[CCCĐ] Fiji quốc đảo Nam Thái bình dương

nickky

Xe hơi
Gần đây, do hoàn cảnh công việc, em có điều kiện qua lại khá thường xuyên FIJI một quốc gia nhỏ bé với hơn 320 hòn đảo lớn nhỏ nằm phía nam Thái Bình Dương – một trong những nơi hàng năm được đón giao thừa đầu tiên trên thế giới. FIJI là một quốc gia có nhiều địa danh du lịch nổi tiếng, thậm chí Mel Gibson có sở hữu một hòn đảo ở đây, chi phí cho một đêm trên hòn đảo này nghe nói cũng sấp xỉ 10K Trump.

Bay từ Hà Nội đến FIJI không có đường bay thẳng có vài lựa chọn quá cảnh qua Singapore, Hongkong, Sydney hoặc Soul. Thông thường em lựa chọn qua Singapore hoặc Hongkong cho nó lành chủ yếu là do giá trị quá kém của cuốn hộ chiếu Việt Nam đi đâu cũng bị bắt chẹt visa.

Sau chặng bay quốc tế với các loại tàu bay to, đến chặng nội đia thông thường sẽ phải bay bằng con này Caribou 4

Em được ngồi ghế lái iểm trợ luôn :)

Đang giảm độ cao, hạ cánh xuống sân bay Naursori - thủ đô Suva

Theo số liệu trên wiki thì diện tích Fiji vào khoảng trên 18 nghìn km2 trong khi dân số chỉ có trên dưới 900 nghìn dân. Có lẽ em là người Việt duy nhất trên cái quốc gia nhỏ bé này còn lại toàn người gốc Fiji hay còn gọi là iTaukei, người Ấn độ di cư chiếm một tỷ lệ khá lớn. Đơn vị tiền tệ của Fiji là Fiji Dollar, 1 đô Fiji tương đương khoảng 11 nghìn VNĐ. Nói về đồng tiền Fiji có một điểm đặc biệt, chắc không nhiều quốc gia có đồng 7 đô

Chợ búa trên đường từ sân bay về trung tâm thành phố

Nhà em ở ngay góc này, canh công viên Albert. Sao lắm thằng có Albert Park thế không biết. Gọi là công viên nhưng thực tế nó như một cái sân vận động. Sáng, chiều có rất nhiều người chơi thể thao ở đây. Phía xa có cái tháp đồng hồ, đấy là tòa nhà quốc hội Fiji. Quốc hội ở đây mỗi tháng họp 1 lần chứng không như VN ta, mà họp cũng cãi nhau kịch liệt chứ không chỉ có gật.

Trung tâm thành phố, nơi có hai cái trung tâm mua sắm - thương mại lớn nhất Suva

Vinh xe tải

Xe đạp
Lần đầu em nghe đến cái tên FIJI em kê dép hóng!

truongthanh703

Xe hơi
Một đất nước khá xa lạ, cụ đi thật chi tiết để bọn em hóng nhé....

trantrung25778

Xe tải
Em cũng lần đầu tiên nghe thấy, mong ảnh của cụ thớt nhiều

gafquef

Xe tăng
Em hóng để sau này nếu có qua được bể khổ là em cũng phải sang đây 1 cái cho biết đó biết đây.

nickky

Xe hơi
Vinaka! Em cũng trải nghiệm đủ kava, uống từ phong cách văn phòng sang chảnh với các quan chức tới kava bình dân với người dân thường.

Nhân nói chuyện đám cưới ở Fiji, đúng là có rất nhiều cặp uyên ương người nước ngoài đến đăng ký kết hôn và làm đám cưới ở Fiji. Nếu cụ, mợ nào có nhu cầu kết hôn ở Fiji thì cứ báo em, em làm việc hàng ngày với BDM office ở đấy.

hiii dạ mợ, em cảm ơn mợ nhớ tới em nhé! ^_$>:D<>:D<
Nhiều người mơ tới Fiji làm đám cưới đó mợ :P
Cụ chủ uống kava chưa ạ ? Bula ;)

Kitcat

Xe container
Vinaka! Em cũng trải nghiệm đủ kava, uống từ phong cách văn phòng sang chảnh với các quan chức tới kava bình dân với người dân thường.

