản - em có biết xử lý ảnh đâu.

Chỉnh sửa cuối:

Porsche 911

Xe container
Em rất thích màu xanh của Fuji và ảnh chụp thiếu sáng. ISO của Fuji thì bác có thể nâng lên bao nhiêu tuỳ thích luôn. :)

Bobay

Xe điện
e-x1 và e-x2 khác nhau nhiều ko cụ?

Porsche 911

Xe container
e-x1 và e-x2 khác nhau nhiều ko cụ?
Nghe bác Vũ Nhật nói thì E2 hơn E1 ở:
- Có thểm kính ngắm viewfinder (ngắm quang như DSLR) - ngắm qua OLED, màn rất sáng rất tiện dụng khi chụp giữa trời nắng to.
- Có thêm kết nối wifi (nhưng em chưa dùng và nghe cộng đồng đồn là có như không).
- Phầm mềm xử lý ảnh trong máy mới hơn nên chất ảnh được cải thiện (cái này là về lý thuyết, còn bác Vũ Nhật nói mắt thường ko nhận ra được nếu ko phải là siêu nhân).

Bobay

Xe điện
Nghe bác Vũ Nhật nói thì E2 hơn E1 ở:
- Có thểm kính ngắm viewfinder (ngắm quang như DSLR) - ngắm qua OLED, màn rất sáng rất tiện dụng khi chụp giữa trời nắng to.
- Có thêm kết nối wifi (nhưng em chưa dùng và nghe cộng đồng đồn là có như không).
- Phầm mềm xử lý ảnh trong máy mới hơn nên chất ảnh được cải thiện (cái này là về lý thuyết, còn bác Vũ Nhật nói mắt thường ko nhận ra được nếu ko phải là siêu nhân).
Và chắc là cái giá của 2 sẽ nhiều hơn 1 :)
với các tính năng thêm thì em nghĩ cũng ko cần thiết vì ít nhiều kỹ năng chụp ảnh em cũng có 1 ít rồi vì thế em sẽ cân nhắc nếu cơ hội tới với 1 hay 2 :)

Porsche 911

Xe container
Và chắc là cái giá của 2 sẽ nhiều hơn 1 :)
với các tính năng thêm thì em nghĩ cũng ko cần thiết vì ít nhiều kỹ năng chụp ảnh em cũng có 1 ít rồi vì thế em sẽ cân nhắc nếu cơ hội tới với 1 hay 2 :)
Tất nhiên X-E2 cao hơn X-E1 tầm 5 triệu, tương đương hơn 30%.
Hôm gần Tết đó là 27 Tết, em đến chỗ bác Vũ Nhật chỉ định mua E1 thôi, nhưng khi lấy hàng thì báo là E1 đã hết nên quay sang E2, chứ bản thân em thì E1 là đủ. Một bác nữa cũng đến mua E1 và cuối cùng lại xách E2 về như em luôn. :)
Vậy nên khi vodka bác, em nói là khả năng là E1 không còn hàng nữa.