[Funland] File server, Printer server trên Windows Server 2016 chậm

l0ng_py

Xe buýt
Mình đang chạy Windows 2016 để chạy EXEC backup. Tận dụng luôn làm cái file server nhỏ cho user lưu linh tinh. Trước giờ chạy bình thường.
Nhưng đầu tháng trước cài thêm mấy cái máy in rồi share ra để làm thêm printer server. Tới đầu tháng này chạy vẫn bình thường cho tới đầu tuần này thì bắt đầu thấy delay. User in chờ 4 5 phút mới ra. Hoặc là chờ gửi lệnh in đi rất lâu.
Thử truy cập share của server thì chờ rất lâu cửa sổ mới hiện. Thử vài cách trên web mà mình tìm được nhưng không ăn thua.
Anh em nào gặp rồi giúp mình fix với.

titi_oto

Xe tăng
đừng chung cả đống dịch vụ vào 1 con như vậy. Tách ra. Test network nữa.

super_driver

Xe tăng
thử xóa template trong thư mục user xem hết không, file rác nhiều in chậm

halynk

Xe buýt
Giờ có giải pháp nào thay thế đc windows file server ko? Thấy nó cũng khá là cũ rồi. Có nhiều nhược điểm quá:
  • Chỉ truy cập local (vpn ko tính, setup hết mấy trăm user vpn cũng ko khả thi)
  • Read Only và ko ghi dấu đc thay đổi trực quan như các giải pháp cloud khác.
  • Chống ransomware kém...
Có bác nào kinh nghiệm mảng này ko ạ?

titi_oto

Xe tăng
Giờ có giải pháp nào thay thế đc windows file server ko? Thấy nó cũng khá là cũ rồi. Có nhiều nhược điểm quá:
  • Chỉ truy cập local (vpn ko tính, setup hết mấy trăm user vpn cũng ko khả thi)
  • Read Only và ko ghi dấu đc thay đổi trực quan như các giải pháp cloud khác.
  • Chống ransomware kém...
Có bác nào kinh nghiệm mảng này ko ạ?
Vậy dùng NAS :D hoặc sharepoint có thể tạo public. Còn nhiều tiền mua sharepoint Office365 dùng ngon, nhưng mới đầu thì khó sử dụng. Dùng nhiều thấy nó set policy cực chuẩn và hơi gắt

halynk

Xe buýt
Vậy dùng NAS :D hoặc sharepoint có thể tạo public. Còn nhiều tiền mua sharepoint Office365 dùng ngon, nhưng mới đầu thì khó sử dụng. Dùng nhiều thấy nó set policy cực chuẩn và hơi gắt
nas thì m hiểu nhưng sharepoint chưa thử qua bao giờ.
Bác giới thiệu hơn về nó được ko ạ? Nó có giống nền tảng share file smb, connect có trực quan ko b?

titi_oto

Xe tăng
nas thì m hiểu nhưng sharepoint chưa thử qua bao giờ.
Bác giới thiệu hơn về nó được ko ạ? Nó có giống nền tảng share file smb, connect có trực quan ko b?
nếu sharepoint on-premises thì vẫn chạy qua SMB or web. Còn sharepoint office 365 thì qua web thôi. Nếu user chưa rành công nghệ xài sharepoint sẽ rất khó chịu. vì nó audit cực kỳ mạnh :D

halynk

Xe buýt
nếu sharepoint on-premises thì vẫn chạy qua SMB or web. Còn sharepoint office 365 thì qua web thôi. Nếu user chưa rành công nghệ xài sharepoint sẽ rất khó chịu. vì nó audit cực kỳ mạnh :D
M nghe nói về sharepoint khá lâu nhưng thực ra là chưa làm nó bao giờ.
Không biết ứng dụng sharepoint như 1 file server có OK ko? Lượng doanh nghiệp đang áp dụng nó như 1 file server có nhiều ko?

titi_oto

Xe tăng
M nghe nói về sharepoint khá lâu nhưng thực ra là chưa làm nó bao giờ.
Không biết ứng dụng sharepoint như 1 file server có OK ko? Lượng doanh nghiệp đang áp dụng nó như 1 file server có nhiều ko?
Có chứ nhưng ở VN thì ít, còn thấy châu Âu, Mỹ dùng nhiều. Vì họ cần security mạnh :D

cuonghoang99

Xe buýt
Có chứ nhưng ở VN thì ít, còn thấy châu Âu, Mỹ dùng nhiều. Vì họ cần security mạnh :D
Sharepoint chưa bao giờ thay thế đc File Server cả. Chỉ có thể là thư viện thì ok, audit đc... và File Server cũng làm đc.

cuonghoang99

Xe buýt
Lâu mới thấy bác xuất hiện. Bác cho em xin ý kiến phát.
Bên mình đang dùng 3 Server 2016 chạy DFS (mỗi Server đều có attach ổ đĩa từ các con TheCus N8900 NAS). Số truy cập online thường xuyên khoảng 250-300 user, làm việc trực tiếp trên các tài liệu bản vẽ thiết kế (CAD, SmartMarine3D, Tekla, Spoolgen,..), link và làm việc trên các tài liệu Office...
Có cái hạn chế là Excel hay Word không thể làm việc đồng thời. Tuy nhiên trường hợp này mình có 1 số cách khác.