Nhân nói chuyện đám cưới ở Fiji, đúng là có rất nhiều cặp uyên ương người nước ngoài đến đăng ký kết hôn và làm đám cưới ở Fiji. Nếu cụ, mợ nào có nhu cầu kết hôn ở Fiji thì cứ báo em, em làm việc hàng ngày với BDM office ở đấy.
Em chưa được uống, em có đứa bạn người Fiji, phải nói là duyên nợ, tình cờ gặp nhau lúc em đang trong giai đoạn khủng hoảng nhất, nó đi bên vực 1 người xa lạ dậy dần dần.. Em rất biết ơn nó. Cụ cho em hỏi kava uống vị ra sao ạ? Và có phải ở Fiji mấy người theo đạo họ có phong tục đeo 1 vòng dây bằng vải quanh từ vai xuống eo ko ạ? Tên của cái dây đó là gì vậy ạ?

nickky

Xe hơi
Nhân tiện có mợ hỏi uống Kava nó như thế nào, chủ đề tiếp theo là ăn uống, ẩm thực tại Fiji. Nói về uống, Fiji có bia Fiji Gold hoặc Fiji Bitter uống cũng khá ổn, nhưng thứ đồ uống quốc túy của đảo quốc này là Kava. Kava là một loại nước uống được chế biến từ rễ cây Kava để khô và tán nhỏ ra như bột, khi uống pha và lọc kỹ với nước. Fiji cũng được thiên nhiên ưu đãi có nguồn nước chất lượng vào loại nhất thế giới, vậy nên pha Kava chỉ cần lấy nước từ vòi ra cũng ổn rồi.
Văn hóa uống kava hiện diện ở khắp hang cùng ngõ hẻm tại Fiji từ chốn văn phòng cho tới người nông dân tại các bản làng hẻo lánh đều dùng cái thứ nước này. Nói thực ra thì kava nhạt nhẽo, chả ngon lành gì (chí ít là đối với cá nhân em), loại nặng đô nhất chỉ đem đến cảm giác hơi tê lưỡi một chút, ngoài ra nó không có vị gì cả. Về tác dụng của kava, dân Fiji nói là nó giúp người uống thư dãn đầu óc, nói chung là tác dụng ngược với bia rượu.

Kava sang chảnh tại văn phòng thì nó như thế này, bột kava được pha và lọc vào một cái cóng bằng gỗ và múc ra cho mọi người uống bằng cái gáo dừa

Còn uống kava bình dân với người dân địa phương thì dùng ngay một cái chậu nhựa

Người dân Fiji có thể uống kava vào tất cả các ngày. Ngay tại các cơ quan cấp Bộ, tòa nhà nào cũng có một phòng phục vụ uống kava vào chiều tối, sau khi hết giờ làm việc. Thường là cỡ Thứ trưởng (permanent secretary) chủ trì, đôi khi có khách kiểu như bọn em hoặc vài doanh nghiệp, còn không toàn cánh lái xe. Cũng giống văn hóa trà chén Việt Nam phết.

Đấy là sơ qua chuyện uống, giờ sang chuyện ăn. Ở bên này không có nhậu, ăn chỉ là ăn, xuất ăn thông thường rất khủng, bọn em hai người ăn chung một xuất vẫn rất ổn. Fiji có một cách chế biến thức ăn truyền thống gọi là Novo, nôm na như kiểu dùng lò vi sóng để hấp chính thức ăn. Nhưng cái lò ở đây được đào dưới đất, nhiệt dùng để hấp được lấy từ các tảng đá cuội được nung nóng trước đó vài giờ. Đồ sống từ thịt gà, cá, thịt cừu, bò cho tới khoai môn, khoai lang etc... sau khi sơ chế, tẩm ướp được để vào khay, bọc giấy thiếc và để lên trên lớp đá nóng rồi phủ lên trên bằng một lớp lá chuối và cuối cùng là một lớp đất. Ủ như vậy sau khoảng 1-2 tiếng là dỡ ra chén được rồi. Cách nấu này không dùng tẹo nước nào, nên đồ ăn rất đậm hương vị.

