Fiesta đi vầy có tiết kiệm xăng ko nhẩy các cụ.???

FordAT

Xe tăng
Fiesta của em lúc vác từ đại lý về là 33km và em đổ 39lit mới đầy(Full là 43lit).

Đến h đi dc 200km thì vạch xăng về 1/2 bình.
Vì em cũng đi Focus AT 1.8 thì thấy Focus đốt xăng vãi mửa. 2xe em đổ xăng như nhau, và tập luyện như nhau.
Em đang trong quá trình tập lái em Fi, nên có thể hao xăng hơn bt.
-Như vậy có dc coi là tiết kiệm xăng nhiều lắm ko các cụ. ?

Vì em cũng mới mua xe lần đầu nên chưa dc hiểu rõ lắm. Nói chung em đi Fi khoái ko chê gì cả.
- Và cái nút ở công tơ mét, em ấn vô nó báo "188,7 Km Trip " là gì nhỉ?

Mà có đi đường HN thì còn hơn cả tập lái luôn cứ bò ra đường mà ga rồi... phanh cái hự ... liên tục liên tục.

Chỉnh sửa cuối:

FiestaS

Xe tải
Cụ đo thế làm gì cho khổ. Trên đồng hồ có chế độ nhiên liệu tiêu hao trung bình, cụ đổ xăng sau đó set về 0, đi khoang 2-300km rồi nhìn xem mức tiêu hao là bao nhiêu là xong

FordAT

Xe tăng
Xe em Sedan, em ko thấy cái nút set về 0 nó ở chỗ nào. Hay có phải là cái nút ở công tơ mét ấn 1 lần nó báo là 188.6 KM Trip. có phải cái đó ko cụ. ?
KO biết xe HB khi xe di chuyển hôp số chuyển số từng cấp nó có báo số hiện tại lên bảng công tơ mét ko? Như xe em ko thấy báo.(Hình như ở xe Focus AT có báo thì phải , vì em cũng ko nhớ rõ lắm.)

Chỉnh sửa cuối:

zeromanvp

Xe tăng
Xe em Sedan, em ko thấy cái nút set về 0 nó ở chỗ nào. Hay có phải là cái nút ở công tơ mét ấn 1 lần nó báo là 188.6 KM Trip. có phải cái đó ko cụ. ?
KO biết xe HB khi xe di chuyển hôp số chuyển số từng cấp nó có báo số hiện tại lên bảng công tơ mét ko? Như xe em ko thấy báo.(Hình như ở xe Focus AT có báo thì phải , vì em cũng ko nhớ rõ lắm.)
Focus có chế độ số tay, gạt sang đó thì mới hiển thị số. Xe của cụ không có chế độ số tay thì không hiển thị được

FiestaS

Xe tải
Ô lạ nhỉ, em đang đi Fi HB nhưng có đầy đủ thông số trên đồng hồ cụ ợ, lần lượt là: tốc độ, tổng số km đi được, tổng km hành trình ( trip), mức tiêu hao nhiên liệu trung bình tức thời, mức tiêu hao nhiên liệu trung bình tính cho cả hành trình, tốc độ trung bình cho cả hành trình, số km đi được với lượng xăng còn lại trong bình... Và 1 vài thông số nữa. Thích cái nào thì chuển đến rồi chỉnh, chả lẽ bản sedan không có thì vô lý quá

Porsche 911

Xe container
Fiesta của em lúc vác từ đại lý về là 33km và em đổ 39lit mới đầy(Full là 43lit).

Đến h đi dc 200km thì vạch xăng về 1/2 bình.
Vì em cũng đi Focus AT 1.8 thì thấy Focus đốt xăng vãi mửa. 2xe em đổ xăng như nhau, và tập luyện như nhau.
Em đang trong quá trình tập lái em Fi, nên có thể hao xăng hơn bt.
-Như vậy có dc coi là tiết kiệm xăng nhiều lắm ko các cụ. ?

Vì em cũng mới mua xe lần đầu nên chưa dc hiểu rõ lắm. Nói chung em đi Fi khoái ko chê gì cả.
- Và cái nút ở công tơ mét, em ấn vô nó báo "188,7 Km Trip " là gì nhỉ?

Mà có đi đường HN thì còn hơn cả tập lái luôn cứ bò ra đường mà ga rồi... phanh cái hự ... liên tục liên tục.
Những màu đỏ trên là bác mới cảm nhận thôi, con số tính toán cụ thể chưa chính xác được.
Đành rằng Fiesta có động cơ 1.6 thì đỡ hao xăng hơn động cơ 1.8 của Focus nhưng Fiesta của bác đang là xe mới, và đi trong TP Hà Nội lại là số tự động 6 cấp nên em tin rằng nó cũng tiêu hao nhiên liệu như Focus 1.8 số tự động 4 cấp.
Nếu sau này xe bác chạy mượt rồi, đi đường trường thì mới có chuyện Fiesta thắng tuyệt đối về tiêu hao nhiên liệu!

gaby83

Xe đạp
Xe Fiesta Sedan con gái đi có được không bác? Bác tư vấn giúp em với? Thanks bác nhiều.

FordAT

Xe tăng
Thế thì bản Sedan ko hiển thị đầy đủ thông số như bản HB rồi cụ ơi. Chỉ có mỗi số KM đi dc và Số D hoặc,P,... Chỉ có vậy thôi.

FordAT

Xe tăng
Những màu đỏ trên là bác mới cảm nhận thôi, con số tính toán cụ thể chưa chính xác được.
Đành rằng Fiesta có động cơ 1.6 thì đỡ hao xăng hơn động cơ 1.8 của Focus nhưng Fiesta của bác đang là xe mới, và đi trong TP Hà Nội lại là số tự động 6 cấp nên em tin rằng nó cũng tiêu hao nhiên liệu như Focus 1.8 số tự động 4 cấp.
Nếu sau này xe bác chạy mượt rồi, đi đường trường thì mới có chuyện Fiesta thắng tuyệt đối về tiêu hao nhiên liệu!
Em thì ko phản đối hoàn toàn ý kiến của cụ, nhưng em dc đi cả 2 xe Focus và Fiesta đều là xe mới . Điều kiện đi như nhau, sau 1 số KM nhất đinh thì em thấy Fi tiết kiệm hơn cụ ah.

QuangTN

Xe buýt
Sau mấy lần đổ xăng và theo dõi tiêu hao em thấy cách tiết kiệm tốt nhất là đổ xăng ở cây xăng tốt. Đường đông với tắc thì ko tránh được, cách lái thì cũng khắc phục dần thôi chứ ko nhanh được. Nhưng khi đổ xăng ở cây xăng ăn gian thì chênh nhau lớn hơn cả việc bị tắc đường. Cây xăng ở đầu đường Trần Hưng Đạo em thấy tử tế nhất, các cây xăng khác toàn đong vơi hơn chỗ này :D.

HamLong3.0V

Xe điện
Xe Fiesta Sedan con gái đi có được không bác? Bác tư vấn giúp em với? Thanks bác nhiều.
Bà già em đi đấy, có sao đâu. Nhưng cá nhân em thấy các mợ đi bản BH đẹp hơn, lại gọn gàng dễ luồn lách trong phố. Mợ ngâm cứu xem sao :D

Chỉnh sửa cuối:

FordAT

Xe tăng
Đang đổ A92 mà lại đổ nhầm thêm A95 thì có sao ko nhẩy các cụ? Cụ nào biết chỉ chỏ dùm em cái nhé.

Pontiac

Xe hơi
Đang đổ A92 mà lại đổ nhầm thêm A95 thì có sao ko nhẩy các cụ? Cụ nào biết chỉ chỏ dùm em cái nhé.
Nó sẽ thành A93 Cụ ạ ;)), đùa vậy chứ, không sao đâu Cụ, nhưng chẳng may thì ko sao chứ mà nhỡ tay suốt chắc là cũng có vấn đề Cụ ơi.

FordAT

Xe tăng
Cám ơn cụ đã chỉ bảo, vì cũng cứ phải hỏi cho kỹ để nếu có nhầm nhọt còn chỉnh.

QuangTN

Xe buýt
Đổ nhầm dầu mới chết cơ cụ à. Đừng lo gì cả nhé :).
Hệ số 92 với 95 là chỉ độ chống kích nổ tương đương với xăng tiêu chuẩn ron92 hoặc ron95

FordAT

Xe tăng
Cám ơn cụ đã chỉ bảo. Mà em hỏi cụ luôn vì em có nghe có cụ nào trên này bảo, cái ống bơm dầu nó to hơn ống bơm xăng nên ko thể đút nhầm dc có phải vậy ko ? Nên chỉ có đút nhầm xăng sang dầu chứ ko thể làm ngược lại , hay 2 ống nó to bằng nhau.

Hôm rồi về quê, lúc lùi xe để quay đầu thì tý nữa húc mông vào 2b . Rõ ràng em đã nhìn trái nhìn gương hậu trái và gương trong xe, rồi mới lùi,ngó cả ra ngoài thế mà thoắt cái có 3 thằng đi 2b phóng qua *** xe. May là nó lọt qua ngon lành, ko em chắc cũng húc vào nó. Hú hồn, công nhận sợ nhất cái khoản lùi xe mình ko quan sát hết dc.

Chắc phải lắp thêm cái Cam lùi mới đỡ lo, vì em ko làm sao biết dc cái mông mình nó nằm đâu nữa. Và nhiều khi chả may có trẻ nhỏ hay em cún nào đứng sau xe thì lĩnh đủ.
- Mà ko hiểu cái Cam lùi tổng hết nhiêu nhỉ?
Cụ chủ tịt digger nghe thiên hạ đồn cụ ý lắp đủ cả, cảm biển lùi, cảm biến tiến, cam lùi :D.

Chỉnh sửa cuối:

QuangTN

Xe buýt
Cám ơn cụ đã chỉ bảo. Mà em hỏi cụ luôn vì em có nghe có cụ nào trên này bảo, cái ống bơm dầu nó to hơn ống bơm xăng nên ko thể đút nhầm dc có phải vậy ko ? Nên chỉ có đút nhầm xăng sang dầu chứ ko thể làm ngược lại , hay 2 ống nó to bằng nhau.

Hôm rồi về quê, lúc lùi xe để quay đầu thì tý nữa húc mông vào 2b . Rõ ràng em đã nhìn trái nhìn gương hậu trái và gương trong xe, rồi mới lùi,ngó cả ra ngoài thế mà thoắt cái có 3 thằng đi 2b phóng qua *** xe. May là nó lọt qua ngon lành, ko em chắc cũng húc vào nó. Hú hồn, công nhận sợ nhất cái khoản lùi xe mình ko quan sát hết dc.

Chắc phải lắp thêm cái Cam lùi mới đỡ lo, vì em ko làm sao biết dc cái mông mình nó nằm đâu nữa. Và nhiều khi chả may có trẻ nhỏ hay em cún nào đứng sau xe thì lĩnh đủ.
- Mà ko hiểu cái Cam lùi tổng hết nhiêu nhỉ?
Cụ chủ tịt digger nghe thiên hạ đồn cụ ý lắp đủ cả, cảm biển lùi, cảm biến tiến, cam lùi :D.
Cái bọn đi láo thì ko tránh được đâu cụ. Chiều nay quay đầu xe ngắm kỹ lưỡng đường to cỡ 60m. Đang sang thì thấy bóng áo trắng xoẹt qua đầu xe phanh hự lại. Thì ra 2 thằng choai choai vừa lướt qua. Biết thế ga mạnh lên tí cho xôm :D.
Đổ xăng thì cứ nên yêu cầu rõ loại nhiên liệu, ko nên chủ quan vì các loại vòi ở vn hàng chế nhiều lắm.
Cụ vẫn nên lắp cam lùi, đề phòng lùi vào vật nhỏ phía sau. Nhưng nhìn gương vẫn quan trọng nhất ko là dính sườn xe. Cam 1M thôi. Màn gương 2M hoặc màn dvd to tướng hơn chục củ tùy độ chơi của cụ.

FordAT

Xe tăng
Lắp Cam chả có nhẽ ko làm màn thế hóa ra vẫn phải 3m mới xong. Em cũng tính làm thêm cả xi nhan trên mặt gương hậu nữa nhưng đợi tổng kết xem hết nhiêu để còn chuẩn bị gạo.
Tính em là nó cẩn thận học tập tấm gương chủ tịt:D.

Mà tình hình là vầy, xe cụ có để ý thấy có lúc nào đang đỗ mà máy no gầm lên ko. Đồng hồ vòng tua ko nhảy vẫn chỉ 1k. Vì hôm trước xe em nó gầm lên vầy nhưng ko để ý lắm. Mai phải xem lại. Vì đợt lấy xe cũng có 1 bác đem xe vô hãng sửa bao là bị rồ ga. Bác ý mới đi 400km, thợ đang chỉnh chọt lại.

Chỉnh sửa cuối: