Thảo luận Ford trang bị công nghệ hỗ trợ cho người mới lái

Nguyễn Huy Ford

Xe đạp
Website
sieuthioto.org
Đây là những công nghệ không phải quá mới, lần đầu được trang bị trên các dòng xe Ford. Nhưng những công nghệ này lại ít khi được phát huy tác dụng. Không phải là người lái không cần mà đa số là không biết và không dám sử dụng.
Hỗ trợ đỗ xe song song - công nghệ này được trang bị trên Focus, Everest và Explorer. Công nghệ này giúp cho người lái cảm thấy dễ dàng hơn khi đỗ xe. Nhất là với những người mới lái hoặc là các tay lái nữ. Có nhiều người lay hoay mãi mà không đỗ được. Nhưng với công nghệ này, chỉ cần ấn nút, xe tự cân chỉnh, đỗ ngay ngắn, chính xác luôn. Rất tiện lợi, an toàn.
Hỗ trợ khởi hành ngang dốc HLA - công nghệ này thì quá quen thuộc rồi. Đây là công nghệ rất hữu ích không chỉ với các newbe mà ngay cả những tay lái cứng cựa cũng khá cần. Vì khi xe dừng ngang dốc, người lái bỏ chân ga đạp chân phanh. Nếu muốn xe tiếp tục di chuyển thì phải bỏ chân phanh đạp chân ga. Bước chuyển này mất vài giây và trong vài giây nếu bạn không thực hiện chính xác, xe bạn sẽ trôi về sau. Lúc đó, mọi chuyện sẽ rắc rối hơn nếu người lái hoảng và đạp... loạn lên, chẳng nhớ ga hay phanh. Tuy nhiên, nếu sử dụng hệ thống hỗ trợ khởi hành ngang dốc HLA thì mọi việc sẽ khác. Trong quãng chuyển chân từ phanh sang ga để chạy tiếp, xe sẽ không bị trôi về sau do đã được hỗ trợ bởi công nghệ hỗ trợ khởi hành ngang dốc.
Tiện đây, em cũng xin chia sẻ cùng các cụ về 1 công nghệ mới trên Everest 2019. Đó là mở cửa sau bằng... chân. Các cụ nào bị vợ bắt bê nguyên thùng hàng ra xe, không có tay ấn vào nút cốp (cửa sau) thì nay chỉ cần đưa chân lên vị trí giữa phía dưới cản sau là cửa xe sẽ tự mở. Lưu ý là chìa khóa phải treo lủng lẳng bên người nhé.

yamaha-x8

Xe tăng
Mở cửa sau = chân thì em xem thấy có trên Ev2918 rồi, vậy có đóng cửa sau = chân ko cụ ?! Hay chỉ có 1 chiều thôi !

Jeep2017

Xe tăng
em thích ford vì nhiều công nghệ hỗ trợ hiện đại, em hóng cụ

Nguyễn Huy Ford

Xe đạp
Website
sieuthioto.org
Mở cửa sau = chân thì em xem thấy có trên Ev2918 rồi, vậy có đóng cửa sau = chân ko cụ ?! Hay chỉ có 1 chiều thôi !
Dạ, công nghệ đóng cửa sau bằng chân thì các cao thủ Kara tè thường xuyên sử dụng cụ ạ. Còn với Ford em chửa có thấy nó.