Nhóm lò

Xếp các thứ vào lò chuẩn bị nướng

Làm kiểu ảnh trong khi chờ đồ ăn chín

Xếp mâm chuẩn bị chén thôi

Ăn uống ngấy rồi, em gửi các cụ một góc nhìn từ trên văn phòng bọn em xuống dưới phố

Hoàng hôn trên đường về nhà

Kitcat

Xe container
Nhân tiện có mợ hỏi uống Kava nó như thế nào, chủ đề tiếp theo là ăn uống, ẩm thực tại Fiji. Nói về uống, Fiji có bia Fiji Gold hoặc Fiji Bitter uống cũng khá ổn, nhưng thứ đồ uống quốc túy của đảo quốc này là Kava. Kava là một loại nước uống được chế biến từ rễ cây Kava để khô và tán nhỏ ra như bột, khi uống pha và lọc kỹ với nước. Fiji cũng được thiên nhiên ưu đãi có nguồn nước chất lượng vào loại nhất thế giới, vậy nên pha Kava chỉ cần lấy nước từ vòi ra cũng ổn rồi.
Văn hóa uống kava hiện diện ở khắp hang cùng ngõ hẻm tại Fiji từ chốn văn phòng cho tới người nông dân tại các bản làng hẻo lánh đều dùng cái thứ nước này. Nói thực ra thì kava nhạt nhẽo, chả ngon lành gì (chí ít là đối với cá nhân em), loại nặng đô nhất chỉ đem đến cảm giác hơi tê lưỡi một chút, ngoài ra nó không có vị gì cả. Về tác dụng của kava, dân Fiji nói là nó giúp người uống thư dãn đầu óc, nói chung là tác dụng ngược với bia rượu.

Kava sang chảnh tại văn phòng thì nó như thế này, bột kava được pha và lọc vào một cái cóng bằng gỗ và múc ra cho mọi người uống bằng cái gáo dừa

Còn uống kava bình dân với người dân địa phương thì dùng ngay một cái chậu nhựa

Người dân Fiji có thể uống kava vào tất cả các ngày. Ngay tại các cơ quan cấp Bộ, tòa nhà nào cũng có một phòng phục vụ uống kava vào chiều tối, sau khi hết giờ làm việc. Thường là cỡ Thứ trưởng (permanent secretary) chủ trì, đôi khi có khách kiểu như bọn em hoặc vài doanh nghiệp, còn không toàn cánh lái xe. Cũng giống văn hóa trà chén Việt Nam phết.

Đấy là sơ qua chuyện uống, giờ sang chuyện ăn. Ở bên này không có nhậu, ăn chỉ là ăn, xuất ăn thông thường rất khủng, bọn em hai người ăn chung một xuất vẫn rất ổn. Fiji có một cách chế biến thức ăn truyền thống gọi là Novo, nôm na như kiểu dùng lò vi sóng để hấp chính thức ăn. Nhưng cái lò ở đây được đào dưới đất, nhiệt dùng để hấp được lấy từ các tảng đá cuội được nung nóng trước đó vài giờ. Đồ sống từ thịt gà, cá, thịt cừu, bò cho tới khoai môn, khoai lang etc... sau khi sơ chế, tẩm ướp được để vào khay, bọc giấy thiếc và để lên trên lớp đá nóng rồi phủ lên trên bằng một lớp lá chuối và cuối cùng là một lớp đất. Ủ như vậy sau khoảng 1-2 tiếng là dỡ ra chén được rồi. Cách nấu này không dùng tẹo nước nào, nên đồ ăn rất đậm hương vị.

Nhóm lò

Xếp các thứ vào lò chuẩn bị nướng

Làm kiểu ảnh trong khi chờ đồ ăn chín

Xếp mâm chuẩn bị chén thôi

Ăn uống ngấy rồi, em gửi các cụ một góc nhìn từ trên văn phòng bọn em xuống dưới phố

Hoàng hôn trên đường về nhà

Bức ảnh hoàng hôn đẹp quá :)
Em cảm ơn cụ nhé, hihi nhìn mấy người Fiji trong ảnh của cụ mà choáng vì cái sự đen và to xương của người Fiji!
Em nghe nói ở hòn đảo này có người Fiji bản địa, người gốc ấn và người lai.
Không rõ nhóm người trong ảnh của cụ là gốc gì ạ?

