Feroza ngẫu hứng độc hành ca - lại Hòa Bình ta thẳng tiến

Heosua_HN

Xe điện
Một ngày bình thường…

Phải nói là một ngày rất bình thường… nếu như không có một vài điều khác biệt :P

Khác biệt từ tối hôm trước ạ, nhưng mà tóm lại là khởi đầu ngày mới, thì khác biệt ý bắt đầu từ 4h30 sáng. Mở mắt choàng tỉnh, thò tay với điện thoại xem đồng hồ mà không tin nổi mắt mình, hic, lần thứ 2 trong tuần rồi đấy, đồng hồ sinh học loạn m** nó nhịp mất rồi :(

Ngẫm một lúc, mà thực ra cũng không hẳn, đồng hồ vẫn chuẩn, nó vẫn chốt mỗi hôm ngủ 5 tiếng rưỡi – 6 tiếng đấy chứ. Đây là hậu quả đêm qua nằm giả vờ chăm chỉ học hành môn bổ túc, rồi úp sách lên mắt, vẫn chong đèn mà khò thẳng cẳng đến tận giờ này (đúng là các cụ ta nói sách gối đầu giường, quả là không sai các bác ạ).

Lại quay sang cố ngủ tiếp… lại mở mắt… 15 phút rồi… lại ngủ tiếp… dậy… ngủ… oài… 6h rồi… dậy hẳn thôi.

Vươn vai đá chân gọi là chừng hơn chục phút (cơ mà hiệu quả phết các bác ạ, 1 tháng mà vòng 2 em nó thon đi 2cm roài, báo hại hôm rồi vừa phải đi bấm lỗ thắt lưng tăng cường, không thì cứ thót bụng vào là phía dưới nó lại loi nhoi chui ra ngoài mất), tắm táp tí cho nó thoáng lỗ xỏ nông, thủng thẳng ăn sáng rồi tự mình là lượt chỉnh tề bộ cánh mới. Khoác được cái cổ cồn lên vai, xỏ nốt cái quần dài là ta lại đi mài bàn phím như mọi hôm thôi nhỉ…

Nhưng có cái gì đó cứ vương vướng trong lòng thì phải… trong người cứ thấy buồn buồn… (các bác đừng hiểu nhầm, em làm vệ sinh cá nhân xong hết từ lúc mới dậy roài các bác nhé :P , cái này gọi là buồn về tâm lý chứ không phải sinh lý đâu ạ), tự nhủ ừ thì mình cũng đang có chuyện không được vui lắm mà.

Phía ngoài vườn hôm nay trời hửng nắng vàng, khác hẳn với mấy ngày vừa rồi rả rich như trẻ con cứ khóc nhè dai dẳng, dễ lại bắt đầu một ngày nắng gắt rồi đây, thế mà thời tiết bảo mát cả tuần, thật đúng là Gia Cát Dự (em xin lỗi cụ Gia Cát ạ).

Trời nắng, trời nắng, thỏ đi tắm nắng, mà người thì vẫn đi làm. Chẹp…

Ngần ngừ… kéo phẹc thật là dứt khoát, xỏ thắt lưng… lại ngần ngừ…

…Thôi thì quyết định, nhấc điện thoại thảo luận công việc với khách hàng… xong… Xin sếp cho nghỉ 1 ngày… xong… nhờ đồng nghiệp xử lý giúp mấy việc, mai quay lại mình làm nốt... vậy là...

Trời hôm nay đẹp quá

Chỉnh sửa cuối:

Heosua_HN

Xe điện
Nếu cụ/mợ nào hỏi em sao lên Hòa Bình nhiều thế, thì em xin thưa cụ/mợ cũng không phải là người đầu tiên đặt câu hỏi cho em :P

Cơ mà em cũng chẳng hiểu nữa…

Có khi là vì em yêu nước, nước nước non non ý ạ (tên em, tiếng Lào nghĩa là nước ạ), thế nên cứ chỗ nào nhiều nước là em mê, xâm xấp em cũng thích mà bì bõm em cũng thích, mênh mông lai láng em càng thích ạ (như hồ thủy điện Sông Đà ý các bác nhé :P). Mệnh mộc kết thủy là chuẩn luôn rồi. Thủy sinh mộc ạ. :x

Là vì em yêu cây nhỉ, mệnh em mệnh mộc mà, nên cứ chỗ nào có cây là em khoái (hai cây quện lại nên thằng cây con :P), càng nhiều cây em càng khoái, dưng mà riêng công viên ban đêm thì nhiều cây đến mấy em cũng chẳng dại mà chui vào, muỗi lắm các bác ạ :(

Là vì em yêu núi nữa chứ, là cây mọc trên đá, em yêu núi vô cùng, núi mà kèm với khăn mây lững lờ nữa thì lâng lâng phải biết

Là vì em biết sức em yếu, trời nắng thế này, cái xoang nó hành từ sớm, mệt quá đi. Trời ẩm không sao, cứ nắng lên khô hạn là nhức chán nhức chê, tìm về nơi mát mẻ là nó lại dịu xuống ngay ấy mà.

Nhưng tổng hợp lại, là vì mỗi lần về Hòa Bình em lại thấy thật sự hòa bình, tìm về với thanh thản. Vì phong cảnh non nước hữu tình, vì cuộc sống thanh bình, và vì nơi đây em có những người anh, người chú chẳng ruột thịt tý gì, nhưng tình cảm chân thành và giúp đỡ, quan tâm nhau có khi còn hơn ruột thịt.

(Chốt thêm vấn đề, thực sự, đến với đất Hòa Bình đã nhiều lần, nhưng chưa bao giờ em đến Hòa Bình vì vấn đề mà gần như cụ/mợ nào hỏi em cũng không quên kèm theo cái nháy mắt :D)

Chỉnh sửa cuối:

Heosua_HN

Xe điện
Mào đầu thế đủ rồi, trên con đường tỉnh lộ dẫn về Hòa Bình đây ạ

Hơn 10h sáng, non nước mây trời cứ gọi là phơi phới, vẫn đất Hà Nội đây các bác nhé

Thành quả hì hụi ven đường, khiến ai đi qua cũng phải ngoái lại xem thằng dở hơi nào đang đi nặng hay nhẹ mà tư thế lồm cồm sao lạ thế :))

Heosua_HN

Xe điện
Vừa độc hành, vừa hạ hết kính bật loa và la lên ông ổng (độc hành ca ạ) theo đủ thể loại nhạc tả pí lù

Để rồi lại nhanh chóng táp xe vào lề đường hì hụi làm mấy pô thế này đây ạ

Chỉnh sửa cuối:

Heosua_HN

Xe điện
Đi một chút rồi lại dừng, con đường cả năm rồi cũng đã quen mùi bộ lốp, nhưng mỗi lần qua đây như lại có thêm điều gì khác lạ

Khác lạ là đây, là từ những bông hoa đang rộ ven đường, hay là từ chính cảm giác mỗi lần độc hành ca ta lại mang trong mình nỗi niềm một khác

Heosua_HN

Xe điện
Lúc này trên xe em đang đến bài Destin - Scorprions ạ.

Một đoạn lời bài hát nó thế này, em kính cả nhà cùng thưởng thức và suy ngẫm ạ.
===========================
Do you say a prayer when your feeling down
Do you believe that love can turn your faith around
You're feeling high and low, but you don't know what to think
The world is full of saints who live their lives in sin

Don't ask the mirror ball you better ask yourself
I think you know the answers but maybe you can't tell
You'll see it all so clear just take a look inside
The judge you build inside your heart will always be your guide

==============================
Tạm dịch:
Bạn có cầu nguyện khi thấy buồn
Bạn có tin rằng tình yêu sẽ mang lại niềm tin
Bạn cảm thầy buồn vui, nhưng không rõ mình cần nghĩ về điều gì
Thế giời nhiều thánh nhân sống cuộc đời trong tội lỗi

Đừng hỏi quả cầu tiên tri mà hãy hỏi chính mình

Tôi nghĩ bạn biết câu trả lời, nhưng có lẽ bạn chưa tìm ra được
Bạn sẽ thấy rõ tất cả, chỉ cần bạn nhìn vào bên trong chính mình
Trái tim bạn sẽ luôn là người đưa đường chỉ lối

Định mệnh của tôi được khắc sâu trong bạn...

Chỉnh sửa cuối:

pro8386

Xe tăng
Cụ lại phượt đấy ak.ước j em cũng đc lang thang đó đây như cụ.