Đồng thời trong nội bộ vẫn có sharepoint 2019, mình dựng lên để cho phép các phòng ban làm việc chung với nhau (các phòng ban đưa mô tả yêu cầu, mình sẽ thiết kế cho phù hợp).

Nói chung là SharePoint là nền tảng web, nên để làm việc trực tiếp trên shared files là không thể. Chỉ có thể lưu trữ được tài liệu (có thể nhúng shared folder bằng các tool của bên thứ 3), hoặc tạo các giao diện nhập liệu để làm việc chung... Nên 2 cái không thay thế nhau được.

Trên client mình cài Kas EndPoint Security, các server mình dùng Symantec Endpoint v14. Cấu hình quét network drive để hạn chế tối đa các nguy hiểm.
Các máy in thì đều là máy in mạng nên mình cấu hình GPO để add printer và driver trực tiếp trên client, nên không dùng Print server gì cả.

bomecutun

Xe tải
Kinh nghiệm cá nhân là không nên dùng WS 2016.
Một là bản 2012, ko thì lên bản 2019.
Bản 2016 mỗi lần chờ nó update là mất 4 - 6h, mặc dù cấu hình máy chủ cao, chả biết nó làm cái QQ gì mà lâu như vậy, rất nhiều người bị.

cuonghoang99

Xe buýt
Kinh nghiệm cá nhân là không nên dùng WS 2016.
Một là bản 2012, ko thì lên bản 2019.
Bản 2016 mỗi lần chờ nó update là mất 4 - 6h, mặc dù cấu hình máy chủ cao, chả biết nó làm cái QQ gì mà lâu như vậy, rất nhiều người bị.
Kinh nghiệm của mình là... 2008 đã cũ thì ko update, còn các bản 2012, 2016, 2019 cho update và restart theo weekly đầy đủ. Vì trong hệ thống mình đều có NLB hoặc master/slave nên ko ảnh hưởng gì. Và thường update xảy ra lâu nhất ko quá 30p.

halynk

Xe buýt
Bên mình đang dùng 3 Server 2016 chạy DFS (mỗi Server đều có attach ổ đĩa từ các con TheCus N8900 NAS). Số truy cập online thường xuyên khoảng 250-300 user, làm việc trực tiếp trên các tài liệu bản vẽ thiết kế (CAD, SmartMarine3D, Tekla, Spoolgen,..), link và làm việc trên các tài liệu Office...
Có cái hạn chế là Excel hay Word không thể làm việc đồng thời. Tuy nhiên trường hợp này mình có 1 số cách khác.

Đồng thời trong nội bộ vẫn có sharepoint 2019, mình dựng lên để cho phép các phòng ban làm việc chung với nhau (các phòng ban đưa mô tả yêu cầu, mình sẽ thiết kế cho phù hợp).

Nói chung là SharePoint là nền tảng web, nên để làm việc trực tiếp trên shared files là không thể. Chỉ có thể lưu trữ được tài liệu (có thể nhúng shared folder bằng các tool của bên thứ 3), hoặc tạo các giao diện nhập liệu để làm việc chung... Nên 2 cái không thay thế nhau được.

Trên client mình cài Kas EndPoint Security, các server mình dùng Symantec Endpoint v14. Cấu hình quét network drive để hạn chế tối đa các nguy hiểm.
Các máy in thì đều là máy in mạng nên mình cấu hình GPO để add printer và driver trực tiếp trên client, nên không dùng Print server gì cả.
Bác giải quyết vấn đề log access file thế nào ạ?
Ngoài ra còn bài toán remote file server từ xa nữa bác. Hay bên bác có Direct Access?

cuonghoang99

Xe buýt
Bác giải quyết vấn đề log access file thế nào ạ?
Ngoài ra còn bài toán remote file server từ xa nữa bác. Hay bên bác có Direct Access?
Bên mình hiện chỉ có 2 văn phòng ở xa, 1 văn phòng thì có kết nối leasedline về VP chính, 1 vp thì các nhân viên được set truy cập VPN trực tiếp về văn phòng chính. Ngoài ra các mẫu report hoặc nội dung cần show cho các thành viên giữa các VP thì dùng Sharepoint để publish hoặc gửi file qua mail rồi :D

Trong môi trường của mình thì mình xài tùm lum logsystem, gồm cả Solarwind+kiwisyslog, spiceworks để ghi log và giám sát cảnh báo các hệ thống.

Backup dữ liệu chạy everyday sang 1 máy gắn NAS tổng riêng, mỗi tuần 1 lần vào tối thứ 6 sẽ xuất ra các tape HPE 15TB, các ổ đĩa thì luôn bật shadow copy dung lượng tối đa 5TB.

Mecuabum

Xe tải

vậy user nó in gì kệ mẹ nó hả cụ?

cuonghoang99

Xe buýt
vậy user nó in gì kệ mẹ nó hả cụ?
hahaha, đúng rồi, bên mình in không có kiểm soát. Trước kia có làm cho mấy cty khác thì còn xài print server, rồi cài đặt ink saver này nọ. Cty hiện tại mình bỏ hẳn luôn, máy in thì ký kết với Canon VN - LBM.
Mực in sẽ được báo về cho bộ phận mua hàng khi còn 10%.
Mail kiểu như vậy, gồm tên máy (máy in, hay các device nói chung trong hệ thống mình có 1 naming convention để quản lý), tên loại mực (chi tiết printlog vẫn được lấy nếu cần).

thikvivu

Xe hơi
Hi các bạn. Mình đang phát triển 1 app chạy docker, hiện đã hoàn thành. Tuy nhiên server chạy ứng dụng lại ở bên trong vpn, bị tường lửa không có internet. Mình đã thử nhiều cách nhưng không thể deploy ứng dụng lên đấy được, nhờ các bạn giúp đỡ.

File Dockerfile và docker-compose.yml đính kèm. Đã thử theo cách sau:
1. Build docker docker build -t df-airflow.
2. Export các image cần thiết ra file tar docker save -o iat-docker-images.tar df-airflow:1.0 postgres:9.6 puckel/docker-airflow:1.10.9
3. Copy file mới tạo đến server cần deploy, chạy lệnh docker load --input iat-docker-images.tar
4. Chạy docker package docker-compose up
Lỗi như sau (có vẻ là đòi internet để build lại image, trong khi image mình đã load ở bước 3 rồi):
Bash:
Step 7/13 : RUN apt-get install ca-certificates-java -y
---> Running in 7ddff522bab8
Reading package lists...
Building dependency tree...
Reading state information...
Package ca-certificates-java is not available, but is referred to by another package.
This may mean that the package is missing, has been obsoleted, or
is only available from another source

E: Package 'ca-certificates-java' has no installation candidate
ERROR: Service 'webserver' failed to build: The command '/bin/sh -c apt-get install ca-certificates-java -y' returned a non-zero code: 100
make: *** [up] Error 1

Cao nhân nào có kinh nghiệm chỉ bảo giúp với!

titi_oto

Xe tăng
Hi các bạn. Mình đang phát triển 1 app chạy docker, hiện đã hoàn thành. Tuy nhiên server chạy ứng dụng lại ở bên trong vpn, bị tường lửa không có internet. Mình đã thử nhiều cách nhưng không thể deploy ứng dụng lên đấy được, nhờ các bạn giúp đỡ.

File Dockerfile và docker-compose.yml đính kèm. Đã thử theo cách sau:
1. Build docker docker build -t df-airflow.
2. Export các image cần thiết ra file tar docker save -o iat-docker-images.tar df-airflow:1.0 postgres:9.6 puckel/docker-airflow:1.10.9
3. Copy file mới tạo đến server cần deploy, chạy lệnh docker load --input iat-docker-images.tar
4. Chạy docker package docker-compose up
Lỗi như sau (có vẻ là đòi internet để build lại image, trong khi image mình đã load ở bước 3 rồi):
Bash:
Step 7/13 : RUN apt-get install ca-certificates-java -y
---> Running in 7ddff522bab8
Reading package lists...
Building dependency tree...
Reading state information...
Package ca-certificates-java is not available, but is referred to by another package.
This may mean that the package is missing, has been obsoleted, or
is only available from another source

E: Package 'ca-certificates-java' has no installation candidate
ERROR: Service 'webserver' failed to build: The command '/bin/sh -c apt-get install ca-certificates-java -y' returned a non-zero code: 100
make: *** [up] Error 1

Cao nhân nào có kinh nghiệm chỉ bảo giúp với!
Bác thử bỏ dòng build: . trong service webserver thử xem