Hoá ra người Fiji ăn đồ hấp bằng nhiệt là chủ yếu, có vẻ tốt cho sức khoẻ nhỉ?
phong tục của người Fiji thực ra là khá giống với VN, thậm chí còn có vẻ bảo thủ hơn: phụ nữ không được ăn mặc lộ chân, phải phục tùng chồng. Hôm đầu tiên sau khi lập gia đình, sẽ phơi drap giường trước cửa như 1 dấu hiệu chứng tỏ cô dâu còn trinh nguyên? Cụ đã chứng kiến vụ phơi drap nào chưa ạ?

hailuatn

Xe container
Tiếp đi cụ ơi. Fiji, Hawai, Honolulu,... những hòn đảo du lịch nổi tiếng mà phần lớn người mình chỉ biết qua báo chí. Không nhiều người được đến tận nơi như cụ @};-. Nhất là lại đến thường xuyên, tiếp xúc sâu với người dân và văn hoá bản địa.

DThang84

Xe hơi
hấp dẫn quá cụ ơi, người dân có cẻ rất thân thiện

nickky

Xe hơi
Bức ảnh hoàng hôn đẹp quá :)
Em cảm ơn cụ nhé, hihi nhìn mấy người Fiji trong ảnh của cụ mà choáng vì cái sự đen và to xương của người Fiji!
Em nghe nói ở hòn đảo này có người Fiji bản địa, người gốc ấn và người lai.
Không rõ nhóm người trong ảnh của cụ là gốc gì ạ?

Hoá ra người Fiji ăn đồ hấp bằng nhiệt là chủ yếu, có vẻ tốt cho sức khoẻ nhỉ?
phong tục của người Fiji thực ra là khá giống với VN, thậm chí còn có vẻ bảo thủ hơn: phụ nữ không được ăn mặc lộ chân, phải phục tùng chồng. Hôm đầu tiên sau khi lập gia đình, sẽ phơi drap giường trước cửa như 1 dấu hiệu chứng tỏ cô dâu còn trinh nguyên? Cụ đã chứng kiến vụ phơi drap nào chưa ạ?
Mợ meo_long_xu có tình cảm đặc biệt với Fiji quá! Nên làm một chuyến du lịch Fiji đi mợ, ra ngoài các hòn đảo nhỏ rất đẹp, như thiên đường. Còn về vấn đề tập tục, theo em biết đến giờ thì cũng chưa nhìn thấy những tập tục như mợ nói, chưa thấy nhà nào phơi drap sau tiệc cưới cả :). Còn phụ nữ Fiji thì ăn mặc cũng vẫn hở chân thường xuyên, vì họ mặc váy kiểu như xà rông ở một số dân tộc Viêt Nam.

Kitcat

Xe container
Mợ meo_long_xu có tình cảm đặc biệt với Fiji quá! Nên làm một chuyến du lịch Fiji đi mợ, ra ngoài các hòn đảo nhỏ rất đẹp, như thiên đường. Còn về vấn đề tập tục, theo em biết đến giờ thì cũng chưa nhìn thấy những tập tục như mợ nói, chưa thấy nhà nào phơi drap sau tiệc cưới cả :). Còn phụ nữ Fiji thì ăn mặc cũng vẫn hở chân thường xuyên, vì họ mặc váy kiểu như xà rông ở một số dân tộc Viêt Nam.
:) Dạ cụ, Fiji hay mà, đất nước có ẩm thực được xưng tụng là tốt cho sức khoẻ nhất TG, ngang với ẩm thực của Ý. Đặc biệt là chưa bị ô nhiễm. Cụ xem nghiên cứu làm thật chi tiết, biết đâu sau này lại trở thành thành hoàng làng người VN ở Fiji ;)

Chuột bạch

Xe container
Hóng Fiji :D

Vé máy bay có vẻ hơi cao