Heosua_HN

Xe điện

Thái Phượt

Xe tăng
Ui !Bạn Heo Sữa đang ở đâu trên HB mà con đường bé tí ti vậy.chuơng thình của Bạn mấy ngày đấy .Nếu ko có rì đột xuất thì sáng mai 11/8 mình sẽ cùng Ông bạn học là GĐ Trung tâm Tiền Sử VN lên thăm lại Động Ngừi Xưa ở Tân Lạc HÀ Buồn đấy.Gặp nhau trên đấy thì vui nhỉ

feroza_hb

Xe tăng
Rót cho Heosua một cốc (b), chụp choạc dạo này lên tay phết nhẩy. tiếp xem...

Civic TN

Xe lăn
Nữa đi cụ ơi

Heosua_HN

Xe điện
Ui !Bạn Heo Sữa đang ở đâu trên HB mà con đường bé tí ti vậy.chuơng thình của Bạn mấy ngày đấy .Nếu ko có rì đột xuất thì sáng mai 11/8 mình sẽ cùng Ông bạn học là GĐ Trung tâm Tiền Sử VN lên thăm lại Động Ngừi Xưa ở Tân Lạc HÀ Buồn đấy.Gặp nhau trên đấy thì vui nhỉ
Dạ con đường này chạy từ mạn cầu vượt cuối đại lộ Thăng Long về phía Làng Văn Hóa cắt ngang Yên Bình để chạy ra Bãi Nai, Kỳ Sơn ạ. Cháu toàn tranh thủ phọt đi rồi về trong ngày thôi cụ ạ

Heosua_HN

Xe điện
Tiếp đi bác , em cũng có cái thú giống bác là rất thích lủi thủi lang thang 1 mình :)
Hì, thế là em lại tìm được thêm một người cùng sở thích. Kính bác một ly ạ (b)
Rót cho Heosua một cốc (b), chụp choạc dạo này lên tay phết nhẩy. tiếp xem...
Bác chả rót cho em cả chai rồi ý chứ, mai bác có về Hà thành nhớ ới bọn em bác nhớ :)

Chỉnh sửa cuối:

Heosua_HN

Xe điện
Con đường tỉnh lộ vốn đã vắng người, gần trưa như lại càng vắng hơn, chỉ còn ta và vợ 2, giữa miên man ruộng lúa, óng ả nắng vàng, trời xanh mây trắng vời vợi cao và con đường thẳng tắp

Tít tít tắp

Chỉnh sửa cuối:

Heosua_HN

Xe điện
Cặp song sinh với dáng đứng đã thành quen thuộc tự bao giờ

Nào thì thử một cung đường mới nào, rẽ phải nhé, con đường đất quanh quanh

Lại dừng chân để thả mình về với những sắc màu

Chỉnh sửa cuối:

Heosua_HN

Xe điện
Đến với nơi đây mỗi khi tâm tư không thoải mái, thỏa sức hát vang, dung dăng phiêu diêu giữa đất trời, hết ngắm cỏ hoa lại nhìn mây cùng nước, tìm lại chỉ mình với ta trên những con đường đèo hun hút vắng, thật đúng là ắc quy nguồn sống được nạp lại đầy bình để lại nở nụ cười quay đầu về chiến đâu với thực tại

Chỉnh sửa cuối:

Heosua_HN

Xe điện
Giữa màu xanh yên ả, còn gì tuyệt hơn một bản tình ca mượt mà của Pháp, bật thật to các cụ nhé, ở Hà Nội đố kiếm được chỗ nào thưởng nhạc sướng thế này mà không ăn cái chảo vào đầu >:)

====================
28° à L'ombre - Jean-Francois Maurice
Em xin trích một đoạn như sau

On est tout seuls au monde
Tout est bleu, tout est beau.
Tu fermes un peu les yeux, le soleil est si haut.
Je caresse tes jambes, mes mains brûlent ta peau.

Tes lèvres ont le goût d'un fruit sauvage...

Tạm dịch theo Gúc gờ (em cũng chỉ hóng được bập bõm, dưng mà vưỡn thích nghe vì nhạc nó hay :P) và lược lại chun chút cho nó mượt mà đây ạ:

Anh và em, chúng ta là tất cả, một mình trên thế giới
Tất cả một màu biếc xanh, tất cả xung quanh ta thật đẹp.
Em khép hờ đôi mi, mặt trời thật quá cao.
Anh vuốt nhẹ thân em, anh ghì làn da em thật chặt...

Đôi môi em mang hương một loại quả rừng hoang dại...

==========

Chẹp :x

Chỉnh sửa cuối: